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UTANGULIZI

Serikali inaendelea na juhudi za kuwaletea maendeleo wananchi kwa 
kushajihisha utekelezaji wa shughuli za maendeleo kwa ajili ya kuongeza 
vipato vya vyao pamoja na kukuza uchumi kama ilivyoelekezwa katika 
Dira ya Maendeleo ya Zanzibar (ZDV 2050) na Mipango mengine ya 
Kitaifa ikiwemo Mpango wa Maendeleo wa Zanzibar (ZADEP 2021-
2026),  Ilani ya Uchaguzi ya Chama cha Mapinduzi 2020-2025, Hotuba 
na Maagizo ya Rais wa Zanzibar na Mwenyekiti wa Baraza la Mapinduzi 
Mheshimiwa Dkt Hussein Ali Mwinyi, Sera na Mikakati mbali mbali ya 
Kikanda na Kimataifa ikiwemo Ajenda ya Afrika 2063 (African Agenda 
2063), Ajenda ya nchi za Afrika Mashariki 2050 (EAC Agenda 2050), 
Malengo Endelevu ya Umoja wa Mataifa 2030 (SDGs, 2030). Ripoti hii 
inaonesha mwenendo wa Hali ya Uchumi wa Zanzibar kwa mwaka 2022 
na Utekelezaji wa Mpango wa Maendeleo kwa kipindi cha miezi tisa (Julai 
2022 hadi Machi 2023).

Mafanikio makubwa yaliyopatikana yanakwenda sambamba na utekelezaji 
wa Programu na Miradi ya Maendeleo yenye kuleta tija kiuchumi na kijamii. 
Kwa mwaka 2022, Uchumi wa Zanzibar umekuwa kwa kasi ya wastani wa 
asilimia 6.8 ikilinganishwa na wastani wa asilimia 5.1 kwa mwaka 2021. 
Pato Halisi la Taifa (GDP at Constant Price) limefikia thamani ya TZS 
3,499 bilioni ikilinganishwa na TZS 3,275 bilioni mwaka 2021 sawa na 
ukuaji wa asilimia 6.8.  Aidha, Pato la Taifa kwa bei ya Soko (GDP at 
Current Price) limeongezeka kufikia thamani ya TZS 5,400 bilioni mwaka 
2022 kutoka thamani ya TZS 4,633 bilioni mwaka 2021.

Kwa mujibu wa matokeo ya Sensa ya Watu na Makaazi iliyofanyika  
mwaka 2022, Zanzibar imekadiriwa kufikia watu idadi ya watu 1,889,773.  
Kwa mujibu wa takwimu hizo Pato la Mwananchi limefikia  wastani wa 
TZS 2.86 milioni sawa na Dola za Kimarekani 1,235 ikilinganishwa na 
TZS 2.70 milioni sawa na Dola za Kimarekani 1,171 mwaka 2021 ikiwa 
ni sawa na ongezeko la asilimia 6.0.
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Kasi ya mfumko wa bei kwa mwaka 2022 imeongezeka na kufikia wastani 
wa asilimia 5.1 kutoka wastani wa asilimia 1.7 mwaka 2021. Kuongezeka 
kwa kasi ya mfumko wa bei kunatokana na kuongezeka kwa bei za bidhaa 
za chakula na zisizo za chakula katika soko la dunia. Kwa sababu zaidi 
ya asilimia 80 ya bidhaa zinazotumika Zanzibar zinaingizwa kutoka nje 
ya nchi. Kutokana na ongezeko hilo, Serikali ya Mapinduzi ya Zanzibar 
imekuwa ikichukua juhudi mbali mbali katika kudhibiti na kupunguza kasi 
ya mfumko wa bei zikiwemo kutoa ruzuku ya TZS 21.5 bilioni mwaka 
2022 kwa nishati ya mafuta na kupunguza viwango vya ushuru wa sukari 
kutoka asilimia 25.0 hadi asilimia 6.0; kutoa  bei elekezi hasa bei za bidhaa 
za chakula na ujenzi. Juhudi hizo zimepelekea wananchi wamendelea 
kupata huduma muhimu na zimeweza  kupunguza kasi ya mfumko wa bei 
nchini kuendelea kuwa wa kiwango cha tarakimu moja.

Kwa upande wa Mpango wa Maendeleo wa mwaka 2022/23, Serikali 
imeweza kutekeleza Miradi ya Maendeleo na ya kimkakati kwa lengo la 
kuimarisha mageuzi ya kiuchumi. Mpango huu wa mwaka 2022/23 una 
lengo la kuiwezesha nchi kutumia kikamilifu fursa zilizopo kwa kujenga 
uchumi shindani.
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SURA YA KWANZA

1.0 HALI YA UCHUMI

1.1 Uchumi wa Dunia
Kwa mwaka 2022, kasi ya ukuaji wa uchumi wa Dunia imepungua na 
kufikia wastani wa asilimia 3.4 ikilinganishwa na ukuaji wa wastani wa 
asilimia 6.3 mwaka 2021 kwa mujibu wa Ripoti ya Mtazamo wa Uchumi 
Duniani “World Economic Outlook” (WEO) ya mwezi wa Aprili 2023. 
Ukuaji wa uchumi wa Dunia hujumuisha uchumi wa nchi zilizoendelea, 
zinazoendelea na zinazoibukia kiuchumi zikiwemo nchi zilizo Kusini 
mwa Jangwa la Sahara ambazo kwa kawaida zinakuwa na mwenendo 
tofauti katika ukuaji wa uchumi wake. Kasi ndogo ya ukuaji wa uchumi 
wa dunia imetokana na vita vinavyoendelea baina ya nchi ya Urusi na 
Ukraine vilivyosababisha kupungua kwa shughuli za uzalishaji wa bidhaa 
viwandani, kupanda kwa gharama za usafirishaji, kuongezeka kwa kiwango 
cha mfumko wa bei na kuyumba kwa hali ya kifedha ambayo imezorotesha 
shughuli za kiuchumi duniani, (Mchoro namba 1).

Kasi ya ukuaji wa uchumi kwa nchi zilizoendelea imefikia wastani wa 
asilimia 2.7 mwaka 2022, ikilinganishwa na wastani wa asilimia 5.4 
mwaka 2021. Uchumi wa nchi zinazoendelea na zinazoibukia kiuchumi, 
umefikia wastani wa asilimia 4.0 mwaka 2022 kutoka wastani wa asilimia 
6.9 mwaka 2021. Kwa Bara la Afrika umefikia wastani wa asilimia 3.8 
mwaka 2022 kutoka wastani wa asilimia 4.8 mwaka 2021.

Nchi za Kusini mwa Jangwa la Sahara, kasi ya ukuaji uchumi kwa mwaka 
2022 imepungua na kufikia wastani wa asilimia 3.9 kutoka wastani wa 
asilimia 4.8 mwaka 2021. Hii imetokana na ongezeko la viwango vya riba 
vya kimataifa na kupelekea kuongezeka kwa deni la nje kwa nchi za Kusini 
mwa Jangwa la Sahara. Aidha, nchi za Afrika Mashariki, kasi ya ukuaji  wa 
uchumi imefikia wastani wa asilimia 5.1 mwaka 2022 kutoka wastani wa 
asilimia 6.6 mwaka 2021. Hii ni kutokana na kupungua kwa shughuli za 
uzalishaji wa ndani na kuongezeka kwa utegemezi wa uagiziaji wa bidhaa 
kutoka nje.
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Mchoro Namba 1: Mwenendo wa Uchumi wa Dunia mwaka 2018-2022

1.2 Uchumi wa Nchi Zilizoendelea  
Mwaka 2022, ukuaji wa uchumi wa nchi zilizoendelea umekuwa kwa kasi 
ndogo na kufikia wastani wa asilimia 2.7 ikilinganishwa na wastani wa 
asilimia 5.4 mwaka 2021. Kupungua kwa kasi ya ukuaji wa uchumi kwa 
nchi hizi kumetokana na kupungua kwa uzalishaji wa malighafi na kupanda 
kwa gharama za uzalishaji viwandani. Nchi zilizoendelea ni pamoja na 
Marekani, Japani, Uingereza pamoja na baadhi ya nchi za Jumuiya ya 
Ulaya. Kwa nchi ya Marekani, kasi ya ukuaji wa uchumi imefikia wastani 
wa asilimia 2.1 mwaka 2022 ikilinganishwa na wastani wa asilimia 5.4 
mwaka 2021; Japani imefikia wastani wa asilimia 1.1 mwaka 2022 kutoka 
wastani wa asilimia 2.1 mwaka 2021; nchi za Jumuiya ya Ulaya, imefikia 
wastani wa asilimia 3.5 mwaka 2022 kutoka wastani wa asilimia 5.4 
mwaka 2021 na Uingereza imefikia wastani wa asilimia 4.0 mwaka 2022 
kutoka wastani wa asilimia 7.6 mwaka 2021.

1.3 Uchumi wa Nchi Zinazoendelea na Zinazoibukia Kiuchumi
Uchumi wa nchi Zinazoendelea na Zinazoibukia kiuchumi umekua kwa 
kasi ndogo ya wastani wa asilimia 4.0 mwaka 2022, kutoka wastani wa 
asilimia 6.9 mwaka 2021. Miongoni mwa nchi hizo ni China, Urusi, Brazil 
na India. Nchi ya China mwaka 2022 kasi ya ukuaji wa uchumi imepungua 
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Mchoro Namba 1: Mwenendo wa Uchumi wa Dunia mwaka 2018-2022   
 

 
Chanzo: Ripoti ya Mtazamo wa Uchumi wa Dunia (World Economic Outlook), 2023 
 

1.2 Uchumi wa Nchi Zilizoendelea   

Mwaka 2022, ukuaji wa uchumi wa nchi zilizoendelea umekuwa kwa kasi ndogo na kufikia 
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na kufikia wastani wa asilimia 3.0 kutoka wastani wa asilimia 8.4 mwaka 
2021; nchi ya India imepungua na kufikia wastani wa asilimia 6.8 mwaka 
2022 kutoka wastani wa asilimia 9.1 mwaka 2021. Vile vile, kwa nchi 
ya Urusi kasi ya ukuaji wa uchumi imefikia wastani wa asilimia hasi 2.1 
mwaka 2022 kutoka wastani wa asilimia 5.6 mwaka 2021 na nchi ya Brazil 
imefikia wastani wa asilimia 2.9 mwaka 2022 kutoka wastani wa asilimia 
5.0 mwaka 2021. Hii imesababishwa na ongezeko la viwango vya riba 
vilivyowekwa na Benki Kuu ambavyo vimekwaza shughuli za ujasiriamali, 
uwekaji mdogo wa akiba na kupelekea uzalishaji mdogo nchini Brazil.

1.4 Hali ya Uchumi wa Bara la Afrika

1.4.1 Uchumi wa Afrika
Uchumi wa Bara la Afrika umekuwa kwa kasi ndogo ya wastani wa 
asilimia 3.8 mwaka 2022 kutoka wastani wa asilimia 4.8 mwaka 2021. 
Kwa Kanda ya Kaskazini mwa Bara la Afrika, uchumi umefikia wastani 
wa asilimia 4.3 mwaka 2022 ikilinganishwa na wastani wa asilimia 5.4 
mwaka 2021; Kanda ya Kusini imefikia wastani wa asilimia 2.5 mwaka 
2022 kutoka wastani wa asilimia 4.3 mwaka 2021;  nchi za Afrika 
Mashariki umefikia wastani wa asilimia 4.2 mwaka 2022 kutoka wastani 
wa asilimia 5.1 mwaka 2021 na kwa nchi za Kusini mwa Jangwa la Sahara 
umefikia wastani wa asilimia 3.5 mwaka 2022 kutoka ukuaji wa wastani 
wa asilimia 4.5 mwaka 2021. Kasi ndogo ya ukuaji wa uchumi katika bara 
hili, imetokana na kuongezeka kwa gharama za uagiziaji wa bidhaa kutoka 
nje ya nchi na kuyumba kwa sekta za kifedha. Hata hivyo, uchumi wa nchi 
za Afrika ya Kati umekua na kufikia wastani wa asilimia 4.7 mwaka 2022 
kutoka wastani wa asilimia 3.6 mwaka 2021, kutokana na kuongezeka kwa 
ukusanyaji wa mapato ya jumla yaliyotokana na uzalishaji na uuzaji wa 
mafuta ghafi na madini, (Jadweli namba 1).
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Jadweli Namba 1: Ukuaji Halisi wa Uchumi kwa Kanda za Afrika 

 
Kwa mwaka 2022, nchi za Afrika ambazo uchumi wake ulikuwa kwa 
Kasi Kubwa ni; 

(a)  Jamhuri ya Demokrasia ya Congo
Kwa mwaka 2022, kasi ya ukuaji uchumi wa nchi hii umekua kwa wastani 
wa asilimia 6.6 kutoka wastani wa asilimia 6.2 mwaka 2021. Hali hii 
imetokana na kuimarika kwa sekta ya madini ambapo uzalishaji wa madini 
ya Copper umeongezeka kwa asilimia 30.9 na Colbalt umeongezeka kwa 
asilimia 19.5 mwaka 2022. Pamoja na kuongezeka kwa matumizi ya umma 
kulikopelekea kuimarika kwa huduma za kijamii na kiuchumi.
  
(b) Cape Verde
Mwaka 2022, kasi ya ukuaji uchumi wa nchi hii, umefikia wastani wa 
asilimia 10.5 kutoka wastani wa asilimia 7.0 mwaka 2021. Hii ni imetokana 
na kuongezeka kwa uzalishaji wa malighafi ya mafuta na uwekezaji katika 
migodi hali hii imepunguza kiwango cha umasikini hadi kufikia asilimia 
0.8 mwaka 2022 kutoka asilimia 19.3 mwaka 2021.

(c) Niger
Ukuaji wa uchumi wa nchi hii ulifikia wastani wa asilimia 11.1 mwaka 
2022 kutoka wastani wa asilimia 1.4 mwaka 2021. Kasi hii kubwa ya ukuaji 
imetokana na kuimarika kwa sekta ya uzalishaji wa nishati ya mafuta na 
gesi asilia, pamoja na kuongezeka kwa usafirishaji wa mafuta na gesi.

 
 

5  

wastani wa asilimia 9.1 mwaka 2021. Vile vile, kwa nchi ya Urusi kasi ya ukuaji wa uchumi 
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asilimia 4.5 mwaka 2021. Kasi ndogo ya ukuaji wa uchumi katika bara hili, imetokana na 

kuongezeka kwa gharama za uagiziaji wa bidhaa kutoka nje ya nchi na kuyumba kwa sekta za 

kifedha. Hata hivyo, uchumi wa nchi za Afrika ya Kati umekua na kufikia wastani wa asilimia 

4.7 mwaka 2022 kutoka wastani wa asilimia 3.6 mwaka 2021, kutokana na kuongezeka kwa 

ukusanyaji wa mapato ya jumla yaliyotokana na uzalishaji na uuzaji wa mafuta ghafi na 

madini, (Jadweli namba 1). 

 

            Jadweli Namba 1: Ukuaji Halisi wa Uchumi kwa Kanda za Afrika  

 

KANDA ZA AFRIKA 

UKUAJI HALISI (ASILIMIA) 

2021 2022 

Afrika 4.8 3.8 

Kanda ya Kaskazini 5.4 4.3 

Kanda ya Kusini 4.3 2.5 

Kanda ya Magharibi 4.4 3.5 

Kanda ya Mashariki 5.1 4.2 

 Chanzo: Hali Halisi na Mwelekeo wa Uchumi wa Afrika, (AfDB) 2023 
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Kwa mwaka 2022, nchi za Afrika zilizokuwa na Kasi Ndogo ya Ukuaji 
wa Uchumi ni;
(a) Eswatini
Kasi ya ukuaji wa uchumi wa nchi ya Eswatini imepungua na kufikia wastani 
wa asilimia 1.3 mwaka 2022 kutoka wastani wa asilimia 7.9 mwaka 2021. 
Sukari ndio zao kubwa linalochangia uchumi wa nchi hii.  Kupungua kwa 
uzalishaji kwa mazao ya biashara na kupungua kwa uchakataji wa bidhaa 
za kilimo viwandani ni miongoni mwa sababu ya kupungua kwa kasi ya 
ukuaji wa uchumi. Kwa mwaka 2022, uzalishaji wa sukari umepungua na 
umefikia tani 5,266,602 kutoka tani 5,759,016 mwaka 2021. Upungufu huo 
umetokana na kupungua kwa vipindi vya mvua, mabadiliko ya tabianchi 
na kuongezeka kwa gharama za pembejeo.

(b) Sudani
Uchumi wa nchi ya Sudani umekua kwa kasi ndogo ya wastani wa asilimia 
0.3 mwaka 2022 kutoka wastani wa asilimia 0.7 mwaka 2021. Hali hii 
imetokana na kukosekana kwa utulivu wa kisiasa ambao umepelekea 
mdororo wa kiuchumi (economic recession) na ukosefu wa akiba za 
mabenki kwa fedha za kigeni.

(c) Malawi
Uchumi wa nchi hii umeshuka na kufikia wastani wa asilimia 0.8 mwaka 
2022 kutoka wastani wa asilimia 4.6 mwaka 2021. Hii imetokana na 
uzalishaji mdogo wa mazao ya kilimo, ukosefu wa miundombinu ya 
kiuchumi ikiwemo nishati ya umeme pamoja na uhaba wa fedha za kigeni 
unaoathiri uagiziaji wa bidhaa kutoka nje ya nchi ya Malawi, (Mchoro 
namba 2).
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Mchoro namba 2: Wastani wa Kasi ya Ukuaji wa Uchumi kwa Nchi za 
Afrika mwaka (2018-2022) 

 

1.4.2 Uchumi wa Nchi za Visiwa vilivyo katika Barani Afrika
Uchumi wa nchi za Visiwa Barani Afrika kwa ujumla umeimarika na kufikia 
wastani wa asilimia 6.3 mwaka 2022 kutoka wastani wa asilimia 4.2 mwaka 
2021. Hii imesababishwa na kuwepo kwa mikopo ya masharti nafuu na 
misaada iliyotolewa na Mataifa mbali mbali duniani ya kuhuisha uchumi 
baada ya mtikisiko wa ugojwa wa Uviko-19. Mikopo na misaada hiyo 
imesaidia kurejesha shughuli za kiuchumi ikiwemo utalii na kuimarisha 
huduma za kijamii zilizopelekea nchi hizi kurejea katika hali ya kawaida. 
Miongoni mwa visiwa hivyo ni;

(a) Visiwa vya Seychelles
Kwa mwaka 2022, kasi ya ukuaji uchumi wa visiwa vya Seychelles imekua 
na kufikia wastani wa asilimia 8.8 kutoka wastani wa asilimia 7.9 mwaka 
2021. Ukuaji huu umetokana na kuimarika kwa sekta za huduma ikiwemo 
uingiaji wa watalii, sekta ya uchumi wa Buluu na kupelekea upatikanaji 
wa fedha za kigeni.

Idadi ya watalii waliotembelea nchi ya Seychelles imeongezeka na kufikia 
watalii 332,068 mwaka 2022 kutoka watalii waliotembelea 182,849 mwaka 
2021. Ongezeko hilo pia limetokana na kuimarishwa kwa mikakati ya ndani, 

 
 

7  

(c) Malawi 

Uchumi wa nchi hii umeshuka na kufikia wastani wa asilimia 0.8 mwaka 2022 kutoka wastani 

wa asilimia 4.6 mwaka 2021. Hii imetokana na uzalishaji mdogo wa mazao ya kilimo, 

ukosefu wa miundombinu ya kiuchumi ikiwemo nishati ya umeme pamoja na uhaba wa fedha 

za kigeni unaoathiri uagiziaji wa bidhaa kutoka nje ya nchi ya Malawi, (Mchoro namba 2). 

Mchoro namba 2: Wastani wa Kasi ya Ukuaji wa Uchumi kwa Nchi za Afrika mwaka 

(2018-2022)  

   Chanzo: Hali Halisi na Muelekeo wa Uchumi wa Afrika, (AfDB) 2023 
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ikiwa ni pamoja na vibali vya ukaazi vya muda mrefu na uhamasishaji wa 
mahitaji ya viza kwa masoko ya nje.

(b) Visiwa vya Mauritius
Ukuaji wa uchumi kwa nchi ya Mauritius umefikia wastani wa asilimia 
8.3 mwaka 2022 kutoka wastani wa asilimia 3.5 mwaka 2021. Ukuaji huo 
umesababishwa na kuimarika kwa sekta ya huduma za kiuchumi na kijamii 
ikiwemo utalii na miundombinu.

(c)  Visiwa vya Comoro
Mwaka 2022, uchumi wa visiwa vya Comoro umekua na kufikia wastani 
wa asilimia 2.4 kutoka wastani wa asilimia 2.1 mwaka 2021. Hii imetokana 
na kuwepo kwa utulivu wa hali ya mfumko wa bei kulikopelekea kukua 
kwa uchumi wa nchi hiyo.

(d) Nchi ya Madagascar
Kasi ya ukuaji uchumi kwa nchi ya Madagascar imekua kwa kasi ndogo 
ya wastani wa asilimia 4.2 mwaka 2022 kutoka wastani wa asilimia 4.4 
mwaka 2021. Hii imechangiwa na kuwepo kwa mabadiliko ya tabianchi 
na athari za mgogoro wa kisiasa baina ya Urusi na Ukraine, kulikopelekea 
kushindwa kupanga mikakati zaidi ya kukabiliana na majanga hayo.

1.4.3   Uchumi wa Baadhi ya Nchi Zilizo Kusini mwa Jangwa la Sahara
Mwaka 2022, kasi ya ukuaji uchumi katika Ukanda wa Kusini mwa 
Jangwa la Sahara imepungua kwa wastani wa asilimia 3.5 kutoka wastani 
wa asilimia 4.5 mwaka 2021. Upungufu huu umetokana na ongezeko la 
viwango vya riba katika benki, kupanda kwa hali za maisha na kupungua 
kwa uwezo wa kulipa madeni. 
 
(a) Nchi ya Zimbambwe
Kasi ya ukuaji wa uchumi kwa nchi ya Zimbabwe imekua kwa kasi ndogo 
ya wastani wa asilimia 3.0 mwaka 2022 kutoka wastani wa asilimia 8.5 
mwaka 2021. Hali hii imetokana na ongezeko la gharama za uzalishaji 
kwa bidhaa za kilimo na kupungua kwa upatikanaji wa fedha za kigeni 
kwa bidhaa zinazosafirishwa nje ya nchi.
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(b) Nchi ya Burkina Faso
Kwa nchi ya Burkina Faso, kasi ya ukuaji wa uchumi imekua kwa kasi 
ndogo ya wastani wa asilimia 2.5 mwaka 2022 kutoka wastani wa asilimia 
6.9 mwaka 2021. Hali hii imetokana na kupungua kwa sekta ya usafirishaji 
wa madini ambayo ndio sekta kuu kwa uchumi wa nchi ya Burkina Faso 
yakiwemo madini ya dhahabu. 
     
(c) Nchi ya Sierra Leone
Mwaka 2022, ukuaji wa uchumi wa Sierra Leone umefikia wastani wa 
asilimia 2.8 kutoka wastani wa asilimia 4.1 mwaka 2021. Kutokana na 
kupungua kwa usambazaji wa bidhaa, kushuka kwa thamani ya ubadilishaji 
wa fedha, kupungua kwa uwekezaji na kuendelea kutegemea misaada 
kutoka Mataifa ya nje, (Jadweli namba 2). 
Jadweli namba 2: Mwenendo wa Uchumi kwa Nchi Zilizo Kusini 
mwa Jangwa la Sahara kwa kipindi cha miaka miwili (2021 na 2022), 
(asilimia)  
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Jadweli namba 2: Mwenendo wa Uchumi kwa Nchi Zilizo Kusini mwa Jangwa la Sahara 

kwa kipindi cha miaka miwili (2021 na 2022) , (asilimia)   

Nchi Zilizo Kusini mwa Jangwa la Sahara 2021 2022 

Nchi zinazozalisha mafuta 
  

      Angola 1.1 2.8 
      Cameroon 3.6 3.4 
      Chad -1.1 2.5 
      Gabon 1.5 2.8 
Nchi zenye Kipato cha Kati 

  

      Jamhuri ya Watu wa Congo 1.5 2.8 
      Kenya 7.5 5.4 
      Nigeria 3.6 3.3 
      Tanzania 4.9 4.7 
      Namibia 2.7 3.8 
       Rwanda 10.9 6.8 
Nchi zenye Kipato cha Chini   
      Ethiopia 6.3 6.4 
      Zambia 4.6 3.4 
      Burundi 3.1 1.8 
      Malawi 4.6 0.8 
      Uganda 6.0 4.9 
      Burkina Faso 6.9 2.5 

Chanzo; Ripoti ya Mtazamo wa Kiuchumi wa Dunia, 2023 

1.4.4 Uchumi wa Nchi za Jumuiya ya Afrika Mashariki 

Kwa Nchi za Jumuiya ya Afrika Mashariki kasi ya ukuaji wa uchumi imepungua na kufikia 

wastani wa asilimia 5.1 mwaka 2022, kutoka wastani wa asilimia 6.6 mwaka 2021. Hali hii 

imetokana na kupungua kwa uwekezaji katika miundombinu na kupanda kwa gharama za 

usafirishaji.     

(a) Tanzania 

Uchumi wa Tanzania umekuwa kwa kasi ndogo ya wastani wa asilimia 4.7 mwaka 2022 kutoka 

wastani wa asilimia 4.9 mwaka 2021. Upungufu huo umetokana na kuongezeka kwa uagiziaji wa 

bidhaa kutoka nje ya nchi, kupungua kwa uuzaji wa bidhaa nje ya nchi kulikopelekea upungufu 

wa fedha za kigeni. 

(b) Kenya 
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1.4.4 Uchumi wa Nchi za Jumuiya ya Afrika Mashariki
Kwa Nchi za Jumuiya ya Afrika Mashariki kasi ya ukuaji wa uchumi 
imepungua na kufikia wastani wa asilimia 5.1 mwaka 2022, kutoka 
wastani wa asilimia 6.6 mwaka 2021. Hali hii imetokana na kupungua kwa 
uwekezaji katika miundombinu na kupanda kwa gharama za usafirishaji. 
   
(a) Tanzania
Uchumi wa Tanzania umekua kwa kasi ndogo ya wastani wa asilimia 4.7 
mwaka 2022 kutoka wastani wa asilimia 4.9 mwaka 2021. Upungufu huo 
umetokana na kuongezeka kwa uagiziaji wa bidhaa kutoka nje ya nchi, 
kupungua kwa uuzaji wa bidhaa nje ya nchi kulikopelekea upungufu wa 
fedha za kigeni.

(b) Kenya
Ukuaji wa uchumi umefikia wastani wa asilimia 5.4 mwaka 2022 kutoka 
wastani wa asilimia 7.5 mwaka 2021. Kutokana na kupungua kwa matumizi 
ya Serikali na kupelekea mzunguko mdogo wa fedha katika uchumi. 
Upungufu huo ulifikia wastani wa asilimia 8.2 kwa mwaka 2021/22 kutoka 
wastani wa asilimia 6.2 kwa bajeti ya mwaka 2020/21.

(c)  Uganda
Kasi ya ukuaji uchumi kwa nchi ya Uganda imepungua na kufikia wastani 
wa asilimia 4.9 mwaka 2022 kutoka wastani wa asilimia 6.0 mwaka 2021. 
Kutokana na kupungua kwa uzalishaji na usafirishaji wa mazao ya biashara 
kwa baadhi ya Mikoa na vikwazo vya kidiplomasia waliowekewa na 
baadhi ya Mataifa duniani ikiwa ni pamoja na kukosa misaada na mikopo.

(c) Rwanda
Kwa mwaka 2022, uchumi wa Rwanda umefikia wastani wa asilimia 6.9 
kutoka wastani wa asilimia 10.9 mwaka 2021. Kasi hii ndogo ya uchumi 
imetokana na mgogoro wa kivita baina ya nchi ya Urusi na Ukraine ambapo 
nchi hii hutegemea kwa asilimia 64 ngano na mbolea kutoka nchini Urusi 
na kupelekea uzalishaji mdogo katika sekta ya kilimo na viwanda. 
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(d) Burundi
Uchumi wa Burundi umefikia wastani wa asilimia 1.8 mwaka 2022 kutoka 
wastani wa asilimia 3.1 mwaka 2021. Hii ni kutokana na uzalishaji mdogo 
wa viwandani pamoja na kupungua kwa uzalishaji na uuzaji wa mazao ya 
biashara kutokana na machafuko ya kisiasa nchini Burundi.

(e) Sudani ya Kusini
Uchumi wa nchi ya Sudani ya Kusini umeongezeka na kufikia wastani wa 
asilimia 6.6 mwaka 2022 kutoka wastani wa asilimia 5.3 mwaka 2021. 
Hali hii imetokana na kuimarika kwa sekta ya uzalishaji wa mafuta ghafi na 
kupelekea kuongezeka kwa mapato ya kodi, fedha za kigeni na kuimarika 
kwa sekta za jamii.

(f) Jamhuri ya  Demokrasia ya Congo
Kwa mwaka 2022, uchumi wa nchi hii umefikia wastani wa asilimia 6.6 
kutoka wastani wa asilimia 6.2 mwaka 2021. Ukuaji huu umetokana 
na kuimarika kwa sekta ya madini kulikopelekea kukua kwa sekta ya 
usafirishaji, kuongezeka kwa fedha za kigeni kufikia Dola za Kimarekani 
4.6 bilioni kutoka Dola za Kimarekani 3.0 bilioni mwaka 2021, (Mchoro 
Namba 3).

Mchoro Namba 3: Kasi ya Ukuaji wa Uchumi kwa nchi za Afrika 
Mashariki 2021 na 2022, (asilimia)  
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Mchoro Namba 3: Kasi ya Ukuaji wa Uchumi kwa nchi za Afrika Mashariki 2021 na 2022, 
(asilimia)   

 
Chanzo: Ripoti ya Mtazamo wa Uchumi wa Dunia, 2023   
 

1.4.5 Nchi zenye uhusiano wa kibiashara na Zanzibar (Zanzibar Trading Partners) 

Zanzibar ina mahusiano ya karibu zaidi ya kibiashara na nchi za Umoja wa Falme za Kiarabu 

(UAE), India na China. Hii ni kutokana na historia ya uhusiano wa muda mrefu na eneo la 

Zanzibar kijiografia. Kukua na kupungua kwa uchumi wa nchi hizo kunapelekea athari kwa 

maendeleo ya ukuaji wa uchumi wa Zanzibar. 

(a) India 

Mwaka 2022, kasi ya ukuaji uchumi kwa nchi ya India imepungua na kufikia wastani wa asilimia 

6.8 kutoka wastani wa asilimia 9.1 mwaka 2021 kutokana na kupungua kwa uzalishaji viwandani 

uliotokana na kuongezeka kwa gharama za uzalishaji. 

(b) Jumuiya ya Nchi za Falme za Kiarabu (U.A.E) 

Kasi ya ukuaji uchumi kwa nchi za Umoja wa Falme za Kiarabu imekuwa kufikia wastani wa 

asilimia 7.4 mwaka 2022 kutoka wastani wa asilimia 3.9 mwaka 2021. Ongezeko hilo 

limetokana na kuongezeka kwa upatikanaji wa bidhaa ya hydrocarbon kwa asilimia 5.4 

pamoja na kuimarika kwa sekta ya huduma ikiwemo utalii, hoteli na malazi na usafiri.   

(c) China 
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1.4.5 Nchi zenye uhusiano wa kibiashara na Zanzibar (Zanzibar 
Trading Partners)

Zanzibar ina mahusiano ya karibu ya kibiashara na nchi za Umoja wa 
Falme za Kiarabu (UAE), India na China. Hii ni kutokana na historia 
ya uhusiano wa muda mrefu na eneo la Zanzibar kijiografia. Kukua na 
kupungua kwa uchumi wa nchi hizo kunapelekea athari kwa maendeleo ya 
ukuaji wa uchumi wa Zanzibar.

(a) India
Mwaka 2022, kasi ya ukuaji uchumi kwa nchi ya India imepungua na 
kufikia wastani wa asilimia 6.8 kutoka wastani wa asilimia 9.1 mwaka 
2021 kutokana na kupungua kwa uzalishaji viwandani uliotokana na 
kuongezeka kwa gharama za uzalishaji.

(b) Jumuiya ya Nchi za Falme za Kiarabu (U.A.E)
Kasi ya ukuaji uchumi kwa nchi za Umoja wa Falme za Kiarabu imekua 
kufikia wastani wa asilimia 7.4 mwaka 2022 kutoka wastani wa asilimia 3.9 
mwaka 2021. Ongezeko hilo limetokana na kuongezeka kwa upatikanaji 
wa bidhaa ya hydrocarbon kwa asilimia 5.4 pamoja na kuimarika kwa 
sekta ya huduma ikiwemo utalii, hoteli na malazi na usafiri. 
 
(c) China
Kasi ya ukuaji uchumi, imepungua na kufikia wastani wa asilimia 3.0 
mwaka 2022 kutoka wastani wa asilimia 8.4 mwaka 2021 kutokana na 
athari za kupunguza uzalishaji na usambazaji wa bidhaa za nishati ya 
mafuta na bidhaa za vyakula duniani.

1.5 Hali ya Mfumko wa Bei

1.5.1 Mfumko wa Bei wa Dunia
Kasi ya mfumko wa bei duniani imefikia wastani wa asilimia 8.7 kutoka 
wastani wa asilimia 4.4 mwaka 2021. Kuongezeka kwa kasi ya mfumko 
wa bei wa dunia unaathiri mataifa yote duniani. Hii ni kutokana na kupanda 
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kwa bei za bidhaa za Nishati ya mafuta, nafaka, madini na huduma 
nyengine ikiwemo usafiri kwa mwaka 2022. Mfumko wa bei kijiografia 
kama ifuatavyo:-

Kasi ya mfumko wa bei kwa Nchi Zilizoendelea imeongezeka kwa wastani 
wa asilimia 7.3 mwaka 2022 kutoka wastani wa asilimia 3.1 mwaka 2021 
kutokana na kupanda kwa bei za nishati ambazo zimepelekea uzalishaji 
mdogo wa viwandani na kupanda kwa gharama za bidhaa za chakula na 
siziso za chakula kwa nchi hizi.

Nchi Zinazoendelea na Zinazoibukia kiuchumi kasi ya mfumko wa 
bei imepanda na kufikia wastani wa asilimia 9.8 mwaka 2022 kutoka 
wastani wa asilimia 5.9 mwaka 2021. Hii imesababishwa na kupanda kwa 
bei za vyakula na kuongezeka kwa bei za bidhaa za viwandani pamoja 
na kuongezeka kwa gharama za uzalishaji wa bidhaa za shambani na 
viwandani. 

Kadhalika Kasi ya mfumko wa bei kwa Nchi za Kusini mwa Jangwa 
la Sahara imeongezeka kufikia wastani wa asilimia 14.5 mwaka 2022 
kutoka wastani wa asilimia 11.0 mwaka 2021. Kutokana na kupungua kwa 
uzalishaji kutokana na mabadiliko ya tabianchi na kuongezeka kwa bei za 
bidhaa zinazoingizwa kutoka nje ya nchi.

Kwa Nchi za Jumuiya ya Afrika Mashariki kasi ya mfumko wa bei 
imeongezeka na kufikia wastani wa asilimia 7.0 mwaka 2022 kutoka 
wastani wa asilimia 4.4 mwaka 2021. Hii imesababishwa na kupanda kwa 
bei za bidhaa za chakula na zisizo za chakula, vipindi vidogo vya mvua 
na ukame kwa baadhi ya maeneo ya Afrika mashariki, (Mchoro namba 4).
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Mchoro Namba 4: Mfumko wa Bei wa Dunia mwaka (2018-2022), 
(asilimia)

  
1.5.2 Mfumko wa Bei kwa Nchi Zilizo Kusini mwa Jangwa la Sahara

Kasi ya mfumko wa bei katika ukanda wa nchi zilizo Kusini mwa Jangwa 
la Sahara imeongezeka na kufikia wastani wa asilimia 13.8 mwaka 
2022 kutoka wastani wa asilimia 12.9 mwaka 2021. Ongezeko hili 
limesababishwa na kuongezeka kwa gharama za uzalishaji na kukosekana 
kwa mali ghafi ya mbolea, (Mchoro namba 5).  
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Mchoro Namba 4: Mfumko wa Bei wa Dunia mwaka (2018-2022), (asilimia) 

  Chanzo: Ripoti ya Mtazamo wa Uchumi wa Dunia, 2023     
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12.9 mwaka 2021. Ongezeko hili limesababishwa na kuongezeka kwa gharama za uzalishaji 

na kukosekana kwa mali ghafi ya mbolea, (Mchoro namba 5).   

 

Mchoro namba 5: Kasi ya mfumko wa bei katika Nchi Zilizo Kusini mwa Jangwa la 

Sahara kwa kipindi cha miaka mitano (2018-2022) 

 
Chanzo: Ripoti ya Mtazamo wa Kiuchumi wa Afrika, 2023    
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Mchoro namba 5: Kasi ya mfumko wa bei katika Nchi Zilizo Kusini 
mwa Jangwa la Sahara kwa kipindi cha miaka mitano (2018-2022)

1.5.3 Mfumko wa bei wa nchi za Jumuiya ya Afrika Mashariki
Kasi ya mfumko wa bei kwa nchi za Jumuiya ya Afrika Mashariki 
imeongezeka na kufikia wastani wa asilimia 7.0 mwaka 2022, kutoka wastani 
wa asilimia 4.4 mwaka 2021, kutokana na kupanda kwa bei za bidhaa za 
chakula na zisizo za chakula pamoja na gharama kubwa za uzalishaji wa 
bidhaa za kilimo na kuongezeka kwa bei kwa bidhaa zinazoagizwa nje ya 
nchi, (Mchoro namba 6).

(a) Tanzania
Kasi ya mfumko wa bei kwa nchi ya Tanzania mwaka 2022 umefikia wastani 
wa asilimia 4.3 ukilinganishwa na wastani wa asilimia 3.7 mwaka 2021. 
Kasi hii imetokana na kuongezeka kwa bidhaa za chakula kwa asilimia 7.3 
ukilinganisha na asilimia 4.2 mwaka 2021, na kupanda kwa bei zisizokuwa 
za chakula kwa asilimia 3.2 kutoka asilimia 3.5 mwaka 2021. Benki kuu 
ya Tanzania imeendelea na hatua za kudhibiti kasi ya mfumko wa bei na 
kuhakikisha mzunguko wa fedha kwa kupunguza na kuongeza viwango 
vya fedha kwa matumizi ya ndani ya nchi na kuhamasisha uwekezaji wa 
ndani na kutunza Akiba ya benki kuu kwa mabenki mengine ili ziweze 
kusaidia upatikanaji wa bidhaa muhimu.
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Mchoro Namba 4: Mfumko wa Bei wa Dunia mwaka (2018-2022), (asilimia) 

  Chanzo: Ripoti ya Mtazamo wa Uchumi wa Dunia, 2023     
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12.9 mwaka 2021. Ongezeko hili limesababishwa na kuongezeka kwa gharama za uzalishaji 

na kukosekana kwa mali ghafi ya mbolea, (Mchoro namba 5).   

 

Mchoro namba 5: Kasi ya mfumko wa bei katika Nchi Zilizo Kusini mwa Jangwa la 

Sahara kwa kipindi cha miaka mitano (2018-2022) 

 
Chanzo: Ripoti ya Mtazamo wa Kiuchumi wa Afrika, 2023    
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(b) Kenya
Mwaka 2022, mfumko wa bei kwa nchi ya Kenya umefikia wastani wa 
asilimia 7.6 kutoka wastani wa asilimia 6.1 mwaka 2021. Kupanda kwa 
mfumko wa bei kumetokana na athari ya migogoro ya kisiasa kulikopelekea 
upungufu wa bidhaa kutokana na kuongezeka kwa gharama za uzalishaji.

(c) Uganda
Mfumko wa bei umefikia wastani wa asilimia 6.8 mwaka 2022 kutoka 
wastani wa asilimia 2.2 mwaka 2021. Hii imetokana na kuongezeka kwa 
bidhaa zinazoagizwa kutoka nje zikiwemo vyakula, mbolea nishati za 
mafuta na gesi asilia, pamoja na ukame uliopelekea uzalishaji mdogo wa 
mazao ya ndizi ambazo ndio chakula kikuu nchini humo.

(d) Rwanda
Mwaka 2022, mfumko wa bei umeongezeka kufikia wastani wa 
asilimia 13.9 kutoka wastani wa asilimia 0.8 mwaka 2021. Kiwango 
hiki kimesababishwa na mgogoro wa kivita baina ya Urusi na Ukraine 
uliopelekea msukumo wa mfumko wa bei kupanda. Bidhaa hizo ni pamoja 
na nishati ya mafuta, mbolea na ngano.

(e) Burundi
Mfumko wa bei umeongezeka kwa wastani wa asilimia 18.9 mwaka 2022 
kutoka wastani wa asilimia 8.3 mwaka 2021. Hii ni kutokana na kupungua 
kwa vipindi vya mvua ambavyo vilipelekea uzalishaji mdogo wa mazao 
ya kilimo.   

(e) Sudani ya Kusini
Mfumko wa bei umeshuka na kufikia wastani wa asilimia 17.6 mwaka 
2022 kutoka wastani wa asilimia 30.2 mwaka 2021. Hii imetokana na 
kushuka kwa bei za chakula, nishati ya mafuta na gesi asilia.

(f) Jamhuri ya Demokrasia ya Congo
Mwaka 2022, mfumko wa bei wa Jamhuri ya Demokrasia ya Congo 
umebakia katika hali yake ya kawaida ya wastani wa asilimia 9.0 kama 
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ilivyokua mwaka 2021. Hali hii imetokana na kuwepo kwa utulivu wa 
mfumko wa bei kulikopelekea kukua kwa uchumi nchini humo.

Mchoro namba 6: Kasi ya Mfumko wa bei kwa Nchi za Jumuiya ya 
Afrika Mashariki (asilimia) (2018-2022)  

1.5.4 Mfumko wa bei kwa Nchi zenye uhusiano wa kibiashara na 
Zanzibar (Zanzibar Trading Partners)

Zanzibar ina mashirikiano zaidi ya kibiashara na nchi za India, China 
na Umoja wa Falme za Kiarabu (U.A.E), ambapo bidhaa zinazotumika 
Zanzibar zinapatikana katika masoko ya nchi hizi. Kupanda na kushuka 
kwa kasi ya mfumko wa bei una athari ya moja kwa moja na mfumko wa 
bei wa Zanzibar, (Mchoro namba 7).

(a) India
Kwa mwaka 2022, kasi ya mfumko wa bei wa India imeongezeka na kufikia 
wastani wa asilimia 6.7 kutoka wastani wa asilimia 5.5 mwaka 2021. Hali 
hii imechangiwa na kupanda kwa bei ya vyakula na bei za nishati kwa 
asilimia 4.8 kutoka asilimia 3.7 mwaka 2021.
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Urusi na Ukraine uliopelekea msukumo wa mfumko wa bei kupanda. Bidhaa hizo ni pamoja 

na nishati ya mafuta, mbolea na ngano. 

 

(e) Burundi 
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vilipelekea uzalishaji mdogo wa mazao ya kilimo.    
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na kuwepo kwa utulivu wa mfumko wa bei kulikopelekea kukua kwa uchumi nchini humo. 
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(b) Jumuiya ya Nchi za Falme za Kiarabu (U.A.E)
Kasi ya mfumko wa bei kwa nchi za UAE umepanda na kufikia wastani wa 
asilimia 4.8 mwaka 2022 kutoka wastani wa asilimia hasi 0.1 mwaka 2021. 
Hali hii imetokana na kuongezeka kwa uhitaji wa bidhaa muhimu kama 
vile bidhaa za chakula na zisizo za chakula kutoka nje ya nchi ambazo 
zilinunuliwa kwa bei kubwa.

(c) China
Kasi ya mfumko wa bei imepanda na kufikia wastani wa asilimia 1.9 
mwaka 2022 kutoka wastani wa asilimia 0.9 mwaka 2021. Hii ni kutokana 
na kuongezeka kwa bei za bidhaa kama vile nishati ya mafuta, gesi asilia 
na bei za vyakula kutokana na vita vinavyoendelea baina ya Urusi na 
Ukraine.
Mchoro Namba 7: Mfumko wa Bei kwa Nchi zenye Uhusiano wa 
karibu wa Kibiashara na Zanzibar (Trading Partners) (2021-2022), 
(asilimia)

1.5.5 Mwenendo wa Bei kwa baadhi ya bidhaa katika Soko la Dunia
Migogoro ya kisiasa na vita vinavyooendelea baina ya Urusi na Ukraine 
vimeathiri usambazaji wa bidhaa za vyakula na visivyo vya vyakula 
duniani na kupelekea kupanda kwa bei za bidhaa muhimu zaidi duniani.  
Hali ya bidhaa hizo katika soko la dunia ni kama ifuatavyo;
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Mchoro Namba 7: Mfumko wa Bei kwa Nchi zenye Uhusiano wa karibu wa Kibiashara 

na Zanzibar (Trading Partners) (2021-2022), (asilimia)    

 
Chanzo: Ripoti ya Mtazamo wa Uchumi wa Dunia, 2023 

1.5.5 Mwenendo wa Bei kwa baadhi ya bidhaa katika Soko la Dunia 

Migogoro ya kisiasa na vita vinavyooendelea baina ya Urusi na Ukraine vimeathiri 

usambazaji wa bidhaa za vyakula na visivyo vya vyakula duniani na kupelekea kupanda kwa 

bei za bidhaa muhimu zaidi duniani.  Hali ya bidhaa hizo katika soko la dunia ni kama 

ifuatavyo; 

i. Nishati ya Mafuta 

Bei ya nishati za mafuta kwa mwaka 2022 ilifikia wastani wa dola za Kimarekani 100.08 kwa 

pipa kutoka Dola za Kimarekani 69.89 kwa pipa  mwaka 202, hii ni kutokana na ongezeko la 

mahitaji ya bidhaa ya mafuta duniani. 

ii. Mchele 

Katika soko la dunia bei ya mchele kwa mwaka 2022 imeshuka na kufikia Dola za 

Kimarekani 436.8 kwa tani ikilinganishwa na Dola za Kimarekani 458.25 kwa tani mwaka 

2021. Hii ni kutokana na kuongezeka kwa mavuno ya mchele kutokana na hali ya hewa kuwa 

nzuri katika nchi ambazo ni wazalishaji wakubwa wa bidhaa hii ikiwemo India, Pakistan, 

Thailand, Umujo wa falme za Kiarabu na Vietnam. 

iii. Unga wa Ngano 

0.9

5.5

-0.1

1.9

6.7

4.8

-1

0

1

2

3

4

5

6

7

8

China India UAE

2021 2022



18

i. Nishati ya Mafuta
Bei ya nishati za mafuta kwa mwaka 2022 ilifikia wastani wa Dola za 
Kimarekani 100.08 kwa pipa kutoka Dola za Kimarekani 69.89 kwa pipa  
mwaka 2022, hii ni kutokana na ongezeko la mahitaji ya bidhaa ya mafuta 
duniani.

ii. Mchele
Katika soko la dunia bei ya mchele kwa mwaka 2022 imeshuka na kufikia 
Dola za Kimarekani 436.8 kwa tani ikilinganishwa na Dola za Kimarekani 
458.25 kwa tani mwaka 2021. Hii ni kutokana na kuongezeka kwa mavuno 
ya mchele kutokana na hali ya hewa kuwa nzuri katika nchi ambazo ni 
wazalishaji wakubwa wa bidhaa hii ikiwemo India, Pakistan, Thailand, 
Umoja wa falme za Kiarabu na Vietnam.

iii. Unga wa Ngano
Katika mwaka 2022, bei ya unga wa ngano katika soko la dunia ilipanda 
na kufikia wastani wa Dola za Kimarekani 381.9 kwa tani ikilinganishwa 
na wastani wa Dola za Kimarekani 281.66 kwa tani mwaka 2021. Hii 
ni kutokana kupungua kwa usambazaji wa ngano duniani kutokana na 
kupungua kwa usafirishaji wa ngano duniani kutokana na mgogoro wa 
kivita kwa nchi za Urusi na Ukraine.

iv. Sukari
Katika mwaka 2022, bei ya sukari katika soko la dunia imeongezeka na 
kufikia wastani wa Dola za kimarekani 410.0 kwa tani ikilinganishwa na 
wastani wa Dola za Kimarekani 390.0 kwa tani mwaka 2021, sawa na 
ongezeko la asilimia 5.12. Hali hii imetokana na ukame uliojitokeza kwa 
nchini ya Brazil na kupelekea uzalishaji wa sukari kupungua. Vile vile, 
wazalishaji wengine kama India wamejikita zaidi kutumia bidhaa ya miwa 
katika kuzalisha “biofuel’’gesi mbadala wa nishati ya mafuta baada ya 
uhitaji wa gesi kuongezeka. Uhitaji huo ulichangia kupanda kwa bei za 
sukari kwa asilimia 61 mwaka 2022, (Jadweli namba 3).
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Jadweli namba 3: Mwenendo wa Bei kwa baadhi ya bidhaa katika 
Soko la Dunia
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Katika mwaka 2022, bei ya unga wa ngano katika soko la dunia ilipanda na kufikia wastani 

wa Dola za Kimarekani 381.9 kwa tani ikilinganishwa na wastani wa Dola za Kimarekani 

281.66 kwa tani mwaka 2021. Hii ni kutokana kupungua kwa usambazaji wa ngano duniani 

kutokana na kupungua kwa usafirishaji wa ngano duniani kutokana na mgogoro wa kivita 

kwa nchi za Urusi na Ukraine. 

iv. Sukari 

Katika mwaka 2022, bei ya sukari katika soko la dunia imeongezeka na kufikia wastani wa 

Dola za kimarekani 410.0 kwa tani ikilinganishwa na wastani wa Dola za Kimarekani 390.0 

kwa tani mwaka 2021, sawa na asilimia ? ya ongezeko?. Hali hii imetokana na ukame 

uliojitokeza kwa nchini ya Brazil na kupelekea uzalishaji wa sukari kupungua. Vile vile, 

wazalishaji wengine kama India wamejikita zaidi kutumia bidhaa ya muwa katika kuzalisha 

“biofuel’’gesi mbadala wa nishati ya mafuta baada ya uhitaji wa gesi kuongezeka. Uhitaji huo 

ulichangia kupanda kwa bei za sukari kwa asilimia 61 mwaka 2022, (Jadweli namba 3). 

Jadweli namba 3: Mwenendo wa Bei kwa baadhi ya bidhaa katika Soko la Dunia kwa 
Dola za Kimarekani (2021 – 2022) 

BIDHAA KIPIMO 2021 (USD) 2022 (USD) Tofauti (USD) 

Mchele Tani 458.25 436.8 21.45 

Unga wa ngano Tani 281.66 381.9 (100.24) 

Sukari Tani 390 410 (20) 

Bei ya nishati ya mafuta Pipa 69.89 100.08 (30.19) 

Chanzo: Takwimu za Bidhaa za Dunia, 2023 



20

SURA YA PILI

2.0 HALI YA UCHUMI WA ZANZIBAR

2.1 Pato la Taifa na Ukuaji wa Uchumi   
Pato halisi la Taifa (GDP at constant price) limeongezeka na kufikia thamani 
ya TZS 3,499 bilioni mwaka 2022 kutoka thamani ya TZS 3,275 bilioni 
mwaka 2021. Aidha, Pato la Taifa kwa bei ya soko (GDP at current price) 
limeongezeka na kufikia thamani ya TZS 5,400 bilioni mwaka 2022 kutoka 
thamani ya TZS 4,633 bilioni mwaka 2021. Kwa mujibu wa takwimu hizo 
uchumi wa Zanzibar unaendelea kuimarika na umefikia ukuaji wa wastani 
wa asilimia 6.8 mwaka 2022 ukilinganisha na wastani wa asilimia 5.1 
mwaka 2021, (Mchoro namba 8).

Mchoro Namba 8: Kasi ya Ukuaji wa Uchumi mwaka (2018-2022)

   
Kuongezeka kwa Pato la Taifa na kasi ya ukuaji wa uchumi kumetokana 
na mambo yafuatayo:-

i. Kuimarika kwa Sekta ya viwanda, imekua kwa wastani wa asilimia 
9.3 mwaka 2022 kutoka wastani wa asilimia 5.1 mwaka 2021. 
Ukuaji huu umetokana na ukuaji wa Sekta ndogo ya Uchimbaji 
Mawe na Mchanga kufikia asilimia 9.1, Uzalishaji Viwandani 
asilimia 8.1, Umeme na Gesi asilimia 22.3 na Ujenzi  asilimia 10.2;
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SURA YA PILI 

2.0 HALI YA UCHUMI WA ZANZIBAR 

2.1 Pato la Taifa na Ukuaji wa Uchumi    

Pato halisi la Taifa (GDP at constant price) limeongezeka na kufikia thamani ya TZS 3,499 

bilioni mwaka 2022 kutoka thamani ya TZS 3,275 bilioni mwaka 2021. Aidha, Pato la Taifa 

kwa bei ya soko (GDP at current price) limeongezeka na kufikia thamani ya TZS 5,400 

bilioni mwaka 2022 kutoka thamani ya TZS 4,633 bilioni mwaka 2021. Kwa mujibu wa 

takwimu hizo uchumi wa Zanzibar unaendelea kuimarika na umefikia ukuaji wa wastani wa 

asilimia 6.8 mwaka 2022 ukilinganisha na wastani wa asilimia 5.1 mwaka 2021, (Mchoro 

namba 8). 

      Mchoro Namba 8: Kasi ya Ukuaji wa Uchumi mwaka (2018-2022) 

 
        Chanzo: Ofisi ya Mtakwimu Mkuu wa Serikali Zanzibar, 2023  

 

Kuongezeka kwa Pato la Taifa na kasi ya ukuaji wa uchumi kumetokana na mambo 

yafuatayo:- 

i. Kuimarika kwa Sekta ya viwanda, imekua kwa wastani wa asilimia 9.3 mwaka 2022 

kutoka wastani wa asilimia 5.1 mwaka 2021. Ukuaji huu umetokana na ukuaji wa 

Sekta ndogo ya Uchimbaji Mawe na Mchanga kufikia asilimia 9.1, Uzalishaji 

Viwandani asilimia 8.1, Umeme na Gesi asilimia 22.3 na Ujenzi  asilimia 10.2 ; 

ii. Kuongezeka kwa watalii waliotembelea Zanzibar kufikia watalii 548,503 mwaka 2022 

kutoka watalii 394,185 mwaka 2021 sawa na ongezeko la asilimia 39; 
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ii. Kuongezeka kwa watalii waliotembelea Zanzibar kufikia watalii 
548,503 mwaka 2022 kutoka watalii 394,185 mwaka 2021 sawa na 
ongezeko la asilimia 39;

iii. Kuongezeka kwa thamani ya mazao ya biashara yaliyosafirishwa nje 
ya nchi. Karafuu zenye thamani ya TZS 118,287.3 milioni mwaka 
2022 kutoka TZS 115,358.7 milioni mwaka 2021 zilisafirishwa na 
Mwani wenye thamani TZS 16,010.2 milioni mwaka 2022 kutoka 
TZS 11,960.7 milioni mwaka 2021 ulisafirishwa;

iv. Kuongezeka kwa uwekezaji kwa kutekelezwa miradi ya Maendeleo. 
Uwekezaji  kwa kutekelezwa miradi ya maendeleo yenye thamani 
ya TZS 230 bilioni fedha za mkopo nafuu wa shirika la Fedha 
Duniani (IMF) .Uwekezaji umefanyika katika miradi ya sekta ya , 
umeme, elimu,afya  na uwekezaji kwa wananchi kupitia shughuli 
wa Uchumi wa Buluu .

v. Kuimarika kwa miundombinu ya barabara jumla ya kilomita 10.5 
za barabara zimejengwa kwa kiwango cha lami nchini;

vi. Kuongezeka kwa matumizi ya Serikali katika ulipaji wa fedha 
za mishahara kutoka TZS 414.27 bilioni zilizolipwa mishahara 
mwaka 2021/22 kufikia TZS 517.55 bilioni mwaka 2022/23 sawa 
na ongezeko la asilimia 25, ambazo zimeongeza mzunguko wa 
fedha na upatikanaji wa mahitaji ya manunuzi muhimu katika soko.

2.2 Pato la Mwananchi   
Pato la mwananchi ni kiwango kinachoonesha wastani wa fedha anazopata 
mwananchi kwa mwaka. Kiwango hicho hukisiwa kwa kugawanywa Pato 
la Taifa na idadi ya watu wanaoishi katika nchi husika. Kuongezeka kwa 
Pato la Taifa Zanzibar mwaka 2022, kumekuza kipato cha Mwananchi 
kufika TZS 2.8 milioni sawa na Dola za Kimarekani 1,235 kutoka TZS 
2.7 milioni sawa na Dola za Kimarekani 1,171 kwa mwaka 2021, (Mchoro 
namba 9).  
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Mchoro Namba 9: Idadi ya Watu Pamoja na Pato la Mwananchi kwa 
Thamani ya (TZS) na (USD) (2015 - 2020)   
 
 

2.3 Mwenendo wa Mfumko wa Bei Zanzibar   

Kasi ya mfumko wa bei kwa mwaka 2022 imeongezeka na kufikia wastani 
wa asilimia 5.1 kutoka wastani wa asilimia 1.7 mwaka 2021. Kuongezeka 
kwa kasi ya mfumko wa bei kumetokana na ongezeko la bei za bidhaa za 
chakula na zisizo za chakula katika soko.  Kwa mwaka 2022, bidhaa za 
chakula zimeongezeka na kufikia wastani wa asilimia 6.0 kutoka wastani 
wa asilimia 0.6 mwaka 2021, na bidhaa zisizo za chakula zimeongezeka 
hadi kufikia wastani wa asilimia 4.5 mwaka 2022 kutoka wastani wa 
asilimia 2.5 mwaka 2021, (Mchoro namba 10).
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iii. Kuongezeka kwa thamani ya mazao ya biashara yaliyosafirishwa nje ya nchi. Karafuu 

zenye thamani ya TZS 118,287.3 milioni mwaka 2022 kutoka TZS 115,358.7 milioni 

mwaka 2021 zilisafirishwa na Mwani wenye thamani TZS 16,010.2 milioni mwaka 

2022 kutoka TZS 11,960.7 milioni mwaka 2021 ulisafirishwa; 

iv. Kuongezeka kwa uwekezaji kwa kutekelezwa miradi ya Maendeleo. Uwekezaji 

ulifanyika kwa miradi ya ujenzi wa matangi ya maji na usambazaji wa umeme, ujenzi 

wa skuli, vituo vya wajasiriamali na hospitali; 

v. Kuimarika kwa miundombinu ya barabara jumla ya kilomita 10.5 za barabara 

zimejengwa kwa kiwango cha lami nchini; 

vi. Kuongezeka kwa matumizi ya Serikali katika ulipaji wa fedha za mishahara kutoka 

TZS 414.27 bilioni zilizolipwa mishahara mwaka 2021/22 kufikia TZS 517.55 bilioni 

mwaka 2022/23 sawa na ongezeko la asilimia 25, ambazo zimeongeza mzunguko wa 

fedha na upatikanaji wa mahitaji ya manunuzi muhimu katika soko. 

2.2 Pato la Mwananchi    

Pato la mwananchi ni kiwango kinachoonesha wastani wa fedha anazopata mwananchi kwa 

mwaka. Kiwango hicho hukisiwa kwa kugawanywa Pato la Taifa na idadi ya watu wanaoishi 

katika nchi husika. Kuongezeka kwa Pato la Taifa Zanzibar mwaka 2022, kumekuza kipato 

cha Mwananchi kufika TZS 2.8 milioni sawa na Dola za Kimarekani 1,235 kutoka TZS 2.7 

milioni sawa na Dola za Kimarekani 1,171 kwa mwaka 2021, (Mchoro namba 9).   

 

Mchoro Namba 9: Idadi ya Watu Pamoja na Pato la Mwananchi kwa Thamani ya 

(TZS) na (USD) (2015 - 2020)    

 
 Chanzo: Ofisi ya Mtakwimu Mkuu wa Serikali Zanzibar, 2023     

2018 2019 2020 2021 2022
Pato la mwananchi ('000 TZS) 2,367 2,551 2,526 2,704 2,859
Pato la mwananchi (USD) 1,046 1,115 1,099 1,171 1,235
Idadi ya watu(Milioni) 1,577 1,621 1,666 1,713 1,889
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Mchoro Namba10: Kasi ya mfumko wa Bei wa Zanzibar (2018-2022)

Serikali imechukua na inaendelea kuchukua hatua za kupunguza na 
kudhibiti kasi ya mfumko wa bei na kuhakikisha upatikanaji wa huduma na 
bidhaa muhimu kwa wananchi. Hatua zilizochukuliwa ni kama ifuatavyo:-

i. Kuendelea kutoa bei elekezi na kusimamia bidhaa zinazoingia 
nchini zikiwemo bidhaa za chakula na vifaa vya ujenzi;

ii. Kupitia Benki Kuu ya Tanzania (BoT) inaendelea kufuatilia na 
kuchukua hatua za kudhibiti, kushuka kwa thamani kwa sarafu ya 
Tanzania dhidi ya sarafu nyengine duniani;

iii. Serikali imeshatoa ruzuku ya TZS 21.5 bilioni mwaka 2022 kwa 
bidhaa za mafuta ya nishati na kusamehe ushuru wa mafuta ya 
kupikia wenye thamani ya TZS 472 milioni pamoja na kupunguza 
viwango vya ushuru wa sukari kutoka asilimia 25.0 hadi asilimia 
6.0;

iv. Kuimarisha ufanisi wa Bandari ya Malindi kwa ununuzi wa vifaa 
vya kisasa kwa ajili ya kupunguza muda wa kutoa mizigo bandarini; 
na

v. Serikali kuimarisha maghala na mifumo ya uhifadhi wa chakula ili 
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2.3 Mwenendo wa Mfumko wa Bei Zanzibar    

Kasi ya mfumuko wa bei kwa mwaka 2022 imeongezeka na kufikia wastani wa asilimia 5.1 

kutoka wastani wa asilimia 1.7 mwaka 2021. Kuongezeka kwa kasi ya mfumko wa bei 

kumetokana na ongezeko la bei za bidhaa za chakula na zisizo za chakula katika soko.  Kwa 

mwaka 2022, bidhaa za chakula zimeongezeka na kufikia wastani wa asilimia 6.0 kutoka 

wastani wa asilimia 0.6 mwaka 2021, na bidhaa zisizo za chakula zimeongezeka hadi kufikia 

wastani wa asilimia 4.5 mwaka 2022 kutoka wastani wa asilimia 2.5 mwaka 2021, (Mchoro 

namba 10). 

 

Mchoro Namba 10: Kasi ya Mfumko wa Bei wa Zanzibar (2018-2022) 

 
Chanzo: Ofisi ya Mtakwimu Mkuu wa Serikali Zanzibar, 2023 

 

Serikali imechukua na inaendelea kuchukua hatua za kupunguza na kudhibiti kasi ya 

mfumuko wa bei na kuhakikisha upatikanaji wa huduma na bidhaa muhimu kwa wananchi. 

Hatua zilizochukuliwa ni kama ifuatavyo:- 

i. Kuendelea kutoa bei elekezi na kusimamia bidhaa zinazoingia nchini zikiwemo bidhaa 

za chakula na vifaa vya ujenzi; 
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kuwa na uhakika wa chakula nchini sambamba na kuendelea kutoa 
na kusimamia utoaji wa ruzuku.  

2.4 Mwenendo wa Thamani ya Shilingi ya Tanzania dhidi ya Dola ya 
Kimarekani

Thamani ya shilingi ya Tanzania dhidi ya Dola ya Kimarekani imeendelea 
kuwa tulivu na kubadilishwa kwa wastani wa TZS 2,315 mwaka 2022 
ikilinganishwa na TZS 2,310 mwaka 2021 sawa na upungufu wa thamani 
ya asilimia 0.2, (Mchoro namba 11). Hii imetokana na hatua za Benki 
Kuu kudhibiti ujazo wa fedha kutokana na sera za kifedha na kushiriki 
katika ushindani wa kuuza Dola za Kimarekani ambapo jumla ya Dola 
za Kimarekani (USD) 20 milioni zimeingizwa kwenye soko la fedha za 
kigeni (Interbank Foreign Exchange Market) kwa ajili ya kuunga mkono 
(support) mahitaji ya uingiaji wa bidhaa nchini (import demand) mabadiliko 
ya thamani ya Fedha kwa kulinganisha na sarafu nyengine ulimwenguni, 
(Mchoro Namba 11).  
 
Mchoro Namba11: Thamani ya Shilingi ya Tanzania dhidi ya Dola moja 
ya  Kimarekani 2018-2022
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Mchoro Namba 11: Thamani ya shilingi ya Tanzania dhidi ya Dola moja ya Kimarekani 

(2018-2022)    

 
   Chanzo: Benki Kuu ya Tanzania , 2023 

2. 5 Mwenendo wa Uingiaji wa Watalii Zanzibar 

Serikali ya Mapinduzi ya Zanzibar imedhamiria kwa dhati kuimarisha na kuihamasisha sekta 

hii kwa kutumia mbinu tofauti. Utalii ni sekta kiongozi kwa uchumi wa Zanzibar, ambapo 

mwaka 2022 sekta hii imeendelea kuimarisha ukuaji wa uchumi wa Zanzibar. Mwaka 2022, 

idadi ya watalii waliongia kupitia kiwanja cha ndege na bandari ya Zanzibar imeongezeka 

kwa asilimia 39.4 na kufikia watalii 548,503 kutoka watalii 394,185 mwaka 2021, (Mchoro 

namba 12). Ongezeko hili limetokana na tangazo la Shirika la Afya duniani kuwa ugonjwa wa 

UVIKO -19 sio tena janga la Taifa, hivyo kupelekea huduma kurejea kama ifutavyo; 

i. Kurudishwa kwa huduma za usafiri zilizositishwa ikiwemo mashirika ya ndege 

kurejesha huduma nchini kama vile Qatar Airline, Turkish Airline, Oman Air na Fly 

Dubai; 

ii. Kuongezeka kwa mashirika mapya ya ndege yanayofanya safari za moja kwa moja 

Zanzibar yakiwemo Polish Airline, Azur Airline, Inter Airline, Eurowings Discover 

Airline, Airfrance Airline na Edelweiss Airline; 

iii. Wageni kuhamasika kuja kuiona Tanzania baada ya kuona film ya Royal Tour ambayo 

imeitangaza zaidi Tanzania Kimataifa pamoja na kuimarika kwa huduma za viwanja 

vya ndege hasa “Terminal 3” ya Uwanja wa Ndege wa Kimataifa wa Abeid Amani 

Karume. 
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2. 5 Mwenendo wa Uingiaji wa Watalii Zanzibar

Serikali ya Mapinduzi ya Zanzibar imedhamiria kwa dhati kuimarisha na 
kuihamasisha sekta hii kwa kutumia mbinu tofauti. Utalii ni sekta kiongozi 
kwa uchumi wa Zanzibar, ambapo mwaka 2022 sekta hii imeendelea 
kuimarisha ukuaji wa uchumi wa Zanzibar. Mwaka 2022, idadi ya watalii 
waliongia kupitia kiwanja cha ndege na bandari ya Zanzibar imeongezeka 
kwa asilimia 39.4 na kufikia watalii 548,503 kutoka watalii 394,185 mwaka 
2021, (Mchoro namba 12). Ongezeko hili limetokana na tangazo la Shirika 
la Afya duniani kuwa ugonjwa wa UVIKO -19 sio tena janga la Taifa, 
hivyo kupelekea huduma kurejea kama ifutavyo;

i. Kurudishwa kwa huduma za usafiri zilizositishwa ikiwemo 
mashirika ya ndege kurejesha huduma nchini kama vile Qatar 
Airline, Turkish Airline, Oman Air na Fly Dubai;

ii. Kuongezeka kwa mashirika mapya ya ndege yanayofanya safari za 
moja kwa moja Zanzibar yakiwemo Polish Airline, Azur Airline, 
Inter Airline, Eurowings Discover Airline, Airfrance Airline na 
Edelweiss Airline;

iii. Wageni kuhamasika kuja kuiona Tanzania baada ya kuona film ya 
Royal Tour ambayo imeitangaza zaidi Tanzania Kimataifa pamoja 
na kuimarika kwa huduma za viwanja vya ndege hasa “Terminal 3” 
ya Uwanja wa Ndege wa Kimataifa wa Abeid Amani Karume.
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Mchoro Namba 12: Mwenendo wa Uingiaji wa Watalii Zanzibar 
(2018-2022)
 

Nchi ambazo zimeongoza kwa kuleta watalii wengi mwaka 2022 ni 
Ufaransa watalii 68,487 sawa na ongezeko la wastani wa asilimia 12.48, 
ikifuatiwa na nchi za Ulaya kwa watalii 67,917 sawa na ongezeko la 
asilimia 12.38, Poland watalii 44,462 sawa na ongezeko la asilimia 8.10, 
Ujerumani watalii 43,634 sawa na ongezeko la asilimia 7.95, Italy watalii 
36,928 sawa na ongezeko la asilimia 6.73, Uingereza watalii 30,562 sawa 
na ongezeko la asilimia 5.57 na Afrika watalii 28,583 sawa na ongezeko 
la asilimia 5.21.

2.6 Ukuaji wa Sekta katika Pato la Taifa

2.6.1  Sekta ya Huduma
Sekta ya huduma inajumuisha sekta ndogo za Elimu, Chakula na Vinywaji, 
Afya, Mawasiliano, Malazi, Sanaa, Burudani na Ubunifu, na nyenginezo. 
Sekta hii ni miongoni mwa sekta muhimu katika kuimarisha uchumi wa 
Zanzibar. Sekta ya huduma imekuwa na kufikia wastani wa asilimia 7.7 
mwaka 2022 kutoka wastani wa asilimia 6.8 mwaka 2021. Sekta ndogo 
ya Malazi imefikia wastani wa asilimia 12.3 mwaka 2022 kutoka wastani 
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Mchoro Namba 12: Mwenendo wa Uingiaji wa Watalii Zanzibar (2018-2022) 

 
Chanzo: Ofisi ya Mtakwimu Mkuu wa Serikali, 2023 

 

Nchi ambazo zimeongoza kwa kuleta watalii wengi mwaka 2022 ni Ufaransa watalii 68,487 

sawa na ongezeko la wastani wa asilimia 12.48, ikifuatiwa na nchi za Ulaya kwa watalii 

67,917 sawa na ongezeko la asilimia 12.38, Poland watalii 44,462 sawa na ongezeko la 

asilimia 8.10, Ujerumani watalii 43,634 sawa na ongezeko la asilimia 7.95, Italy watalii 

36,928 sawa na ongezeko la asilimia 6.73, Uingereza watalii sawa na ongezeko la asilimia 

5.57 na Afrika watalii 28,583 sawa na ongezeko la asilimia 5.21. 

2.6 Ukuaji wa Sekta katika Pato la Taifa 

2.6.1  Sekta ya Huduma 

Sekta ya huduma inajumuisha sekta ndogo za Elimu, Chakula na Vinywaji, Afya, 

Mawasiliano, Malazi, Sanaa, Burudani na Ubunifu, na nyenginezo. Sekta hii ni miongoni 

mwa sekta muhimu katika kuimarisha uchumi wa Zanzibar. Sekta ya huduma imekuwa na 

kufikia wastani wa asilimia 7.7 mwaka 2022 kutoka wastani wa asilimia 6.8 mwaka 2021. 

Sekta ndogo ya Malazi imefikia wastani wa asilimia 12.3 mwaka 2022 kutoka wastani wa 

asilimia 6.5 mwaka 2021, sekta ndogo ya Chakula na Malazi imefikia wastani wa asilimia 

11.7 mwaka 2022 kutoka wastani wa asilimia 6.6 mwaka 2021. Huduma ya chakula na 

vinywaji imekuwa na kufikia wastani wa asilimia 9.0 mwaka 2022 kutoka wastani wa 

asilimia 7.5 mwaka 2021. Ukuaji huu umetokana na kuongezeka kwa watalii walitumia 

huduma wakiwa Zanzibar.  
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wa asilimia 6.5 mwaka 2021, sekta ndogo ya Chakula na Malazi imefikia 
wastani wa asilimia 11.7 mwaka 2022 kutoka wastani wa asilimia 6.6 
mwaka 2021. Huduma ya chakula na vinywaji imekuwa na kufikia wastani 
wa asilimia 9.0 mwaka 2022 kutoka wastani wa asilimia 7.5 mwaka 2021. 
Ukuaji huu umetokana na kuongezeka kwa watalii walitumia huduma 
wakiwa Zanzibar. 

Sekta ndogo ya Elimu imekuwa na kufikia wastani wa asilimia 9.8 mwaka 
2022 kutoka wastani wa asilimia hasi 0.3 mwaka 2021, hii imesababishwa 
na kuongezeka kwa ufaulu wa wanafuzi kwa ujumla kutokana na mikakati 
na juhudi zinazoendelea kuchukuliwa na  Serikali pamoja na Wizara katika 
kuhakikisha elimu inakua nchini.  

Aidha, sekta ndogo ya Ustawi wa afya ya jamii imekuwa na kufikia wastani 
wa asilimia 8.9 mwaka 2022 kutoka wastani wa asilimia 2.4 mwaka 2021, 
hii imesababishwa na  kuimarika kwa  mfumo wa elimu ya afya ya jamii 
nchini, (Mchoro namba 13).

Mchoro Namba 13: Ukuaji wa Sekta ya Huduma katika Pato la Taifa 
(asilimia) (2018 -2022)     

 
 

26  

Sekta ndogo ya Elimu imekuwa na kufikia wastani wa asilimia 9.8 mwaka 2022 kutoka 

wastani wa asilimia hasi 0.3 mwaka 2021, hii imesababishwa na kuongezeka kwa ufaulu wa 

wanafuzi kwa ujumla kutokana na mikakati na juhudi zinazoendelea kuchukuliwa na  Serikali 

pamoja na Wizara katika kuhakikisha elimu inakua nchini.   

 

Aidha, sekta ndogo ya Ustawi wa afya ya jamii imekuwa na kufikia wastani wa asilimia 8.9 

mwaka 2022 kutoka wastani wa asilimia 2.4 mwaka 2021, hii imesababishwa na  kuimarika 

kwa  mfumo wa elimu ya afya ya jamii nchini, (Mchoro namba 13). 

 
Mchoro Namba 13: Ukuaji wa Sekta ya Huduma katika Pato la Taifa (asilimia) (2018 -
2022)      

 
Chanzo: Ofisi ya Mtakwimu Mkuu wa Serikali, 2023 
 

Sekta ndogo ya Utawala kwa mwaka 2022 imekuwa na kufikia wastani wa asilimia 8.2 

kutoka wastani wa asilimia 5.3 mwaka 2021 kutokana na Serikali kuongeza mishahara kwa 

asilimia 25 katika mwaka 2022.  Sekta ndogo ya Habari na Mawasiliano kwa mwaka 2022 

imeimarika na kufikia ukuaji wa wastani wa asilimia 2.5 ikilinganishwa na wastani wa 

asilimia hasi ya 16.3 mwaka 2021, kutokana na kuongezeka kwa wageni na watalii walioingia 

nchini, ambao ni watumiaji wa huduma za TEHAMA na mawasiliano kwa ujumla ikiwemo 

intaneti, mawasiliano ya data na sauti pamoja na kufanya miamala ya fedha kwa njia ya 

mtandao. Pamoja na kuongezeka kwa mwamko wa matumizi ya TEHAMA kwa wananchi 

hasa baada ya Serikali kufanya juhudi kubwa ya ujenzi wa miundombinu ya minara ya 

mawasiliano katika maeneo 42 ya visiwa vya Unguja na Pemba. Jumla ya vijiji 80 na 

wananchi wapatao 300,000 wametumia huduma za mawasiliano ya data na sauti pia ongezeko 

la miamala ya fedha kwa kutumia simu za mkononi na mtandao (intaneti) ambapo watumiaji 

wa miamala ya fedha kwa simu imeongezeka kwa asilimia moja 2022. 

 

2018 2019 2020 2021 2022
Malazi 17 11.8 -11.4 6.5 12.3
Chakula na malazi 17.6 11.5 -12.7 6.6 11.7
Elimu 7 7.5 9.6 -0.3 9.8
Chakula na vinywaji 20.3 10 -18.9 7.5 9
Afya na huduma ya jamii 2.3 2.5 1.2 2.4 8.9
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Sekta ndogo ya Utawala kwa mwaka 2022 imekua na kufikia wastani wa 
asilimia 8.2 kutoka wastani wa asilimia 5.3 mwaka 2021 kutokana na 
Serikali kuongeza mishahara kwa asilimia 25 katika mwaka 2022.  Sekta 
ndogo ya Habari na Mawasiliano kwa mwaka 2022 imeimarika na kufikia 
ukuaji wa wastani wa asilimia 2.5 ikilinganishwa na wastani wa asilimia 
hasi ya 16.3 mwaka 2021, kutokana na kuongezeka kwa wageni na watalii 
walioingia nchini, ambao ni watumiaji wa huduma za TEHAMA na 
mawasiliano kwa ujumla ikiwemo intaneti, mawasiliano ya data na sauti 
pamoja na kufanya miamala ya fedha kwa njia ya mtandao. Pamoja na 
kuongezeka kwa mwamko wa matumizi ya TEHAMA kwa wananchi hasa 
baada ya Serikali kufanya juhudi kubwa ya ujenzi wa miundombinu ya 
minara ya mawasiliano katika maeneo 42 ya visiwa vya Unguja na Pemba. 
Jumla ya vijiji 80 na wananchi wapatao 300,000 wametumia huduma 
za mawasiliano ya data na sauti pia ongezeko la miamala ya fedha kwa 
kutumia simu za mkononi na mtandao (intaneti) ambapo watumiaji wa 
miamala ya fedha kwa simu imeongezeka kwa asilimia 1.0 mwaka 2022.

Sekta ndogo ya Sanaa, Burudani na Ubunifu imekua na kufikia wastani 
wa asilimia 1.9 mwaka 2022 kutoka wastani wa asilimia 1.1 mwaka 2021, 
hali hii imesababishwa na wasanii kuhamasika katika kazi zao na kuweza 
kukaa pamoja kujadili changamoto zinazowakabili na kuzipatia ufumbuzi, 
kujenga imani na Idara ya Sanaa kwa kukuza vipaji vya wasanii na kuweza 
kuwapatia elimu wasanii juu ya maadili na utamaduni wa Mzanzibari.

Kasi ndogo ya ukuaji wa uchumi kwa mwaka 2022 imeonekana kwa sekta 
ndogo ya Usafirishaji na Uhifadhi imekua kwa kasi ndogo kufikia wastani 
wa asilimia 3.8 asilimia 9.3 mwaka 2021. Sekta ndogo ya Biashara na 
Ukarabati imepungua na kufikia wastani wa asilimia 4.2 kwa mwaka 2022 
kutoka wastani wa asilimia 14.9 mwaka 2021, hii imetokana na gharama 
za uendeshaji kama mafuta ,fedha za usafirishaji mizigo na gharama 
nyengine, sekta ndogo ya Fedha na Bima kwa mwaka 2022 imefikia 
wastani wa asilimia 3.7 kutoka wastani wa asilimia 9.9 mwaka 2021, 
hii imesababishwa na mdororo wa  kiuchumi, msukosuko wa kifedha, 
mabadiliko ya bei za bidhaa, majanga na upungufu wa udhibiti wa bima, 
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sekta ndogo ya Taaluma ya Sayansi na Ufundi kwa mwaka 2022 imefikia 
wastani wa asilimia 1.4 ikilinganishwa na wastani wa asilimia 5.0 mwaka 
2021, hii imetokana na kuwepo kwa gharama ndogo za kifedha  katika 
uendeshaji wa shughuli zao za kila siku  ukilinganisha na mwaka uliopita 
kuliko changiwa zaidi na vita ya Ukraine.  
 
2.6.2 Sekta ya Viwanda

Sekta ya Viwanda imejumuisha sekta ndogo ya Uzalishaji Viwandani, 
Ujenzi, Uchimbaji Mawe na Mchanga, Umeme na Gesi, na nyenginezo. 
Mwaka 2022, sekta ya viwanda imekua kwa wastani wa asilimia 9.3 kutoka 
wastani wa asilimia 5.2 mwaka 2021. Ukuaji huu umesababishwa na ukuaji 
wa sekta ndogo ya Umeme na Gesi kufikia wastani wa asilimia 22.3 mwaka 
2022 ikilinganishwa na wastani wa asilimia 8.0 mwaka 2021. Ukuaji huu 
umetokana na Serikali kutoa punguzo kwa wananchi la kuunganishwa na 
huduma ya umeme pia wananchi kuhamasika katika matumizi ya gesi kwa 
matumizi ya nyumbani. Sekta ndogo ya Ujenzi kwa mwaka 2022 imefikia 
wastani wa asilimia 10.2 kutoka wastani wa asilimia 8.9 mwaka 2021. 
Hali hii imesababishwa na kuongezeka kwa ujenzi wa miradi ya Serikali 
ikiwemo ujenzi wa skuli, hospitali, nyumba za wageni, viwanda (kiwanda 
cha maji na mabati), hoteli na nyumba za makaazi binafsi.

Sekta ndogo ya Uzalishaji Viwandani kwa mwaka 2022 imekuwa na 
kufikia wastani wa asilimia 8.1 kutoka wastani wa asilimia 1.1 mwaka 
2021. Ukuaji huo umesababishwa na uzalishaji viwandani kwa viwanda 
vya ndani. Viwanda hivyo ni pamoja na kiwanda cha maji (Water Com) 
kilichopo Chamanangwe – Pemba, BASRA Textile limited, kiwanda cha 
Zanzibar Milling na kiwanda cha Sukari.

Sekta ndogo ya Usambazaji maji safi na maji taka imekua na kufikia wastani 
wa asilimia 7.0 mwaka 2022 kutoka wastani asilimia 6.9 mwaka 2021 
kutokana na kuongezeka kwa uzalishaji na upatikanaji wa maji kwa baadhi 
ya maeneo baada ya kukamilika kwa kazi zinazoendelea za usambazaji 
wa maji safi na salama. Sekta ndogo ya Uchimbaji Mawe na Mchanga 
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kwa mwaka 2022 imekua kwa kasi ndogo kufikia wastani wa asilimia 9.1 
kutoka wastani wa asilimia 9.9 mwaka 2021. Hali hii imesababishwa na 
Serikali kudhibiti uchimbaji wa mawe na mchanga kwa ajili wa utunzaji 
wa mazingira, (Mchoro namba 14).

Mchoro Namba 14: Ukuaji wa Sekta ya Viwanda katika Pato la Taifa 
(2018-2022)
 

2.6.3 Sekta ya Kilimo
Sekta ya Kilimo inajumuisha sekta ndogo za Misitu, Ufugaji, Uvuvi na 
Mazao. Sekta hii ni sekta muhimu kwa uchumi wa Zanzibar na ndio 
tegemeo kubwa la upatikanaji wa chakula nchini. Kwa mwaka 2022, kasi 
ya ukuaji wa sekta ya kilimo imekuwa na kufikia wastani wa asilimia 4.0 
kutoka wastani wa asilimia 2.6 mwaka 2021. Ukuaji huo umetokana na 
kuongezeka kwa sekta ndogo ya Mazao kufikia wastani wa asilimia 6.1 
mwaka 2022 kutoka wastani wa asilimia 2.2 mwaka 2021, hii imetokana 
na kuimarika kwa sekta ndogo ya mboga na matunda, kuwepo kwa 
mikakati ya uzalishaji kilimo biashara na huduma za ugani, kuimarika 
kwa miundombinu ya kilimo, ushirikishwaji wa kisekta pamoja na tafiti 
himilifu za kukabiliana na mabadiliko ya tabianchi kwa mazao ya kilimo.  
Vile vile, sekta ndogo ya uvuvi imefikia wastani wa asilimia 3.0 mwaka 
2022 kutoka wastani wa asilimia 2.3 mwaka 2021, hali hii imetokana na 
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uzalishaji viwandani kwa viwanda vya ndani. Viwanda hivyo ni pamoja na kiwanda cha maji 

(Water Com) kilichopo Chamanangwe – Pemba, BASRA Textile limited, kiwanda cha 

Zanzibar Milling na kiwanda cha Sukari. 

 

Sekta ndogo ya Usambazaji maji safi na maji taka imekua na kufikia wastani wa asilimia 7.0 

mwaka 2022 kutoka wastani asilimia 6.9 mwaka 2021 kutokana na kuongezeka kwa 

uzalishaji na upatikanaji wa maji kwa baadhi ya maeneo baada ya kukamilika kwa kazi 

zinazoendelea za usambazaji wa maji safi na salama. Sekta ndogo ya Uchimbaji Mawe na 

Mchanga kwa mwaka 2022 imekua kwa kasi ndogo kufikia wastani wa asilimia 9.1 kutoka 

wastani wa asilimia 9.9 mwaka 2021. Hali hii imesababishwa na Serikali kudhibiti uchimbaji 

wa mawe na mchanga kwa ajili wa utunzaji wa mazingira, (Mchoro namba 14). 

 

Mchoro Namba 14: Ukuaji wa Sekta ya Viwanda katika Pato la Taifa (2018-2022) 

 
Chanzo: Ofisi ya Mtakwimu Mkuu wa Serikali, 2023 

2.6.3 Sekta ya Kilimo 

Sekta ya Kilimo inajumuisha sekta ndogo za Misitu, Ufugaji, Uvuvi na Mazao. Sekta hii ni 

sekta muhimu kwa uchumi wa Zanzibar na ndio tegemeo kubwa la upatikanaji wa chakula 

nchini. Kwa mwaka 2022, kasi ya ukuaji wa sekta ya kilimo imekuwa na kufikia wastani wa 

asilimia 4.0 kutoka wastani wa asilimia 2.6 mwaka 2021. Ukuaji huo umetokana na 

kuongezeka kwa sekta ndogo ya Mazao kufikia wastani wa asilimia 6.1 mwaka 2022 kutoka 

wastani wa asilimia 2.2 mwaka 2021, hii imetokana na kuimarika kwa sekta ndogo ya mboga 

na matunda, kuwepo kwa mikakati ya uzalishaji kilimo biashara na huduma za ugani, 
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muamko wa wananchi juu ya kuzitafuta fursa za Uchumi wa Buluu katika 
kujipatia ajira na kipato kupitia kilimo cha mwani, ufugaji wa samaki, 
majongoo ya pwani na shughuli za uvuvi wa samaki ambao huhifadhiwa 
katika majokofu na kuuzwa masokoni. 
  
Hata hivyo, sekta ndogo ya Misitu imepungua na kufikia wastani wa 
asilimia 2.9 mwaka 2022 kutoka wastani wa asilimia 4.0 mwaka 2021, 
hii imetokana na wanajamii kuendelea kukata miti kwa matumizi ya 
ujenzi, ambapo boriti 1741.1 zimetumika mwaka 2022 ikilinganishwa na 
boriti 1,422.4 zilizotumika mwaka 2021, fito 1,878.0 zimetumika mwaka 
2022 ikilinganishwa na fito 2,046.3 mwaka 2021, matumizi ya kuni kwa 
shughuli za ukaushiaji wa dagaa,mabekari,na shughuli ya vikosi vya ulinzi, 
jumla ya mizigo ya kuni 26,236.6 imetumika mwaka 2023 ikilinganishwa 
na mizigo ya kuni 25,813 mwaka 2021, hata hivyo, Wizara inaendelea 
kuihamasisha jamii kutumia nishati mbadala ya umeme na gesi, matumizi 
ya aluminiamu, vioo na chuma ili kunusuru misitu na bioanuai zilizomo.

Aidha, sekta ndogo ya Ufugaji imepungua kufikia wastani wa asilimia 
2.3 mwaka 2022 kutoka wastani wa asilimia 3.0 mwaka 2021. Upungufu 
huu umesababishwa na ugumu wa upatikanaji wa malisho ya ng`ombe 
na gharama ya chakula cha kuku na upatikanaji mdogo wa huduma za 
upandishiaji wa ng`ombe kwa njia ya sindano umepelekea kupungua kwa 
uzalishaji wa maziwa.  Hali hii imepelekea kuongezeka kwa uingizaji wa 
bidhaa za mifugo kutoka nje ya nchi na kupungua ari ya uzalishaji wa 
ndani.   
 
2.7 Mchango wa Sekta katika Pato la Taifa

2.7.1 Sekta ya huduma
Sekta ya huduma ina mchango mkubwa zaidi katika kukuza Uchumi wa 
Zanzibar. Mchango wa sekta ya huduma katika Pato la Taifa umepungua 
kufikia wastani wa asilimia 46.3 mwaka 2022 kutoka asilimia 47.8 
mwaka 2021. Upungufu huo umetokana na kupungua kwa sekta ndogo 
ya Usafirishaji na Uhifadhi ambayo imechangia wastani wa asilimia 2.8 
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mwaka 2022 kutoka wastani wa asilimia 3.1 mwaka 2021, sekta ndogo ya 
Habari na Mawasiliano imechangia wastani wa asilimia 1.4 mwaka 2022 
kutoka wastani wa asilimia 1.6 mwaka 2021, sekta ndogo ya Bima na Fedha 
kwa mwaka 2022 imechangia wastani wa asilimia 2.8 kutoka wastani 
wa asilimia 3.5 mwaka 2021, sekta ndogo ya Ukodishwaji wa  Majengo 
kwa mwaka 2022 imechangia wastani wa asilimia 7.5 kutoka wastani wa 
asilimia 8.2 mwaka 2021 na sekta ndogo ya Elimu imechangia wastani wa 
asilimia 2.4 mwaka 2022 kutoka wastani wa asilimia 2.5 mwaka 2021.

Hata hivyo, sekta ndogo ambazo mchango wake umeongezeka ni sekta ya 
malazi na huduma za chakula imechangia kwa wastani wa asilimia 15.9 
mwaka 2022 kutoka wastani wa asilimia 15.6 mwaka 2021, sekta ndogo 
ya malazi imechangia kwa wastani wa asilimia 13.5 mwaka 2022 kutoka 
13.2 mwaka 2021 na sekta ndogo ya biashara na ukarabati imechangia na 
kufikia wastani wa asilimia 6.5 mwaka 2022 kutoka wastani wa asilimia 
5.4 mwaka 2021.

2.7.2 Sekta ya Viwanda
Kwa mwaka 2022 mchango wa sekta ya Viwanda katika Pato la Taifa 
haukuwa na mabadiliko na ulikuwa kama mwaka 2021 asilimia 19.4. 
Mchango wa sekta ya ujenzi ulifikia wastani wa asilimia 8.8  mwaka 2022 
kutoka asilimia 9.2  mwaka 2021, sekta ndogo ya Usambazaji maji safi na 
maji taka kwa mwaka 2022 kwa wastani wa asilimia 0.5  kutoka asilimia 
0.6 mwaka 2021. Vile vile, Sekta ndogo ya Umeme na Gesi kwa mwaka 
2022 imechangia kwa wastani wa asilimia 1.1 kutoka asilimia 1.3 mwaka 
2021 na sekta ndogo ya Uchimbaji mawe na mchanga kwa mwaka 2022 
imechangia kwa wastani wa asilimia 0.8 kutoka wastani wa asilimia 1.0 
mwaka 2021. Mchango wa sekta ndogo ya uzalishaji viwandani mchango 
wake umeongezeka na kufikia wastani wa asilimia 8.1 kutoka wastani wa 
asilimia 7.3 mwaka 2021, (Mchoro namba 15).
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Mchoro Namba 15: Mchango wa Sekta katika Pato la Taifa (2018-
2022)   
 

2.7.3 Sekta ya Kilimo
Sekta ya kilimo ni ya pili kwa kuchangia kiasi kikubwa cha uchumi wa 
Zanzibar baada ya sekta ya huduma. Kwa mwaka 2022 mchango wa 
sekta ya kilimo umefikia wastani wa asilimia 25.9 ikilinganishwa na 
wastani wa asilimia 24.6 mwaka 2021.  Mchango huu umetokana na 
kuongezeka sekta ndogo ya Ufugaji ilichangia wastani wa asilimia 12.9 
mwaka 2022 ikilinganishwa na asilimia 10.0 mwaka 2021. Hata hivyo, 
sekta ndogo ambazo mchango wake umepungua ni sekta ndogo ya mazao 
imefikia wastani wa asilimia 7.3 mwaka 2022 ikilinganishwa na wastani 
wa asilimia 8.2 mwaka 2021, sekta ndogo ya Uvuvi wastani wa asilimia 
4.5 mwaka 2022 ikilinganishwa na wastani wa asilimia 5.1 mwaka 2021 
na sekta ndogo ya Misitu kufikia wastani wa asilimia 1.1 mwaka 2022 
ikilinganishwa na wastani wa asilimia 1.3 mwaka 2021.
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 Mchoro Namba 15: Mchango wa Sekta katika Pato la Taifa (2018-2022)    

 
   Chanzo: Ofisi ya Mtakwimu Mkuu wa Serikali, 2023 

2.7.3 Sekta ya Kilimo 

Sekta ya kilimo ni ya pili kwa kuchangia kiasi kikubwa cha uchumi wa Zanzibar baada ya 

sekta ya huduma. Kwa mwaka 2022 mchango wa sekta ya kilimo umefikia wastani wa 

asilimia 25.9 ikilinganishwa na wastani wa asilimia 24.6 mwaka 2021.  Mchango huu 

umetokana na kuongezeka sekta ndogo ya Ufugaji ilichangia wastani wa asilimia 12.9 mwaka 

2022 ikilinganishwa na asilimia 10.0 mwaka 2021. Hata hivyo, sekta ndogo ambazo mchango 

wake umepungua ni sekta ndogo ya mazao imefikia wastani wa asilimia 7.3 mwaka 2022 

ikilinganishwa na wastani wa asilimia 8.2 mwaka 2021, sekta ndogo ya Uvuvi wastani wa 

asilimia 4.5 mwaka 2022 ikilinganishwa na wastani wa asilimia 5.1 mwaka 2021 na sekta 

ndogo ya Misitu kufikia wastani wa asilimia 1.1 mwaka 2022 ikilinganishwa na wastani wa 

asilimia 1.3 mwaka 2021. 

 

2.7.3.1 Sekta ndogo ya Mazao 

Sekta hii imegawika katika maeneo mawili: Uzalishaji wa mazao ya Chakula na mazao ya 

Biashara. Kwa upande wa uzalishaji wa mazao ya chakula kwa mwaka 2022 ni kama 

ifuatavyo:- 

a) Zao la Mpunga. 
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2.7.3.1 Sekta ndogo ya Mazao

Sekta hii imegawika katika maeneo mawili: Uzalishaji wa mazao ya 
Chakula na mazao ya Biashara. Kwa upande wa uzalishaji wa mazao ya 
chakula kwa mwaka 2022 ni kama ifuatavyo:-

a) Zao la Mpunga.
Kwa Zanzibar kuna njia mbili za uzalishaji wa zao la Mpunga. Mpunga 
unaotegemea umwagiliaji maji na njia ya kutegemea mvua. Kwa mwaka 
2022, kilimo cha mpunga kwa njia ya kutegemea mvua kimepungua 
na kufikia tani 23,683 zenye thamani ya TZS 24,069.4 milioni kutoka 
tani 25,511 zenye thamani ya TZS 25,369.1 milioni mwaka 2021. Hii 
imesababishwa na kuchelewa kwa msimu wa mvua kulikopelekea mpunga 
kukauka, ongezeko la gharama za pembejeo za kilimo pamoja na maeneo 
mengi kuendelezwa miundombinu ya umwagiliaji. Ingawa eneo la 
uzalishaji wa  mpunga wa kutegemea mvua  limeongezeka na kufikia ekari 
26,243 mwaka 2022 kutoka ekari  25,383.6 mwaka 2021.

Kwa upande wa zao la mpunga kwa njia ya umwagiliaji maji, uzalishaji 
umepungua na kufikia tani 4,264.5 zenye thamani ya TZS 5,347.1 milioni 
mwaka 2022 ikilinganishwa na tani 4,842 zenye thamani ya TZS 5,940.5 
milioni mwaka 2021, hii imetokana na maeneo mengi kuendelezwa miundo 
mbinu ya umwagiliaji maji. Hata hivyo, eneo la uzalishaji limeongezeka  
na kufikia ekari 2,843 mwaka 2022 kutoka ekari 2,788.8 mwaka 2021.

b) Zao la Muhogo
Kwa mwaka 2022 uzalishaji wa zao la muhogo umeongezeka na kufikia 
tani 202,519.5 zenye thamani ya TZS 143,792 milioni ikilinganishwa na 
tani 181,668 zenye thamani ya TZS 126,210.5 milioni kwa mwaka 2021. 
Hii imetokana na kuongezeka kwa eneo la uzalishaji na kufikia ekari 
34,500.8 mwaka 2022 kutoka ekari 30,948.6 mwaka 2021. Pia, matumizi 
ya mbinu mpya ya uzalishaji wa mazao (Climate Smart Agriculture). 
Aidha, tafiti za kuongeza uzalishaji wa mazao ya mizizi zilizotekelezwa 
na Taasisi ya Tafiti za kilimo Zanzibar (ZARI) kwa mashirikiano na Taasisi 
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ya Kimataifa ya Kilimo cha Kitropiki, “International Institute of Tropical 
Agriculture” (IITA) zimetumika kuongeza uzalishaji wa mazao ya mizizi.

c) Zao la Ndizi
Kwa mwaka 2022 uzalishaji wa ndizi umepungua na kufikia tani 52,337.3 
zenye thamani ya TZS 70.1 milioni kutoka tani 61,094.4 zenye thamani 
ya TZS 80.1 milioni mwaka 2021. Hali hii imesababishwa na athari za 
mabadiliko ya tabianchi kulikopelekea kuwepo kwa kipindi kirefu cha jua 
kali (kiangazi) kuanzia mwezi wa sita (6) katika mwaka 2022. Pia, eneo la 
uzalishaji wa zao la ndizi limepungua na kufikia ekari 6,085.7 mwaka 2022 
kutoka ekari 7,104.0 mwaka 2021, kutokana na mabadiliko ya matumizi 
ya maeneo ya kilimo kwa shughuli nyengine zikiwemo za makaazi.

d) Zao la Viazi Vikuu
Kwa mwaka 2022 uzalishaji wa zao la viazi vikuu umepungua na kufikia 
tani 6,692 zenye thamani ya TZS 7,425.9 milioni kutoka tani 7,746.3 zenye 
thamani ya TZS 8,410.8 milioni mwaka 2021. Eneo la uzalishaji limepungua 
na kufikia ekari 1,338.4 mwaka 2022 kutoka ekari 1,549.3 mwaka 2021. 
Hali hii imesababishwa na wakulima wengi kuhama katika kilimo hicho 
kuhamia katika kilimo cha mboga mboga za majani na matunda na hivyo 
kupelekea kupungua uzalishaji wa mazao ya muda mrefu.  Viazi vikuu ni 
kilimo kinachochukua muda mrefu mpaka kufikia mavuno.  

e) Zao la Njugu Nyasa
Kwa mwaka 2022 uzalishaji wa zao la njugu nyasa umeongezeka na kufikia 
tani 624.2 zenye thamani ya TZS 1,250.2 milioni kutoka tani 372 zenye 
thamani ya TZS 729 milioni. Eneo la uzalishaji limefikia ekari 1,300.5 
mwaka 2022 ikilinganishwa na ekari 775 mwaka 2021.  Ongezeko hilo 
limetokana na jitihada za kushajihisha wakulima katika upandaji wa mazao 
yenye tija ili kuleta mageuzi ya kisekta kutoka katika kilimo cha kujikimu 
na kunufaika na kilimo tija cha biashara.

f) Mboga mboga za Majani
Mboga za Majani hujumuisha kilimo cha mazao ya mboga mboga na 
matunda kama vile matikiti, tungule, matango, mabilingani, bamia, pili 
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pili na nyenginezo za aina hiyo. Mwaka 2022, uzalishaji wa mazao hayo 
umeongezeka na kufikia tani 66,303.8 kutoka tani 64,819.8 mwaka 2021.

Jumla ya ekari 17,691.6 zimetumika katika ulimaji wa mazao mwaka 2022, 
ikilinganishwa na ekari 16,470.2 mwaka 2021.Ongezeko hilo limetokana 
na uhamasishaji wa kilimo cha biashara kwa mazao ya mboga, matunda 
na viungo kwa kutumia teknolojia za kisasa, ili kuongeza uzalishaji 
wenye tija na uhifadhi wa mazingira. Hali hii imepelekea wananchi wengi 
kuhamasishana kilimo cha umwagiliaji kwenye matunda na mboga, 
(Jadweli namba 4).

Jadweli Namba 4: Eneo la Uzalishaji kwa ekari kwa mazao ya chakula 
(2018-2022)  
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Jadweli Namba 4: Eneo la Uzalishaji kwa ekari kwa mazao ya chakula (2018-2022) 
Zao Ekari 

2018 2019 2020 2021 2022 

Mpunga 29,638.5 27,375.0 30,412.6 25,383.6 26,243.0 

Muhogo 26,588.9 30,204.3 26,995.7 30,948.6 34,500.8 

Ndizi 6,068.4 7,595.5 7,772.1 7,104.0 6,085.7 

Njugu nyasa 1,322.3 902.3 642.3 775.0 1,300.5 

Viazi vikuu 545.8 613.0 582.4 1,549.3 1,338.4 

Chanzo: Ofisi ya Mtakwimu Mkuu wa Serikali Zanzibar, 2023 
 

Jadweli Namba 5: Kiwango na Thamani ya Bidhaa za Chakula zilizozalishwa (2018-

2022) (TZS milioni)  

Zao 2018 2019 2020 2021 2022 

Tani Thamani Tani Thamani Tani Thamani Tani Thamani Tani Thamani 

Mpunga 44,457.9 40,901.3 41,062.4 39,288.4 35,886.8 35,229.0 25,511.0 25,369.1 23,683.0 24,069.4 

Muhogo 156,078.0 199,315.7 177,299.2 118,513.3 158,464.9 108,678.0 181,668.0 126,210.5 202,519.5 143,792.0 

Ndizi 52,189.1 63,340.3 65,321.2 82,448.9 66,839.6 86,559.0 61,094.4 80,147.4 52,337.3 70,169.8 

Viazi 

vikuu 

2,730.0 2,742.0 3,065.0 3,202.0 2,911.8 3,121.0 7,746.3 8,410.8 6,692.0 7,425.9 

Njugu 

nyasa 

634.8 1,151.6 433.1 816.7 308.3 596.0 372.0 729.0 624.2 1,250.2 

Chanzo: Ofisi ya Mtakwimu Mkuu wa Serikali Zanzibar, 2023  

 

2.7.3.2 Hatua Zinazoendelea za Kuendeleza Kilimo 

Serikali imechukua hatua za kuendeleza na kukuza kilimo ili kuongeza uzalishaji na 

kuhakikisha upatikanaji wa chakula, hatua zilizochukuliwa ni pamoja na:- 
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Jadweli Namba 5: Kiwango na Thamani ya Bidhaa za Chakula 
zilizozalishwa (2018-2022) (TZS milioni) 

2.7.3.2 Hatua Zinazoendelea za Kuendeleza Kilimo

Serikali imechukua hatua za kuendeleza na kukuza kilimo ili kuongeza 
uzalishaji na kuhakikisha upatikanaji wa chakula, hatua zilizochukuliwa 
ni pamoja na:-

a) Ujenzi wa miundombinu ya umwagiliaji maji: Katika kuendeleza 
miundombinu ya umwagiliaji maji, jumla ya hekta 370 zimejengwa 
pamoja na kuungiwa umeme wa njia kuu (3-phase) kwa visiwa 15 
katika mabonde ya Cheju B, pamoja na ujenzi wa misingi ya ndani 
(Tertiary Canals) yenye urefu wa kilomita 47.74 kwa kiwango cha 
saruji katika bonde la Kinyasini, Kilombero, Kibokwa, Chaani, 
Cheju na Mlemele umekamilika. Hali hii imepelekea wakulima 
4,475 kuendelea na shughuli za kilimo cha umwagiliaji maji na 
wakulima viongozi 200 kupatiwa mafunzo juu ya usimamizi 
na utunzaji wa skimu mpya za umwagiliaji katika mabonde ya 
Kinyasini, Cheju na Mlemele. 
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Jadweli Namba 4: Eneo la Uzalishaji kwa ekari kwa mazao ya chakula (2018-2022) 
Zao Ekari 

2018 2019 2020 2021 2022 

Mpunga 29,638.5 27,375.0 30,412.6 25,383.6 26,243.0 

Muhogo 26,588.9 30,204.3 26,995.7 30,948.6 34,500.8 

Ndizi 6,068.4 7,595.5 7,772.1 7,104.0 6,085.7 

Njugu nyasa 1,322.3 902.3 642.3 775.0 1,300.5 

Viazi vikuu 545.8 613.0 582.4 1,549.3 1,338.4 

Chanzo: Ofisi ya Mtakwimu Mkuu wa Serikali Zanzibar, 2023 
 

Jadweli Namba 5: Kiwango na Thamani ya Bidhaa za Chakula zilizozalishwa (2018-

2022) (TZS milioni)  

Zao 2018 2019 2020 2021 2022 

Tani Thamani Tani Thamani Tani Thamani Tani Thamani Tani Thamani 

Mpunga 44,457.9 40,901.3 41,062.4 39,288.4 35,886.8 35,229.0 25,511.0 25,369.1 23,683.0 24,069.4 

Muhogo 156,078.0 199,315.7 177,299.2 118,513.3 158,464.9 108,678.0 181,668.0 126,210.5 202,519.5 143,792.0 

Ndizi 52,189.1 63,340.3 65,321.2 82,448.9 66,839.6 86,559.0 61,094.4 80,147.4 52,337.3 70,169.8 

Viazi 

vikuu 

2,730.0 2,742.0 3,065.0 3,202.0 2,911.8 3,121.0 7,746.3 8,410.8 6,692.0 7,425.9 

Njugu 

nyasa 

634.8 1,151.6 433.1 816.7 308.3 596.0 372.0 729.0 624.2 1,250.2 

Chanzo: Ofisi ya Mtakwimu Mkuu wa Serikali Zanzibar, 2023  

 

2.7.3.2 Hatua Zinazoendelea za Kuendeleza Kilimo 

Serikali imechukua hatua za kuendeleza na kukuza kilimo ili kuongeza uzalishaji na 

kuhakikisha upatikanaji wa chakula, hatua zilizochukuliwa ni pamoja na:- 
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b) Mfuko wa Pembejeo Mwaka 2021/2022 kuimarishwa: Jumla ya 
tani 50 za mbolea (tani 30 za kupanda na tani 20 za kukuza mimea) 
zimepokelewa kutoka Kampuni ya Minjingu Mines na kusambazwa 
kwa wakulima Unguja na Pemba. Taratibu za ununuzi wa tani 88 za 
mbegu kutoka kwa Wakala wa Mbegu za Kilimo Tanzania (ASA) 
zimekamilika na kusambazwa kwa wakulima. Unguja (Tani 50) na 
Pemba (tani 38). Ununuzi wa mbolea na dawa ya kuulia magugu 
umesitishwa baada ya mfumo wa Ruzuku kuondoshwa na Serikali.

c) Kilimo cha Mazao ya Biashara kuendelezwa: Mazao makuu ya 
biashara kwa uchumi wa Zanzibar ni karafuu na mwani. Kwa 
mwaka 2022, mavuno ya zao la karafuu yamefikia tani 4,734.1 
zenye thamani ya TZS 63,145.8 milioni ikilinganishwa na tani 
7,840.8 zenye thamani ya TZS 102,030.9 milioni mwaka 2021.  Hali 
hii imetokana na kuwepo kwa  msimu mdogo wa uzalishaji.Wizara 
inaendelea kuhamasisha wakulima wa zao hili kwa kuwataka 
kuongeza juhudi katika uzalishaji wenye tija kwa kuwapatia miche 
bora, elimu ya uoteshaji na uhuishaji wa mikarafuu .

Wakulima wa zao la mwani wamepatiwa mafunzo ya njia bora za kisasa za 
upandaji mwani, zenye uwezo wa kuongeza uzalishaji wa mwani mara tatu 
hadi nne kwa mwaka Pamoja na utambuzi wa maeneo sahihi ya kuweka 
mashamba ya mwani yatakayosaidia kupunguza uwezekano wa mwani 
kushambuliwa na maradhi. Mafunzo hayo yameendelea kutolewa kwa 
wakulima wa mwani wa Matemwe, Mwambale, Muyuni A, Kizimkazi, 
Ukongoroni, Kisakasaka, Bweleo, Fujoni, Kiongwe, Pongwe, Uzi, Kidoti, 
Kiuyu Mbuyuni, Wingwi, Kisiwa Panza na Mjini Kiuyu.  Kuongezeka 
kwa bei ya mwani kutoka 1,600 hadi 2,000 kwa mwani wa cottonii na kwa 
mwani wa Spinosum kutoka 600 hadi 1,000, uzalishaji wa aina mpya ya 
mwani Ulva ambapo jumla ya tani 995 zimezalishwa kwa mwaka 2022, 
pia ufatiliaji mzuri wa takwimu za uzalishaji wa mwani. Kwa upande wa 
mavuno ya zao la mwani mwaka 2022 kwa ujumla uzalishaji umeongezeka 
na kufikia tani 12,593.7 zenye thamani ya TZS 10,054.5 milioni kutoka tani 
10,530.8 zenye thamani ya TZS 6,402.8 milioni mwaka 2021, (Jadweli 
namba 6).  
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Jadweli Namba 6: Uzalishaji wa mazao ya Karafuu na Mwani (2018-
2022) (TZS milioni)

2.7.3.5 Sekta ndogo ya Mifugo 
  
Sekta ndogo ya mifugo imeimarika kwa kuwa na uzalishaji wa nyama. 
Kwa mwaka 2022 jumla ya idadi ya ng’ombe waliochinjwa imeongezeka 
na kufikia 27,326 ikilinganishwa na ng’ombe 25,916 mwaka 2021 sawa na 
ongezeko la asilimia 5.44. Kwa mwaka 2022, idadi ya kuku waliochinjwa 
wamefikia jumla ya kuku 1,130,891 ikilinganisha na idadi ya kuku 751,073 
waliochinjwa mwaka 2021 sawa na ongezeko la asilimia 50.57. Ongezeko 
hilo limesababishwa na uhitaji mkubwa wa nyama ya kuku na ng’ombe. 

Kwa mwaka 2022,  idadi ya mbuzi waliochinjwa imepungua na kufikia 
4,416 ikilinganishwa na mbuzi 7,447 waliochinjwa mwaka 2021 sawa na 
upungufu wa asilimia hasi 40.7, upungufu huo umesababishwa na uhitaji 
mdogo wa  nyama ya mbuzi kwa upande wa Zanzibar. Idadi ya kondoo 
waliochinjwa mwaka 2022 imeongezeka na kufikia  49 ikilinganishwa 
na kondoo 29 waliochinjwa mwaka  2021 sawa na ongezeko la asilimia 
68.9, ongezeko hilo ni kutokana na kuongezeka kwa mahitaji ya walaji wa 
nyama ya kondoo. Ukusanyaji wa takwimu hizo zimetoka katika vikundi 
vya wafugaji ambapo mwazoni zilikua zikikusanywa takwimu hizo kutoka 
masokoni.

2.7.3.6 Sekta ndogo ya Uvuvi.

Mwaka 2022 upatikanaji wa samaki umeongezeka na kufikia tani 61,794 
zenye thamani ya TZS 391,370 milioni kutoka tani 47,111 zenye thamani 
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zimezalishwa kwa mwaka 2022, pia ufatiliaji mzuri wa takwimu za uzalishaji wa mwani. 

Kwa upande wa mavuno ya zao la mwani mwaka 2022 kwa ujumla uzalishaji 

umeongezeka na kufikia tani 12,593.7 zenye thamani ya TZS 10,054.5 milioni kutoka 

tani 10,530.8 zenye thamani ya TZS 6,402.8 milioni mwaka 2021, (Jadweli namba 6).   

 

Jadweli Namba 6: Uzalishaji wa mazao ya Karafuu na Mwani (2018-2022) (TZS milioni) 

Zao 2018 2019 2020 2021 2022 

Tani Thamani Tani Thamani Tani Thamani Tani Thamani Tani Thamani 

Karafuu 675.2 9,413.0 1,691.0 23,647.2 3,072.1 42,954.2 7,840.8 102,030.9 4,734.1 63,145.8 

Mwani 10,424.9 4,358.8 9,663.2 5,667.7 8,967.0 6,223.3 10,530.8 6,402.8 12,593.7 10,054.5 

Chanzo: Ofisi ya Mtakwimu Mkuu wa Serikali Zanzibar, 2023 

 

2.7.3.5 Sekta ndogo ya Mifugo    

Sekta ndogo ya mifugo imeimarika kwa kuwa na uzalishaji wa nyama. Kwa mwaka 2022 

jumla ya idadi ya ng’ombe waliochinjwa imeongezeka na kufikia 27,326 ikilinganishwa na 

ng’ombe 25,916 mwaka 2021 sawa na ongezeko la asilimia 5.44. Kwa mwaka 2022, idadi ya 

kuku waliochinjwa wamefikia jumla ya kuku 1,130,891 ikilinganisha na idadi ya kuku 

751,073 waliochinjwa mwaka 2021 sawa na ongezeko la asilimia 50.57. Ongezeko hilo 

limesababishwa na uhitaji mkubwa wa nyama ya kuku na ng’ombe.  

 

Kwa mwaka 2022,  idadi ya mbuzi waliochinjwa imepungua na kufikia 4,416 ikilinganishwa 

na mbuzi 7,447 waliochinjwa mwaka 2021 sawa na upungufu wa asilimia hasi 40.7, upungufu 

huo umesababishwa na uhitaji mdogo wa  nyama ya mbuzi kwa upande wa Zanzibar. Idadi ya 

kondoo waliochinjwa mwaka 2022 imeongezeka na kufikia  49 ikilinganishwa na kondoo 29 

waliochinjwa mwaka  2021 sawa na ongezeko la asilimia 68.9, ongezeko hilo ni kutokana na 

kuongezeka kwa mahitaji ya walaji wa nyama ya kondoo. Ukusanyaji wa takwimu hizo 

zimetoka katika vikundi vya wafugaji ambapo mwazoni zilikua zikikusanywa takwimu hizo 

kutoka masokoni. 

 

2.7.3.6 Sekta ndogo ya Uvuvi. 

Mwaka 2022 upatikanaji wa samaki umeongezeka na kufikia tani 61,794 zenye thamani ya 

TZS 391,370 milioni kutoka tani 47,111 zenye thamani ya TZS 237,148 milioni mwaka 2021, 



40

ya TZS 237,148 milioni mwaka 2021, sawa na ongezeko la asilimia 31.2. 
Serikali inaendelea na kuimarisha mifumo ya kuchukulia taarifa za samaki 
(Fisheries Information System), upatikanaji wa vifaa vya kuchukulia taarifa 
(mizani) katika masoko ya samaki na minada pamoja na kuwahamasisha 
wachukuaji taarifa kuvitumia vifaa hivyo. Elimu inatolewa kwa wavuvi 
juu ya umuhimu wa takwimu ili kutoa ushirikiano mzuri katika kupata 
taarifa. Kwa sasa takwimu pia zinapatikana kwa wavuvi waliopatiwa boti 
na vifaa vya kisasa ambavyo vinawawezesha kuvua na kupata samaki 
wakubwa ukilinganisha na kipindi cha nyuma.

2.7.3.7 Sekta ndogo ya Misitu

Misitu ni rasilimali muhimu kwa uchumi Zanzibar. Serikali inaendelea na 
mikakati ya kutunza na kuhifadhi misitu ya asili ili kupunguza athari za 
tabianchi. Bidhaa za misitu zilizouzwa kwa mwaka 2022 ni kama ifuatavyo;
Boriti 1,741.1  zenye thamani ya TZS 195.6 milioni  ikilinganishwa na 
boriti 1,422.4 zenye thamani ya TZS 159.8 milioni   mwaka 2021,  jumla 
ya nguzo 2,947.9 zenye thamani ya TZS 98.3 milioni zimeuzwa  mwaka 
2022 ikilinganishwa na nguzo 3,098.2 zenye thamani ya TZS 103.3 milioni 
zimeuzwa  mwaka 2021, mapau 2,970.0 yenye thamani ya TZS 237.6 
milioni yameuzwa  mwaka 2022 ikilinganishwa na mapau 2,956.2 yenye 
thamani ya TZS 236.5 milioni  mwaka 2021, jumla ya mizigo ya kuni 
26,236.6 yenye thamani ya TZS 1,836.6 milioni  yameuzwa  mwaka 2022 
ikilinganishwa na mizigo ya kuni 25,813 yenye thamani ya TZS 1,806.9 
milioni yaliyouzwa mwaka 2021, fito 1,878.0  zenye thamani ya TZS 939.0 
milioni zimeuzwa kwa mwaka 2022 ikilinganishwa na fito 2,046.3 zenye 
thamani ya TZS 1,023.1 milioni zilizouzwa mwaka 2021 na kwa upande 
wa makaa jumla ya tani 1,943.6 zenye thamani ya TZS 1,360.6 milioni  
zimeuzwa mwaka 2022 ikilinganishwa na tani 1,805.1 zenye thamani ya 
TZS 1,263.5 milioni mwaka 2021.

2.8 Ukuzaji Rasilimali

Ukuzaji rasilimali nchini umechangia ongezeko la Pato la Taifa na 
upatikanaji wa ajira kupitia sekta binafsi za uzalishaji. Kwa mwaka 2022, 
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Mamlaka ya Uwekezaji Vitega Uchumi Zanzibar (ZIPA) iliidhinisha jumla 
ya miradi 93 yenye thamani ya TZS 4.5 trilioni kwa mwaka 2022 kutoka 
miradi 97 yenye thamani ya TZS 2.6 trilioni mwaka 2021 sawa na ongezeko 
la thamani ya asilimia 73. Juhudi za kuwavutia wawekezaji kutoka katika 
sekta binafsi zimeanza kuzaa matunda. Uwekezaji unazalisha ajira kwa 
makundi ya vijana na kuongezeka kwa shughuli za kiuchumi na kijamii.
Miradi ya hoteli na migahawa imechukua nafasi kubwa ya miradi ya 
uwekezaji na kufikia   idadi ya miradi 27 sawa na wastani wa asilimia 
29 ya miradi yote 93 kwa mwaka 2022, miradi ya uwekezaji wa nyumba 
za biashara (real estate) iliyofikia idadi ya miradi 25 sawa na wastani wa 
asilimia 27 na miradi mengine iliyobakia imefikia idadi ya miradi 41 sawa 
na wastani wa asilimia 44 ya miradi yote 93 mwaka 2022, (Jadweli namba 
7 na 8).

Jadweli Namba 7: Idadi na Mgawanyo wa Miradi iliyoidhinishwa na 
ZIPA (2018-2022)
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Miradi ya hoteli na migahawa imechukua nafasi kubwa ya miradi ya uwekezaji na kufikia   

idadi ya miradi 27 sawa na wastani wa asilimia 29 ya miradi yote 93 kwa mwaka 2022, 

miradi ya uwekezaji wa nyumba za biashara (real estate) iliyofikia idadi ya miradi 25 sawa na 

wastani wa asilimia 27 na miradi mengine iliyobakia imefikia idadi ya miradi 41 sawa na 

wastani wa asilimia 44 ya miradi yote 93 mwaka 2022, (Jadweli namba 7 na 8). 

Jadweli Namba 7: Idadi na Mgawanyo wa Miradi iliyoidhinishwa na ZIPA (2018-2022) 

MIRADI 2018 2019 2020 2021 2022 
Kilimo na Misitu 0 1 1 5 5 
Uvuvi 3 4 1 3 2 
Uzalishaji Viwandani 4 9 3 19 8 
Umeme na Gesi 1 0 1 1 3 
Shughuli za Usimamizi wa Taka Taka 0 0 0 1 0 
Shughuli za Ujenzi 0 0 0 2 7 
Biashara za (jumla na reja reja),  pamoja na 
Vyombo vya Moto 2 3 2 2 3 

Usafiri na Uhifadhi 1 1 1 2 1 
Huduma za Malazi na Migahawa 13 17 19 40 27 
Huduma za Fedha na Bima 0 0 0 0 3 
Taarifa na Mawasiliano 0 0 1 2 1 
Huduma za Ukodishaji wa Nyumba za Biashara 3 3 1 7 25 
Shughuli za Kiutawala 1 0 0 1 0 
Elimu 1 0 2 3 1 
Huduma za Afya na Kazi za Kijamii 0 1 0 3 2 
Sanaa na Michezo 2 2 2 5 3 
Huduma Nyenginezo 0 0 0 1 2 
Jumla 31 41 34 97 93 

Chanzo: Ofisi ya Mtakwimu Mkuu wa Serikali Zanzibar, 2023 
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Jadweli Namba 8: Mwenendo wa Mitaji ya Uwekezaji kupitia ZIPA 
2018-2022 (TZS Milioni)

2.8.1 Sekta Binafsi Kupitia Mamlaka ya Ukuzaji Vitega Uchumi 
Zanzibar (ZIPA)  

Sekta binafsi inaendelea kuwa na mchango mkubwa kwa Serikali ya 
Mapinduzi ya Zanzibar katika kuongeza uzalishaji wa ndani, upatikanaji 
wa ajira na kukuza hali ya uchumi kwa wananchi. Kwa mwaka 2022, 
miradi ya uwekezaji imetoa jumla ya ajira 3,970 ambapo miradi ya hoteli 
na migahawa imechangia ajira mpya 1,240 sawa na wastani wa asilimia 
31.2, ikifuatiwa na miradi ya uwekezaji wa nyumba za biashara (real estate) 
imetoa ajira mpya 903 sawa na asilimia 22.7, miradi ya usafirishaji na 
uhifadhi imetoa ajira mpya 400 sawa na asilimia 10.0, miradi ya shughuli 
za ujenzi imetoa ajira mpya 383 sawa na asilimia 9.6 , miradi ya kilimo 
na misitu imetoa jumla ya ajira mpya 364 sawa na asilimia 9.1, miradi 
ya uzalishaji viwandani imetoa jumla ya ajira mpya 206 sawa na asilimia 
5.1, na miradi iliyobaki ikiwemo miradi ya biashara za jumla na rejareja, 
miradi ya umeme na gesi, miradi ya sanaa na viburudisho, miradi ya uvuvi, 
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Jadweli Namba 8: Mwenendo wa Mitaji ya Uwekezaji kupitia ZIPA 2018-2022 (TZS 
Milioni) 

MIRADI 2018 2019 2020 2021 2022 
Kilimo na Misitu 0 1,373 705 14,282 31,979 

Uvuvi 2,151 8,589 34,470 28,293 12,042 

Uzalishaji Viwandani 14,150 134,731 5,986 115,474 34,907 

Umeme na Gesi 90,560 0 2,758 237,121 1,827,227 

Usimamizi wa Taka Taka 0 0 0 165,985 0 

Shughuli za Ujenzi 0 6,180 0 88,920 91,644 

Biashara na Vyombo vya Moto 1,811 1,145 138,225 3,912 8,774 
Usafiri na Uhifadhi 226,400 45,780 5,478 27,269 17,087 

Huduma za Malazi na Migahawa 105,680 8 03,634 252,522 1,704,153 525,482 

Huduma za Fedha na Bima 0 0 0 0 1,738,677 

Taarifa na Mawasiliano 0 0 45,960 1,423 46,180 

Huduma za Ukodishaji wa 
Nyumba za Biashara 

230,475 25,408 20,470 77,064 193,363 

Shughuli za Kiutawala 679 0 0 4,742 0 

Elimu 1,132 0 4,826 12,662 693 

Huduma za Afya na Kazi za 
Kijamii 

0 1,602 0 121,083 12,700 

Sanaa na Michezo 113,879 1,860 1,953 9,722 5,195 

Huduma Nyenginezo 0 0 0 1,541 4,119 

Jumla 786,918 1,030,301 513,354 2,613,648 4,550,069 

Chanzo: Ofisi ya Mtakwimu Mkuu wa Serikali Zanzibar, 2023 
 

2.8.1 Sekta Binafsi Kupitia Mamlaka ya Ukuzaji Vitega Uchumi Zanzibar (ZIPA)   

Sekta binafsi inaendelea kuwa na mchango mkubwa kwa Serikali ya Mapinduzi ya Zanzibar 

katika kuongeza uzalishaji wa ndani, upatikanaji wa ajira na kukuza hali ya uchumi kwa 

wananchi. Kwa mwaka 2022, miradi ya uwekezaji imetoa jumla ya ajira 3,970 ambapo miradi 

ya hoteli na migahawa imechangia ajira mpya 1,240 sawa na wastani wa asilimia 31.2, 

ikifuatiwa na miradi ya uwekezaji wa nyumba za biashara (real estate) imetoa ajira mpya 903 

sawa na asilimia 22.7, miradi ya usafirishaji na uhifadhi imetoa ajira mpya 400 sawa na 

asilimia 10.0, miradi ya shughuli za ujenzi imetoa ajira mpya 383 sawa na asilimia 9.6 , 

miradi ya kilimo na misitu imetoa jumla ya ajira mpya 364 sawa na asilimia 9.1, miradi ya 

uzalishaji viwandani imetoa jumla ya ajira mpya 206 sawa na asilimia 5.1, na miradi iliyobaki 

ikiwemo miradi ya biashara za jumla na rejareja, miradi ya umeme na gesi, miradi ya sanaa na 

viburudisho, miradi ya uvuvi, miradi ya habari na mawasiliano, miradi ya elimu na miradi ya 

afya imetoa ajira mpya kwa wastani wa asilimia 11.9 mwaka 2022, (Jadweli namba 9). 
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miradi ya habari na mawasiliano, miradi ya elimu na miradi ya afya imetoa 
ajira mpya kwa wastani wa asilimia 11.9 mwaka 2022, (Jadweli namba 9).
 
Jadweli Namba 9: Idadi ya Ajira Zilizopatikana katika Miradi ya 
Uwekezaji iliyoidhinishwa na ZIPA (2018-2022)

2.8.2 Mgawanyo wa Miradi Iliyoidhinishwa Kisekta na Umiliki 
2021/2022

Kwa mwaka 2022, kati ya miradi 93 yenye thamani ya TZS 4.5 trilioni 
iliyoidhinishwa na ZIPA, jumla ya miradi 35 yenye thamani ya TZS 216.5 
bilioni sawa na wastani wa asilimia 38 ya miradi yote inamilikiwa na 
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Jadweli Namba 9: Idadi ya Ajira Zilizopatikana katika Miradi ya Uwekezaji 

iliyoidhinishwa na ZIPA (2018-2022) 

MIRADI 2018 2019 2020 2021 2022 

Kilimo na Misitu 0 31 5 395 364 

Uvuvi 80 86 19 101 82 

Uzalishaji Viwandani 72 3,199 179 2,779 206 

Umeme na Gesi 35 0 12 0 100 

Usimamizi wa Taka Taka 0 0 0 30 0 

Shughuli za Ujenzi 0 0 0 520 383 

Biashara na Vyombo vya Moto 69 39 23 40 127 

Usafiri na Uhifadhi 20 36 35 266 400 

Huduma za Malazi na Migahawa 577 1,337 809 2,043 1,240 

Huduma za Fedha na Bima 0 0 0 0 0 

Taarifa na Mawasiliano 0 0 20 19 30 

Huduma za Ukodishaji wa Nyumba za 

Biashara 

52 80 50 234 903 

Shughuli za Kiutawala 20 0 0 20 0 

Elimu 36 0 80 215 20 

Huduma za Afya na Kazi za Kijamii 0 47 0 900 20 

Sanaa na Michezo 40 29 24 190 95 

Huduma Nyenginezo 0 0 0 39 0 

Jumla 1,001 4,884 1,256 7,791 3,970 

Chanzo: Ofisi ya Mtakwimu Mkuu wa Serikali Zanzibar, 2023 

2.8.2 Mgawanyo wa Miradi Iliyoidhinishwa Kisekta na Umiliki 2021/2022 

Kwa mwaka 2022, kati ya miradi 93 yenye thamani ya TZS 4.5 trilioni iliyoidhinishwa na 

ZIPA, jumla ya miradi 35 yenye thamani ya TZS 216.5 bilioni sawa na wastani wa asilimia 

38 ya miradi yote inamilikiwa na Wazawa, na miradi 58 yenye thamani ya TZS 4.3 trilioni 

sawa na wastani wa asilimia 62 ya miradi yote inamilikiwa na Wageni, (Jadweli namba 10, 

11, 12). 
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Wazawa, na miradi 58 yenye thamani ya TZS 4.3 trilioni sawa na wastani 
wa asilimia 62 ya miradi yote inamilikiwa na Wageni, (Jadweli namba 10, 
11, 12).

Jadweli Namba 10: Umiliki wa Miradi na Mitaji iliyoidhinishwa na 
ZIPA (2021 na 2022) 

Jadweli Namba 11: Mgawanyo wa Miradi iliyoidhinishwa na ZIPA 
kwa Wazawa na Wageni Kuanzia (2018-2022)

Jadweli Namba 12: Mgawanyo wa Thamani za Miradi iliyoidhinishwa 
na ZIPA kwa Wazawa na Wageni Kuanzia (2018-2022) (TZS Milioni)
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Jadweli Namba 10: Umiliki wa Miradi na Mitaji iliyoidhinishwa na ZIPA (2021 na 
2022)  

Umiliki Miradi (2021) Mitaji TZS  (000,000)  Miradi (2022) Mitaji TZS  (000,000) 

Wazawa 28 200,584 35 216,512 
Wageni 69 2,413,064 58 4,333,557 
Jumla 97 2,613,648 93 4,550,069 

Chanzo: Ofisi ya Mtakwimu Mkuu wa Serikali Zanzibar, 2023 
 

Jadweli Namba 11: Mgawanyo wa Miradi iliyoidhinishwa na ZIPA kwa Wazawa na 
Wageni Kuanzia (2018-2022) 
Umiliki/Mwaka 2018 2019 2020 2021 2022 Jumla Asilimia 

Wazawa 10 16 15 28 35 104 35 

Wageni 21 25 19 69 58 192 65 

Jumla 31 41 34 97 93 296 100 

Chanzo: Ofisi ya Mtakwimu Mkuu wa Serikali Zanzibar, 2023 
 

Jadweli Namba 12: Mgawanyo wa Thamani za Miradi iliyoidhinishwa na ZIPA kwa 
Wazawa na Wageni Kuanzia (2018-2022) (TZS Milioni) 

Chanzo: Ofisi ya Mtakwimu Mkuu wa Serikali Zanzibar, 2023     

Kwa mwaka 2022, uwekezaji mkubwa umefanyika katika Mkoa wa Mjini Magharibi kwa 

uwekezaji wenye thamani ya TZS 3.8 trilioni, ukifuatiwa na Mkoa wa Kaskazini Unguja kwa 

thamani ya TZS 334.7 bilioni, Mkoa wa Kusini Unguja kwa thamani ya TZS 258.1 bilioni, 

Mkoa wa Kusini Pemba kwa thamani ya TZS 57.7 bilioni na Mkoa wa Kaskazini Pemba kwa 

thamani ya TZS 9.1 bilioni mwaka 2022, (Jadweli namba 13). 

Umiliki/ 
Mwaka 

2018 2019 2020 2021 2022 Jumla  Asilimia 

Wazawa 624,638 86,547 229,223 200,584 216,512 1,357,504 14 

Wageni 162,280 943,754 284,131 2,413,064 4,333,557 8,136,786 86 

Jumla 786,918 1,030,301 513,354 2,613,648 4,550,069 9,494,290 100 
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Jadweli Namba 12: Mgawanyo wa Thamani za Miradi iliyoidhinishwa na ZIPA kwa 
Wazawa na Wageni Kuanzia (2018-2022) (TZS Milioni) 

Chanzo: Ofisi ya Mtakwimu Mkuu wa Serikali Zanzibar, 2023     

Kwa mwaka 2022, uwekezaji mkubwa umefanyika katika Mkoa wa Mjini Magharibi kwa 

uwekezaji wenye thamani ya TZS 3.8 trilioni, ukifuatiwa na Mkoa wa Kaskazini Unguja kwa 

thamani ya TZS 334.7 bilioni, Mkoa wa Kusini Unguja kwa thamani ya TZS 258.1 bilioni, 

Mkoa wa Kusini Pemba kwa thamani ya TZS 57.7 bilioni na Mkoa wa Kaskazini Pemba kwa 

thamani ya TZS 9.1 bilioni mwaka 2022, (Jadweli namba 13). 

Umiliki/ 
Mwaka 

2018 2019 2020 2021 2022 Jumla  Asilimia 

Wazawa 624,638 86,547 229,223 200,584 216,512 1,357,504 14 

Wageni 162,280 943,754 284,131 2,413,064 4,333,557 8,136,786 86 

Jumla 786,918 1,030,301 513,354 2,613,648 4,550,069 9,494,290 100 
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Jadweli Namba 12: Mgawanyo wa Thamani za Miradi iliyoidhinishwa na ZIPA kwa 
Wazawa na Wageni Kuanzia (2018-2022) (TZS Milioni) 

Chanzo: Ofisi ya Mtakwimu Mkuu wa Serikali Zanzibar, 2023     

Kwa mwaka 2022, uwekezaji mkubwa umefanyika katika Mkoa wa Mjini Magharibi kwa 

uwekezaji wenye thamani ya TZS 3.8 trilioni, ukifuatiwa na Mkoa wa Kaskazini Unguja kwa 

thamani ya TZS 334.7 bilioni, Mkoa wa Kusini Unguja kwa thamani ya TZS 258.1 bilioni, 

Mkoa wa Kusini Pemba kwa thamani ya TZS 57.7 bilioni na Mkoa wa Kaskazini Pemba kwa 

thamani ya TZS 9.1 bilioni mwaka 2022, (Jadweli namba 13). 

Umiliki/ 
Mwaka 

2018 2019 2020 2021 2022 Jumla  Asilimia 

Wazawa 624,638 86,547 229,223 200,584 216,512 1,357,504 14 

Wageni 162,280 943,754 284,131 2,413,064 4,333,557 8,136,786 86 

Jumla 786,918 1,030,301 513,354 2,613,648 4,550,069 9,494,290 100 
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Kwa mwaka 2022, uwekezaji mkubwa umefanyika katika Mkoa wa Mjini 
Magharibi kwa uwekezaji wenye thamani ya TZS 3.8 trilioni, ukifuatiwa 
na Mkoa wa Kaskazini Unguja kwa thamani ya TZS 334.7 bilioni, Mkoa 
wa Kusini Unguja kwa thamani ya TZS 258.1 bilioni, Mkoa wa Kusini 
Pemba kwa thamani ya TZS 57.7 bilioni na Mkoa wa Kaskazini Pemba 
kwa thamani ya TZS 9.1 bilioni mwaka 2022, (Jadweli namba 13).
 
Jadweli Namba 13: Mgawanyo wa Thamani za Miradi Kimkoa 
iliyoidhinishwa na ZIPA kwa Wazawa na Wageni (2018-2022) (TZS 
Milioni)

2.8.3 Mgawanyo wa Miradi Mipya Iliosajiliwa na ZIPA Kulingana na 
Mabara
Kati ya miradi 93 iliyoidhinishwa na ZIPA mwaka 2022 umiliki wa miradi 
kama ifuatavyo: Miradi 37 ni kutoka Bara la Afrika, miradi 33 kutoka 
Bara la Ulaya, miradi 17 kutoka Bara la Asia, miradi 4 kutoka Bara la 
Amerika na miradi 2 kutoka Bara la Australia. Hali hii inaonesha uwepo 
wa mwamko mkubwa kwa wawekezaji kutoka Bara la Afrika tofauti na 
hali ilivyokuwa miaka ya nyuma ambapo uwekezaji mkubwa ulikuwa ni 
kutoka Mabara ya Ulaya na Asia, (Jadweli namba 14).
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Jadweli Namba 13: Mgawanyo wa Thamani za Miradi Kimkoa iliyoidhinishwa na ZIPA 

kwa Wazawa na Wageni (2018-2022) (TZS Milioni) 

Mikoa ya Zanzibar 2018 2019 2020 2021 2022 

Mjini Magharibi 570,178 220,797 341,227 1,530,731 3,890,298 

Kaskazini Unguja 23,281 617,864 40,445 258,936 334,770 

Kusini Unguja 79,580 63,228 114,504 605,830 258,155 

Kusini Pemba 679 0 17,178 216,373 57,725 

Kaskazini Pemba 113,200 128,413 0 1,778 9,121 

Jumla 786,918 1,030,301 513,354 2,613,648 4,550,069 

Chanzo: Ofisi ya Mtakwimu Mkuu wa Serikali Zanzibar, 2023 

2.8.3 Mgawanyo wa Miradi Mipya Iliosajiliwa na ZIPA Kulingana na Mabara 

Kati ya miradi 93 iliyoidhinishwa na ZIPA mwaka 2022 umiliki wa miradi kama ifuatavyo: 

Miradi 37 ni kutoka Bara la Afrika, miradi 33 kutoka Bara la Ulaya, miradi 17 kutoka Bara la 

Asia, miradi 4 kutoka Bara la Amerika na miradi 2 kutoka Bara la Australia. Hali hii 

inaonesha uwepo wa mwamko mkubwa kwa wawekezaji kutoka Bara la Afrika tofauti na hali 

ilivyokuwa miaka ya nyuma ambapo uwekezaji mkubwa ulikuwa ni kutoka Mabara ya Ulaya 

na Asia, (Jadweli namba 14). 

     Jadweli Namba 14: Mgawanyo wa Miradi iliyosajiliwa kwa Mabara (2018-2022) 

Mabara 2018 2019 2020 2021 2022 

Afrika 13 20 13 38 37 

Europe 14 11 11 36 33 

Asia 4 7 3 13 17 

Amerika 0 3 3 9 4 

Australia 0 0 0 1 2 

Jumla 31 41 30 97 93 

     Chanzo: Ofisi ya Mtakwimu Mkuu wa Serikali Zanzibar, 2023     

2.8.4 Faida za Kiuchumi na Kijamii kutoka katika Uwekezaji 

i Kuongezeka kwa ukusanyaji wa mapato ya Serikali yatakayosaidia katika 

utekelezwaji wa miradi mengine nchini; 
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Jadweli Namba 14: Mgawanyo wa Miradi iliyosajiliwa kwa Mabara 
(2018-2022)

   
2.8.4 Faida za Kiuchumi na Kijamii kutoka katika Uwekezaji

i Kuongezeka kwa ukusanyaji wa mapato ya Serikali yatakayosaidia 
katika utekelezwaji wa miradi mengine nchini;

ii Kuongezeka kwa fursa za upatikanaji wa ajira zitokanazo na miradi 
nchini ambapo imepunguza ukosefu wa ajira na utegemezi wa ajira 
kutoka Serikalini;

iii Kuimarisha uhusiano mwema wa kiurafiki baina ya Zanzibar na 
mataifa mengine yanayokuja kuwekeza nchini;

iv Kupatikana kwa uingizwaji wa teknolojia mpya za kisasa pamoja 
na ujuzi kutoka kwa wataalamu wa nchi zinazokuja kuwekeza 
nchini;

v Kuimarika kwa taaluma ya uongozi na masoko katika sekta za 
kiuchumi nchini;

vi Kuongezeka kwa upatikanaji wa huduma bora za kijamii ikiwemo 
huduma za afya, huduma za elimu, huduma za makaazi na 
miundombinu nchini. 

2.9 Hali ya Upatikanaji wa Ajira
Kwa mwaka 2021/2022, jumla ya ajira mpya zilizopatikana ni 68,632 
kutoka ajira 66,656 mwaka 2020/2021, ambapo ajira kutoka Serikalini 
zimefikia 37,189 (wanaume ni 15,541 na wanawake ni 21,648). Ajira 
kutoka Mashirika ya Serikali zimefikia jumla ya 6,887 (wanaume ni 
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Jadweli Namba 13: Mgawanyo wa Thamani za Miradi Kimkoa iliyoidhinishwa na ZIPA 

kwa Wazawa na Wageni (2018-2022) (TZS Milioni) 

Mikoa ya Zanzibar 2018 2019 2020 2021 2022 

Mjini Magharibi 570,178 220,797 341,227 1,530,731 3,890,298 

Kaskazini Unguja 23,281 617,864 40,445 258,936 334,770 

Kusini Unguja 79,580 63,228 114,504 605,830 258,155 

Kusini Pemba 679 0 17,178 216,373 57,725 

Kaskazini Pemba 113,200 128,413 0 1,778 9,121 

Jumla 786,918 1,030,301 513,354 2,613,648 4,550,069 

Chanzo: Ofisi ya Mtakwimu Mkuu wa Serikali Zanzibar, 2023 

2.8.3 Mgawanyo wa Miradi Mipya Iliosajiliwa na ZIPA Kulingana na Mabara 

Kati ya miradi 93 iliyoidhinishwa na ZIPA mwaka 2022 umiliki wa miradi kama ifuatavyo: 

Miradi 37 ni kutoka Bara la Afrika, miradi 33 kutoka Bara la Ulaya, miradi 17 kutoka Bara la 

Asia, miradi 4 kutoka Bara la Amerika na miradi 2 kutoka Bara la Australia. Hali hii 

inaonesha uwepo wa mwamko mkubwa kwa wawekezaji kutoka Bara la Afrika tofauti na hali 

ilivyokuwa miaka ya nyuma ambapo uwekezaji mkubwa ulikuwa ni kutoka Mabara ya Ulaya 

na Asia, (Jadweli namba 14). 

     Jadweli Namba 14: Mgawanyo wa Miradi iliyosajiliwa kwa Mabara (2018-2022) 

Mabara 2018 2019 2020 2021 2022 

Afrika 13 20 13 38 37 

Europe 14 11 11 36 33 

Asia 4 7 3 13 17 

Amerika 0 3 3 9 4 

Australia 0 0 0 1 2 

Jumla 31 41 30 97 93 

     Chanzo: Ofisi ya Mtakwimu Mkuu wa Serikali Zanzibar, 2023     

2.8.4 Faida za Kiuchumi na Kijamii kutoka katika Uwekezaji 

i Kuongezeka kwa ukusanyaji wa mapato ya Serikali yatakayosaidia katika 

utekelezwaji wa miradi mengine nchini; 
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4,522 na wanawake ni 2,365) katika mwaka 2021/2022. Ajira binafsi 
24,556 (wanaume ni 15,947 na wanawake ni 8,609) mwaka 2021/2022. 
Kuongezeka kwa idadi ya ajira mpya mwaka 2021/2022 kumetokana na 
kuongezeka kwa uhitaji mkubwa wa wafanyakazi, (Jadweli namba 15).
 
Jadweli Namba 15: Mchanganuo wa Ajira Mpya kwa Sekta na Jinsia 
(2017/2018 – 2021/2022)     
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Jadweli Namba 15: Mchanganuo wa Ajira Mpya kwa Sekta na Jinsia (2017/2018 – 
2021/2022)      

 
Sekta 

 
Jinsia 

 
2017/2018 

 
2018/2019 

 
2019/2020 

 
2020/2021 

 
2021/2022 

 
Serikali 

Wanaume 14,975 14,562 15,545 16,190 15,541 

Wanawake 17,169 17,753 19,888 22,556 21,648 

Jumla 
ndogo 

32,144 32,315 35,433 38,746 37,189 

 
Mashirika 
ya Serikali 

Wanaume 3,639 4,395 4,306 4,526 4,522 

Wanawake 1,977 2,085 2,153 2,476 2,365 

Jumla 
ndogo 

5,616 6,480 6,459 7,002 6,887 

 
Binafsi 

Wanaume 14,206 16,031 17,102 14,141 15,947 

Wanawake 7,113 7,978 8,101 6,767 8,609 

Jumla 
ndogo 

21,319 24,009 25,203 20,908 24,556 

 
 
Jumla 

Wanaume 32,820 34,988 36,953 34,857 36,010 

Wanawake 26,259 27,816 30,142 31,799 32,622 

Jumla Kuu 59,079 62,804 67,095 66,656 68,632 

Chanzo: Ofisi ya Mtakwimu Mkuu wa Serikali Zanzibar, 2023 
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SURA YA TATU

3.0 SEKTA YA NJE
Sekta ya biashara ni sekta muhimu katika ukuaji wa uchumi wa nchi kwa 
kuongeza upatikanaji wa fedha za kigeni, kutoa fursa za ajira na kuongeza 
mapato ya Serikali. Zanzibar ni miongoni mwa nchi za visiwa zenye 
fursa nzuri ya ushindani wa kibiashara katika upande wa usafirishaji na 
uagiziaji wa bidhaa. Historia inaonesha kuwa Zanzibar ilikuwa ni kitovu 
cha biashara katika ukanda wa Afrika Mashariki.

3.1 Usafirishaji wa Bidhaa Nje ya Nchi
Usafirishaji wa bidhaa kwenda nje ya nchi mwaka 2022, umeongezeka 
na kufikia thamani ya TZS 180.3 bilioni kutoka thamani ya TZS 155.6 
bilioni mwaka 2021 sawa na ongezeko la asilimia 16. Miongoni mwa nchi 
zilizopokea mazao ya biashara yaliyosafirishwa kutoka Zanzibar mwaka 
2022 ni nchi ya Singapore kwa thamani ya TZS 56.5 bilioni, nchi ya 
Indonesia kwa thamani ya TZS 48.5 bilioni, nchi za Falme za Kiarabu 
(UAE) kwa thamani ya TZS 18.4 bilioni na nchi ya India kwa thamani ya 
TZS 13.7 bilioni. Mazao ya biashara yaliyosafirishwa ni pamoja na karafuu 
na mwani.

3.1.1 Usafirishaji wa Mazao ya Biashara (Karafuu na Mwani)
Mazao ya Karafuu na Mwani ni muhimu kwa kuendeleza uchumi wa 
Zanzibar kwa kuongeza upatikanaji wa ajira, kuongezeka kwa thamani ya 
usafirishaji pamoja na upatikanaji wa fedha za kigeni.

Kwa mwaka 2022, usafirishaji wa zao la karafuu kwenda nje ya nchi 
umefikia jumla ya tani 6,452.8 zenye thamani ya TZS 118.2 bilioni kutoka 
tani 6,775.5 zenye thamani ya TZS 115.3 bilioni zilizosafirishwa mwaka 
2021, sawa na ongezeko la thamani ya wastani wa asilimia 2.5 mwaka 
2022. Hii imetokana na kupanda kwa bei ya zao la karafuu kutoka wastani 
wa bei ya USD 7,500 mwaka 2021 hadi kufikia wastani wa bei ya USD 
8,137.5 kwa tani moja mwaka 2022, (Mchoro namba 16).
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Katika kulimarisha zao la karafuu Zanzibar, Serikali kupitia Shirika la 
Biashara la Taifa la Zanzibar (ZSTC) inaendelea kuchukua jitihada za 
kuliendeleza zao hilo ikiwemo kuweka bei zenye tija kwa wakulima, 
kuwapatia bima wakulima, kuweka vituo vya ununuzi wa karafuu karibu 
na mashamba ya karafuu, kutoa miche bure kwa Wizara ya Kilimo, 
Umwagiliaji, Maliasili na Mifugo ili wakabidhiwe wakulima wa zao la 
karafuu kwa lengo la kuongeza uzalishaji, kutoa elimu kwa wakulima 
kuhusiana na zao la karafuu. Vile vile, kutoa mikopo isiyokuwa na riba 
kwa wakulima, kuwauzia vifaa vya kilimo kama pishi, kapu na majamvi 
kwa bei ya chini na kuendelea kulitangaza zao la karafuu katika soko la 
Kimataifa.

Mchoro Namba 16: Tani na Thamani ya Usafirishaji wa Zao la Karafuu 
(2018-2022) (TZS Milioni)

 

Kwa mwaka 2022, usafirishaji wa zao la mwani umeongezeka kufikia tani 
13,972.5 zenye thamani ya TZS 16.0 bilioni kutoka tani 12,611.1 zenye 
thamani ya TZS 11.9 bilioni zilizosafirishwa nje ya nchi mwaka 2021, 
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karibu na mashamba ya karafuu, kutoa miche bure kwa Wizara ya Kilimo, Umwagiliaji, 

Maliasili na Mifugo ili wakabidhiwe wakulima wa zao la karafuu kwa lengo la kuongeza 

uzalishaji, kutoa elimu kwa wakulima kuhusiana na zao la karafuu. Vile vile, kutoa mikopo 

isiyokuwa na riba kwa wakulima, kuwauzia vifaa vya kilimo kama pishi, kapu na majamvi 

kwa bei ya chini na kuendelea kulitangaza zao la karafuu katika soko la Kimataifa. 

 Mchoro Namba 16: Tani na Thamani ya Usafirishaji wa Zao la Karafuu (2018-2022)       

(TZS Milioni) 

 
      Chanzo: Ofisi ya Mtakwimu Mkuu wa Serikali Zanzibar, 2023 

Kwa Mwaka 2022, usafirishaji wa zao la mwani umeongezeka kufikia tani 13,972.5 zenye 

thamani ya TZS 16.0 bilioni kutoka tani 12,611.1 zenye thamani ya TZS 11.9 bilioni 

zilizosafirishwa nje ya nchi mwaka 2021, sawa na ongezeko la thamani ya wastani wa 

asilimia 33.8 mwaka 2022. Hii imetokana na mwamko wa wakulima wa mwani kuongeza 

uzalishaji, elimu ya kuotesha na kutunza mashamba ya mwani na kuongezeka kwa soko la 

mwani duniani, (Mchoro namba 17). 
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sawa na ongezeko la thamani ya wastani wa asilimia 33.8 mwaka 2022. 
Hii imetokana na mwamko wa wakulima wa mwani kuongeza uzalishaji, 
elimu ya kuotesha na kutunza mashamba ya mwani na kuongezeka kwa 
soko la mwani duniani, (Mchoro namba 17).
 
Mchoro Namba 17: Tani na Thamani ya Usafirishaji wa Zao la Mwani 
(2018-2022)
 

 
3.2 Uagiziaji wa Bidhaa Nje ya Nchi
Thamani ya Uagiziaji wa bidhaa kutoka nje ya nchi imeongezeka na 
kufikia TZS 1,258.9 bilioni mwaka 2022 kutoka thamani ya TZS 968.6 
bilioni mwaka 2021 sawa na ongezeko la asilimia 30. Uagiziaji zaidi 
kwa mwaka 2022 umetoka katika nchi za Falme za Kiarabu (U.A.E) kwa 
thamani ya TZS 584.3 bilioni, China kwa thamani ya TZS 134.2 bilioni na 
Pakistan kwa thamani ya TZS 104.4 bilioni.  Aidha, bidhaa zilizoingizwa 
nchini, asilimia 20 ni bidhaa za mashine, asilimia 53 ni bidhaa za nishati 
ya mafuta pamoja na mali ghafi za viwandani na asilimia 27 ni bidhaa 
za vyakula. Uagiziaji wa bidhaa za chakula kama vile Mchele, Sukari na 
Unga wa ngano umeongezeka kwa mwaka 2022 ikilinganishwa na mwaka 
2021 kutokana na kuongezeka kwa mahitaji, (Jadweli namba 16).
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    Mchoro Namba 17: Tani na Thamani ya Usafirishaji wa Zao la Mwani (2018-2022) 

 
    Chanzo: Ofisi ya Mtakwimu Mkuu wa Serikali Zanzibar, 2023  
  

3.2 Uagiziaji wa Bidhaa Nje ya Nchi 

Thamani ya Uagiziaji wa bidhaa kutoka nje ya nchi imeongezeka na kufikia TZS 1,258.9 

bilioni mwaka 2022 kutoka thamani ya TZS 968.6 bilioni mwaka 2021 sawa na ongezeko la 

asilimia 30. Uagiziaji zaidi kwa mwaka 2022 umetoka katika nchi za Falme za Kiarabu 

(U.A.E) kwa thamani ya TZS 584.3 bilioni, China kwa thamani ya TZS 134.2 bilioni na 

Pakistan kwa thamani ya TZS 104.4 bilioni.  Aidha, bidhaa zilizoingizwa nchini, asilimia 20 

ni bidhaa za mashine, asilimia 53 ni bidhaa za nishati ya mafuta pamoja na mali ghafi za 

viwandani na asilimia 27 ni bidhaa za vyakula. Uagiziaji wa bidhaa za chakula kama vile 

Mchele, Sukari na Unga wa ngano umeongezeka kwa mwaka 2022 ikilinganishwa na mwaka 

2021 kutokana na kuongezeka kwa mahitaji, (Jadweli namba 16). 

2018 2019 2020 2021 2022
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Jadweli Namba 16: Uagiziaji wa Bidhaa Kuu za Chakula kwa Mwaka 
(2018 – 2022)
   

3.3 Urari wa Biashara
Kwa mwaka 2022, nakisi ya biashara imeongezeka na kufikia thamani ya 
TZS 1,078.6 bilioni kutoka thamani ya TZS 812.9 bilioni mwaka 2021, 
sawa na ongezeko la wastani wa asilimia 33 kutokana na kuongezeka 
kwa uagiziaji wa bidhaa mbali mbali zikiwemo za ujenzi kutokana na 
kuongezeka kwa uwekezaji na mahitaji. Usafirishaji wa mazao makuu ya 
biashara (karafuu na mwani) kwenda nje ya nchi umesaidia kupunguza 
nakisi hiyo ambayo ingeweza kuwa kubwa zaidi endapo hakukuwa na 
usafirishaji wa mazao hayo makuu, (Mchoro namba 18).

Mchoro Namba 18: Thamani ya Usafirishaji na Uagiziaji wa Bidhaa 
Nje ya Nchi kwa mwaka (2018-2022)  
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 Jadweli Namba 16: Uagiziaji wa Bidhaa Kuu za Chakula kwa Mwaka (2018 – 2022) 

   Tani 
 

Mwaka Mchele Sukari Unga wa Ngano 

2018 99,601 55,292 17,382 

2019 106,518 24,462 12,812 

2020 104,804 34,299 7,967 

2021 36,161 26,630 5,424 

2022 81,460 32,122 38,885 

    Chanzo: Ofisi ya Mtakwimu Mkuu wa Serikali Zanzibar, 2023 

3.3 Urari wa Biashara 

Kwa mwaka 2022, nakisi ya biashara imeongezeka na kufikia thamani ya TZS 1,078.6 bilioni 

kutoka thamani ya TZS 812.9 bilioni mwaka 2021, sawa na ongezeko la wastani wa asilimia 

33 kutokana na kuongezeka kwa uagiziaji wa bidhaa mbali mbali zikiwemo za ujenzi 

kutokana na kuongezeka kwa uwekezaji na mahitaji. Usafirishaji wa mazao makuu ya 

biashara (karafuu na mwani) kwenda nje ya nchi umesaidia kupunguza nakisi hiyo ambayo 

ingeweza kuwa kubwa zaidi endapo hakukuwa na usafirishaji wa mazao hayo makuu, 

(Mchoro namba 18). 

Mchoro Namba 18: Thamani ya Usafirishaji na Uagiziaji wa Bidhaa Nje ya Nchi kwa 
mwaka (2018-2022)   

 
      Chanzo: Ofisi ya Mtakwimu Mkuu wa Serikali Zanzibar, 2023 
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 Jadweli Namba 16: Uagiziaji wa Bidhaa Kuu za Chakula kwa Mwaka (2018 – 2022) 

   Tani 
 

Mwaka Mchele Sukari Unga wa Ngano 

2018 99,601 55,292 17,382 

2019 106,518 24,462 12,812 

2020 104,804 34,299 7,967 

2021 36,161 26,630 5,424 

2022 81,460 32,122 38,885 

    Chanzo: Ofisi ya Mtakwimu Mkuu wa Serikali Zanzibar, 2023 

3.3 Urari wa Biashara 

Kwa mwaka 2022, nakisi ya biashara imeongezeka na kufikia thamani ya TZS 1,078.6 bilioni 

kutoka thamani ya TZS 812.9 bilioni mwaka 2021, sawa na ongezeko la wastani wa asilimia 

33 kutokana na kuongezeka kwa uagiziaji wa bidhaa mbali mbali zikiwemo za ujenzi 

kutokana na kuongezeka kwa uwekezaji na mahitaji. Usafirishaji wa mazao makuu ya 

biashara (karafuu na mwani) kwenda nje ya nchi umesaidia kupunguza nakisi hiyo ambayo 

ingeweza kuwa kubwa zaidi endapo hakukuwa na usafirishaji wa mazao hayo makuu, 

(Mchoro namba 18). 

Mchoro Namba 18: Thamani ya Usafirishaji na Uagiziaji wa Bidhaa Nje ya Nchi kwa 
mwaka (2018-2022)   

 
      Chanzo: Ofisi ya Mtakwimu Mkuu wa Serikali Zanzibar, 2023 
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3.4 Uhaulishaji wa Bidhaa baina ya Zanzibar na Tanzania Bara

Uhaulishaji wa bidhaa baina ya Zanzibar na Tanzania Bara unapanda na 
kushuka kulingana na mahitaji ya bidhaa katika soko kwa muda husika. 
Kwa mwaka 2022, uhaulishaji wa bidhaa kutoka Zanzibar kwenda 
Tanzania Bara umeongezeka na kufikia thamani ya TZS 37.6 bilioni kutoka 
thamani ya TZS 33.9 bilioni mwaka 2021, ambayo ni sawa na ongezeko 
la asilimia 11 kwa mwaka 2022. Bidhaa zilizosafirishwa zaidi ni tende na 
dagaa.  Kwa upande wa uhaulishaji wa bidhaa kutoka Tanzania Bara kuja 
Zanzibar umeongezeka na kufikia thamani ya TZS 375.8 bilioni mwaka 
2022 kutoka thamani ya TZS 288.2 bilioni kwa mwaka 2021, sawa na 
ongezeko la asilimia 30.3 mwaka 2022. Bidhaa zilizohaulishwa ni pamoja 
na vileo, chakula na vifaa vya ujenzi, (Mchoro namba 19).

Mchoro Namba 19: Mchanganuo wa Uhaulishaji wa bidhaa baina ya 
Zanzibar na Tanzania Bara (2018-2022) (TZS Milioni)

 

Katika kukuza na kuimarisha sekta ya biashara, Serikali kupitia Wizara 
ya Biashara na Maendeleo ya Viwanda Zanzibar, imekuwa ikiendelea 
kuchukua hatua mbali mbali za kuendeleza sekta ya biashara ikiwemo:

i Kuratibu maonesho ya kibiashara ndani na nje ya Zanzibar;
ii Kuwatafutia masoko ya nje wajasiriamali wadogo wadogo na wa 

kati;
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3.4 Uhaulishaji wa Bidhaa baina ya Zanzibar na Tanzania Bara 

Uhaulishaji wa bidhaa baina ya Zanzibar na Tanzania Bara unapanda na kushuka kulingana 

na mahitaji ya bidhaa katika soko kwa muda husika. Kwa mwaka 2022, uhaulishaji wa bidhaa 

kutoka Zanzibar kwenda Tanzania Bara umeongezeka na kufikia thamani ya TZS 37.6 bilioni 

kutoka thamani ya TZS 33.9 bilioni mwaka 2021, ambayo ni sawa na ongezeko la asilimia 11 

kwa mwaka 2022. Bidhaa zilizosafirishwa zaidi ni tende na dagaa.  Kwa upande wa 

uhaulishaji wa bidhaa kutoka Tanzania Bara kuja Zanzibar umeongezeka na kufikia thamani 

ya TZS 375.8 bilioni mwaka 2022 kutoka thamani ya TZS 288.2 bilioni kwa mwaka 2021, 

sawa na ongezeko la asilimia 30.3 mwaka 2022. Bidhaa zilizohaulishwa ni pamoja na vileo, 

chakula na vifaa vya ujenzi, (Mchoro namba 19). 

Mchoro Namba 19: Mchanganuo wa Uhaulishaji wa bidhaa baina ya Zanzibar na 
Tanzania Bara (2018-2022) (TZS Milioni) 

 
    Chanzo: Ofisi ya Mtakwimu Mkuu wa Serikali Zanzibar, 2023 
 

Katika kukuza na kuimarisha sekta ya biashara Serikali kupitia Wizara ya Biashara na 

Maendeleo ya Viwanda Zanzibar, imekuwa ikiendelea kuchukua hatua mbali mbali za 
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i Kuratibu maonesho ya kibiashara ndani na nje ya Zanzibar; 

ii Kuwatafutia masoko ya nje wajasiriamali wadogo wadogo na wa kati; 

iii Kukuza ubunifu wa kibiashara ndani ya Zanzibar; na 
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iii Kukuza ubunifu wa kibiashara ndani ya Zanzibar; na
iv Kutoa taarifa zinazohitajika katika soko la ndani na la nje kwa 

wanunuzi wa kigeni.

Hatua hizi zinawahakikishia wafanyabiashara na wajasiriamali soko la 
kuuza bidhaa zao pamoja na kujenga uhusiano mwema wa kibiashara 
ndani na nje ya Zanzibar.
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SURA YA NNE
4.0 SEKTA YA FEDHA
Uimarishaji wa Sekta ya Fedha ni sehemu ya mkakati wa Serikali wa 
kuchochea ukuaji wa uchumi na kupunguza umaskini. Kwa kutambua 
umuhimu wa Sekta ya Fedha, Serikali imekua ikifanya mageuzi kadhaa 
tangu miaka ya 1990 kwa lengo la kuandaa mfumo mzuri wa kifedha 
unaozingatia mahitaji ya huduma za kifedha. Mageuzi hayo yalilenga 
kuboresha Sera za fedha, mifumo ya kisheria na udhibiti na kuimarisha 
huduma za kifedha (Soko la Mitaji na Dhamana, Benki, Hifadhi ya Jamii, 
Bima na Huduma ndogo ndogo za fedha) ambazo husaidia upatikanaji wa 
fedha za maendeleo kwa muda mrefu. Ofisi ya Rais - Fedha na Mipango 
kupitia Idara ya Sera za Kodi na Fedha ina jukumu la kusimamia maendeleo 
ya Sekta ya Fedha Zanzibar na kuhakikisha Sekta hii inakuwa imara, 
endelevu na yenye kusaidia katika kukuza uchumi wa nchi na kupunguza 
umasikini wa kipato kwa wananchi. Kwa kipindi cha Julai hadi Machi, 
2022/2023 Utekelezaji wa Sekta ya Fedha ulikuwa kama ifuatavyo;

4.1 Benki Kuu ya Tanzania (BoT)

Benki Kuu ya Tanzania ilianzishwa chini ya Sheria Namba 12 ya mwaka 
1966 ya Jamhuri ya Muungano wa Tanzania. Jukumu la msingi la Benki 
Kuu ya Tanzania ni kuandaa na kutekeleza Sera za kifedha za kudhibiti 
mfumko wa bei na kujenga mfumo imara wa fedha unaozingatia ukuaji 
endelevu wa uchumi. Pamoja na kusimamia mabenki na taasisi za fedha, 
kutoa ushauri kwa Serikali zote mbili (Serikali ya Jamhuri ya Muungano 
wa Tanzania (SMT) na Serikali ya Mapinduzi ya Zanzibar (SMZ) juu ya 
masuala ya uchumi na fedha, kusimamia na kudhibiti mifumo ya malipo 
nchini, kutengeneza na kusambaza noti na sarafu, kuhifadhi akiba ya fedha 
za kigeni na kutoa huduma za kibenki kwa Serikali na benki za biashara. 
Katika kipindi cha Julai 2022 hadi Machi 2023, BOT imeendelea kutekeleza 
majukumu yaliyoainishwa hapo juu kama ifuatavyo:
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4.1.1 Kuandaa na Kutekeleza Sera ya Fedha

Kusimamia na kushauri juu mwenendo wa ukuaji wa uchumi wa Zanzibar 
na kufuatilia na kudhibiti kasi ya mfumko wa bei. Katika kipindi cha 
mapitio mambo yaliyotekelezwa ni kama ifuatavyo:

(i) Ukuaji wa fedha taslimu wa asilimia 11.4;
(ii) Ukuaji wa ujazi wa fedha kwa tafsiri pana zaidi (M3) wa 

asilimia10.3;
(iii) Ukuaji wa mikopo kwa sekta binafsi wa asilimia 10.7; na
(iv) Kuwa na akiba ya fedha za kigeni inayotosha kuagiza bidhaa na 

huduma kutoka nje ya nchi.

Utekelezaji huu ulifanikiwa kudumisha kiwango cha kutosha cha ukwasi 
katika uchumi, hali ambayo imesaidia kuweka mazingira ya kuchochea 
ongezeko la ukuaji wa mikopo kwa sekta binafsi na kusaidia kufikiwa kwa 
vigezo vya makubaliano ya programu ya Shirika la Fedha la Kimataifa 
(IMF) kwa Tanzania chini ya mpango wa Extended Credit Facility (ECF).
Katika kipindi cha mapitio changamoto kadhaa zimetokea duniani 
ikiwemo: ongezeko la bei za nishati na bidhaa nyingine katika soko la 
dunia, hususan mafuta ya kula, ngano, mchele na mbolea na uhaba wa 
chakula katika nchi jirani. Hali hii ilisababisha kuongezeka kwa kasi ya 
mfumko wa bei kufikia wastani wa asilimia 7.0 kutoka wastani wa asilimia 
2.5 katika kipindi kama hicho 2021. 

Benki Kuu ya Tanzania ilipunguza kwa tahadhari kiwango cha ongezeko 
la ukwasi kwenye uchumi, hali ambayo iliendelea kuimarisha ukuaji wa 
shughuli za kiuchumi. Sera hii ilitekelezwa kwa kutumia nyenzo mbali 
mbali kama vile kuingia mikataba ya mauziano ya dhamana za Serikali kwa 
muda mfupi (repurchase agreements) na kwa kuuza dhamana maalum za 
Serikali kwa lengo la kupunguza ukwasi kwenye uchumi (liquidity papers). 
Riba ya siku moja katika soko la fedha baina ya mabenki ilipungua hadi 
wastani wa asilimia 3.59 katika kipindi cha mwezi Julai 2022 hadi Machi 
2023, kutoka asilimia 3.85 katika kipindi kama hicho mwaka 2022. Wastani 
wa ongezeko la ujazo wa fedha kwa tafsiri pana zaidi ulikua kwa asilimia 
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11.8, sambamba na lengo la asilimia 10.3 kwa mwaka 2022/23, wakati 
ukuaji wa fedha taslimu (reserve money) na mikopo kwa Sekta Binafsi 
ikiongezeka kwa wastani wa asilimia 16.3 na asilimia 21.9, mtawalia. 

Kiwango cha ukuaji wa mikopo kwa Sekta Binafsi kilikuwa juu ya lengo 
lililowekwa la asilimia 10.7 kwa mwaka 2022/23. Ukuaji huo ulitokana na 
kuimarika kwa uhitaji wa mikopo kwa Sekta Binafsi, kufuatia uwekezaji 
unaotekelezwa na Serikali kwenye miundombinu, uboreshwaji wa 
mazingira ya kufanya biashara, na sera wezeshi za kibajeti zinazoendelea 
kuchochea kuongezeka kwa shughuli binafsi za kiuchumi nchini.

4.1.2 Usimamizi na Udhibiti wa Mifumo ya Malipo Nchini

Mifumo ya Malipo ya Taifa inajumuisha shughuli zote zinazohusiana na 
malipo, mifumo, miundombinu, taasisi na watumiaji wa mifumo katika 
nchi. BoT imeendelea kusimamia na kudhibiti mifumo ya malipo nchini 
kwa kuzingatia Sheria mbali mbali.  Mifumo ya malipo nchini ipo katika 
makundi mawili:

i. Mifumo inayoendeshwa na Benki Kuu, ikijumuisha hasa mifumo 
ya malipo makubwa (zaidi TZS 10 milioni) ujulikanao kama 
Tanzania Interbank Settlement System (TISS); mfumo wa utumaji 
pesa kwa njia ya elektroniki (Electronic Funds Transfer, EFT) 
ambao hutumika kupitisha malipo mengi yenye thamani ndogo na 
mfumo wa malipo ya hundi (TACH).

ii. Mifumo inayosimamiwa na BoT ikiwemo:

a Mitandao ya malipo ya kadi (Card Payment Schemes/
Switches) mfano Umoja Switch, VISA Switch, MasterCard 
Switch na UnionPay Switch.

b Mitandao ya malipo ya kieletroniki inayotumiwa na mabenki 
kama vile mifumo ya huduma za kibenki kwa njia ya simu 
za mkononi (mobile banking); huduma za kibenki kupitia 
mtandao (internet banking); mashine za fedha (ATMs) na 
mashine za malipo ya kadi (POS).
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c Mifumo ya huduma za kifedha kwa njia ya simu za mikononi 
(mobile/electronic money).

Hadi kufikia Machi 2023, mifumo ya malipo nchini imeendelea kuwa 
salama na kufanya kazi kwa ufanisi na matumizi ya malipo kwa njia ya 
mtandao (Digital payment platforms) imeendelea kuimarika. Aidha, 
malipo ya EFT yameendelea vizuri, huku idadi ya matumizi ikiongezeka.
Utumiaji wa simu za mikononi kwa kupata huduma za kifedha umeendelea 
kuwa nguzo kubwa ya ushirikishwaji wa umma katika masuala ya kifedha. 
Hadi hufikia Machi 2023, idadi ya watu wazima waliokuwa wanatumia 
simu kupata huduma za kifedha ilifikia asilimia 82.7, ilikinganishwa na 
asilimia 80.4 iliyofikiwa mwaka 2021/22, (Mchoro namba 20).

Mchoro Namba 20: Asilimia ya watu wanaopata huduma za kifedha 
kwa njia ya simu

 

4.1.3 Kusambaza Noti na Sarafu

Benki Kuu ya Tanzania imeendelea kutimiza jukumu lake la kusambaza 
fedha (noti na sarafu) za kutosheleza mahitaji ya soko bila kusababisha 
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Mchoro Namba 20: Asilimia ya watu wanaopata huduma za kifedha kwa njia ya simu 

 
    Chanzo: Benki Kuu ya Tanzania, 2023 

4.1.3 Kusambaza Noti na Sarafu 

Benki Kuu ya Tanzania imeendelea kutimiza jukumu lake la kusambaza fedha (noti na sarafu) 

za kutosheleza mahitaji ya soko bila kusababisha mabadiliko ya mara kwa mara ya kasi ya 

upandaji wa bei ya bidhaa na huduma. Hadi kufikia Machi 2023, BoT ilisambaza jumla ya 

TZS 508.3 bilioni, zikiwepo TZS 450.3 bilioni kupitia Ofisi yake iliyopo Unguja na TZS 58.1 

bilioni kupitia Kituo cha Sarafu Pemba. 

4.1.4 Kuhifadhi Akiba ya Fedha za Kigeni za Nchi 

Benki Kuu ya Tanzaniani ni mtunzaji wa hazina ya fedha za kigeni kwa kuzingatia malengo 

ya usalama, ukwasi, faida na usimamizi wa madeni ya nje. Hadi kufikia Machi 2023, akiba ya 

fedha za kigeni ilitosheleza kuagiza bidhaa na huduma kutoka nje ya nchi kwa kipindi 

kisichopungua miezi 4.1, ikilinganishwa na malengo ya miezi minne iliyowekwa kwenye Sera 

ya Fedha. 

4.1.5 Utoaji wa Huduma za Kibenki kwa Serikali na Mabenki 

Miongoni mwa huduma za kibenki zinazotolewa ni kutunza amana za Serikali na taasisi zake 

pamoja na kufanya malipo kwa Serikali. Kutoa mikopo ya muda mfupi kwa Serikali kwa 

kutumia huduma yake ya overdraft. Kutunza amana za benki za biashara hapa nchini 

zikiwemo amana za wateja na benki za biashara (statutory minimum reserve requirement) 
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mabadiliko ya mara kwa mara ya kasi ya upandaji wa bei ya bidhaa na 
huduma. Hadi kufikia Machi 2023, BoT ilisambaza jumla ya TZS 508.3 
bilioni, zikiwepo TZS 450.3 bilioni kupitia Ofisi yake iliyopo Unguja na 
TZS 58.1 bilioni kupitia Kituo cha Sarafu Pemba.

4.1.4 Kuhifadhi Akiba ya Fedha za Kigeni za Nchi

Benki Kuu ya Tanzania ni mtunzaji wa hazina ya fedha za kigeni kwa 
kuzingatia malengo ya usalama, ukwasi, faida na usimamizi wa madeni 
ya nje. Hadi kufikia Machi 2023, akiba ya fedha za kigeni ilitosheleza 
kuagiza bidhaa na huduma kutoka nje ya nchi kwa kipindi kisichopungua 
miezi 4.1, ikilinganishwa na malengo ya miezi minne iliyowekwa kwenye 
Sera ya Fedha.

4.1.5 Utoaji wa Huduma za Kibenki kwa Serikali na Mabenki

Miongoni mwa huduma za kibenki zinazotolewa ni kutunza amana za 
Serikali na taasisi zake pamoja na kufanya malipo kwa Serikali. Kutoa 
mikopo ya muda mfupi kwa Serikali kwa kutumia huduma yake ya overdraft. 
Kutunza amana za benki za biashara hapa nchini zikiwemo amana za wateja 
na benki za biashara (statutory minimum reserve requirement) pamoja na 
kiasi cha amana kinachohitajika kwa ajili ya malipo au matumizi ya kila 
siku (clearing balances). BoT inaendelea kuwa mhifadhi na mlipaji kwa 
Taasisi za Serikali ya Mapinduzi ya Zanzibar na kutoa huduma za kibenki 
kwa benki za biashara zilizopo Zanzibar.

4.1.8 Huduma za Kibenki

Huduma za kibenki hapa Zanzibar zinaendelea kuimarika zikichangiwa 
na kukua kwa teknolojia, utumiaji wa njia mbadala wa kufikisha huduma 
kwa wateja ikiwa ni pamoja na mawakala wa benki (agent banking). Hadi 
kufikia Machi 2023, idadi ya benki zilizokuwa zikitoa huduma Zanzibar 
zilikuwa 14, ambazo ni; (CRDB, NMB, KCB, TCB, AMANA, NBC, PBZ, 
AZANIA, EQUITY, EXIM, NCBA, BOA, ABSA na DTB), huku idadi ya 
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matawi ya benki yakiwa 36, ambapo Pemba ilikuwa na matawi 9 na 
Unguja ikiwa na matawi 27. Idadi ya ATM zikiwa 94. Idadi ya mawakala 
wa benki wakiwa 1,559 wakijumuisha mawakala 291 waliokuwa Pemba 
na mawakala 1,268 waliopo Unguja. Maduka ya kubadili fedha za kigeni 
(bureau de change) yalikuwa 4. Benki zote za biashara zilizopo Zanzibar 
pia zinatoa huduma ya kubadilisha fedha.

4.1.9 Amana Zilizopo Benki - Zanzibar

Hadi kufikia Machi 2023, Amana katika benki zilizopo Zanzibar 
ziliongezeka hadi kufikia TZS 1,640 bilioni ikilinganishwa na TZS 1,595 
bilioni kwa mwezi unaoishia Machi 2022.

4.1.10 Mikopo

Mikopo ni sehemu ya rasilimali za benki na chanzo chake kikubwa ni 
Amana za wateja.  Uchambuzi wa mikopo unaonyesha kuwa kwa kipindi 
cha Julai 2022 hadi Machi 2023 thamani ya mikopo iliyotolewa ilifikia 
TZS 2,607.6 bilioni, ambayo ni ongezeko la asilimia 28.2 ikilinganishwa 
na kipindi kama hicho kwa mwaka 2022. Mikopo binafsi ilichukua zaidi 
ya nusu (asilimia 52) ya mikopo yote iliyotolea katika kipindi cha Julai 
2022 hadi Machi 2023 (Mchoro namba 21). Hii ilifuatiwa na sekta za 
biashara na utalii zilizopata wastani wa asilimia 11.3 kila moja. Mikopo 
kwa sekta ya kilimo iliongezeka hadi kufikia asilimia 5.8 ilikinganishwa 
na chini ya asilimia 1 iliyopata katika kipindi kama hicho mwaka 2021, 
(Jadweli namba 17).
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Jadweli namba 17: Sekta zilizofaidika na mikopo kutoka benki, 
Shilingi (Milioni)
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Jadweli namba 17: Sekta zilizofaidika na mikopo kutoka benki, Shilingi (Milioni) 

Sekta 

Julai 2021-
Machi 2022 

Julai 2022-
Machi 2023 Mgawanyo kwa Asilimia  

Shiling Milioni 
Jul 21-Mac 22 Jul 22-Mac 23 

Asilimia 

Kilimo 
                          

14,525.3  150,180.60 0.71 5.76 

Biashara 
                        

316,755.8  299,126.30 15.55 11.47 

Utalii 
                        

246,283.5  289,829.70 12.09 11.11 
Mawasiliano na 
Usafirishaji 

                          
51,590.6  27,828.00 2.53 1.07 

Ujenzi 
                          

56,023.4  76,299.40 2.75 2.93 
Uzalishaji 
viwandani 

                          
40,054.8  70,696.60 1.97 2.71 

Mikopo binafsi 
                        

881,202.8  1,365,255.50 43.26 52.36 
Taasisi nyengine za 
fedha 

                                
544.3  1,108.80 0.03 0.04 

Nyenginezo 
                        

429,829.9  327,290.20 21.1 12.55 

Jumla 
                    

2,036,810.4  
                        

2,607,615.1  
                                                     

100.0  
                            

100.0  
Chanzo: Benki za Biashara, 2023 
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Mchoro namba 21: Sekta zilizofaidika na mikopo kutoka Benki   
  

Angalizo: Sekta nyinginezo inajumuisha mikopo kwenye shughuli kama 
vile uchimbaji kokoto na mchanga, elimu na afya. 
 
4.1.11 Wakala wa Huduma za Kibenki

Hadi kufikia Machi 2023, Zanzibar ilikuwa na Wakala wa Benki (Agent 
Banking) 1,559 ambao ni asilimia 2.0 ya Mawakala wote nchini Tanzania. 
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Mchoro namba 21: Sekta zilizofaidika na mikopo kutoka Benki    

 
 Chanzo: Benki za Biashara, 2023 

 

Angalizo: Sekta nyinginezo inajumuisha mikopo kwenye shughuli kama vile uchimbaji 

kokoto na mchanga, elimu na afya.   

4.1.11 Wakala wa Huduma za Kibenki 

Hadi kufikia Machi 2023, Zanzibar ilikuwa na Wakala wa Benki (Agent Banking) 1,559 

ambao ni asilimia 2.0 ya Mawakala wote nchini Tanzania. Pemba Mawakala 291 na Unguja 

Mawakala 1,268. Thamani ya Miamala pia iliongezeka kwenye kuweka kwa asilimia 46 na 

kutoa kwa asilimia 43, (Jadweli namba 18).      
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Pemba Mawakala 291 na Unguja Mawakala 1,268. Thamani ya Miamala 
pia iliongezeka kwenye kuweka kwa asilimia 46 na kutoa kwa asilimia 43, 
(Jadweli namba 18).
     
Jadweli namba 18: Wakala wa Benki Zanzibar

4.1.12 Mwenendo wa Viwango vya Ubadilishaji wa Fedha za Kigeni 
(Exchange Rate Movement)

Hadi kufikia Machi 2023, shilingi ya Tanzania iliendelea kuwa tulivu dhidi 
ya dola ya Marekani, ikibadilishwa kwa wastani wa shilingi 2,321.13 kwa 
Dola moja ya Marekani, ikilinganishwa na shilingi 2,308.30 kwa Dola 
moja ya Marekani katika kipindi kama hicho mwaka 2021/22. Hii ilikuwa 
ni sawa na kupungua kwa thamani ya shilingi kwa wastani wa chini ya 
asilimia moja. Utulivu wa Shilingi ya Tanzania unatokana na  uwepo wa 
akiba ya fedha za kigeni, mfumko mdogo wa bei nchini ukilinganishwa na 
nchi Washirika wa kibiashara, nakisi ndogo ya urari wa bidhaa, huduma 
na uhamisho wa mali nchi za nje. Pamoja na hatua zilizochukuliwa katika 
kuongeza uwazi na utulivu katika soko la fedha za kigeni nchini.  
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        Jadweli namba 18: Wakala wa Benki Zanzibar 

Kuweka 

  
  
  

Julai 2021-Machi 2022 Julai 2022-Machi 2023 Badiliko (Thamani) 

Idadi ya 
Miamala 

Thamani: Milioni 
TZS Idadi ya Miamala 

Thamani: Milioni 
TZS 

Jul21-Mac22 - 
Jul 22-Mac 23 

Asilimia 

Pemba 
                      

710,745  
                     

98,823.00  
                                          

477,621  258495 
 

-- 

Unguja 
                      

982,277  
                   

391,232.00  
                                          

758,220  455872 
 

17 
Zanzibar 
Jumla 

                   
1,693,022  

                         
490,055  

                                       
1,235,841  

                                       
714,367  46 

Kutoa 

  
  
  

Julai 2021-Machi 2022 Julai 2022-Machi 2023 Badiliko (Thamani) 

Idadi ya 
Miamala 

Thamani: Milioni 
TZS   Idadi ya Miamala 

Thamani: Milioni 
TZS 

Jul21-Mac22 - 
Jul 22-Mac 23 -

Asilimia 

Pemba 
                      

464,017  
                           

55,103  
                                          

340,935  
                                         

82,553  50  

Unguja 
                      

362,968  
                         

202,178  
                                          

660,252  
                                       

285,559  41  
Zanzibar 
Jumla 

                      
826,985  

                         
257,281  

                                       
1,001,187  

                                       
368,112  43  

  Chanzo: Benki Kuu ya Tanzania, 2023    

4.1.12 Mwenendo wa Viwango vya Ubadilishaji wa Fedha za Kigeni (Exchange Rate 

Movement) 

Hadi kufikia Machi 2023, shilingi ya Tanzania iliendelea kuwa tulivu dhidi ya dola ya 

Marekani, ikibadilishwa kwa wastani wa shilingi 2,321.13 kwa Dola moja ya Marekani, 

ikilinganishwa na shilingi 2,308.30 kwa Dola moja ya Marekani katika kipindi kama hicho 

mwaka 2021/22. Hii ilikuwa ni sawa na kupungua kwa thamani ya shilingi kwa wastani wa 

chini ya asilimia moja. Utulivu wa Shilingi ya Tanzania unatokana na  uwepo wa akiba ya 

fedha za kigeni, mfumuko mdogo wa bei nchini ukilinganishwa na nchi Washirika wa 

kibiashara, nakisi ndogo ya urari wa bidhaa, huduma na uhamisho wa mali nchi za nje. 

Pamoja na hatua zilizochukuliwa katika kuongeza uwazi na utulivu katika soko la fedha za 

kigeni nchini.   

4.2 Benki ya Watu wa Zanzibar (PBZ) 

Sheria ya Makampuni (Zanzibar Companies Decree, Cap 153) ambayo ilibadilishwa kwa 

Sheria ya Makampuni namba 13 ya mwaka 2015 ilianzisha Benki ya Watu wa Zanzibar 
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4.2 Benki ya Watu wa Zanzibar (PBZ)
Sheria ya Makampuni (Zanzibar Companies Decree, Cap 153) ambayo 
ilibadilishwa kwa Sheria ya Makampuni namba 13 ya mwaka 2015 
ilianzisha Benki ya Watu wa Zanzibar (PBZ) ambayo inamilikiwa na 
Serikali ya Mapinduzi ya Zanzibar (SMZ) kwa asilimia mia moja (100 
asilimia). PBZ ilianzishwa mwaka 1966 na kufanya kazi kama benki ya 
rejereja, ikihudumia watu binafsi, biashara ndogo ndogo na za kati na 
wateja wakubwa wa Kampuni. PBZ hutoa huduma za benki za Kawaida 
na ilizindua dirisha la benki ya Kiislam (Islamic Banking). Benki hiyo 
imeweza kufungua matawi yake sehemu mbali mbali ndani na nje ya 
Zanzibar yakiwemo Dar es Salaam, Mwanza, Dodoma, Arusha, Mtwara, 
Mbeya na kwengineko.  

4.2.1 Majukumu ya Msingi ya PBZ

Majukumu ya msingi ya PBZ ni kupokea na kutunza amana za wateja; 
kutoa mikopo kwa sekta zote za kiuchumi; kutoa huduma za dhamana 
(guarantee) kufungua barua za mikopo (Letters of credit) kutuma fedha 
ndani na nje ya nchi; kutoa huduma za kielektroniki; sms; mobile banking 
na internet banking; kutoa huduma za kubadilisha fedha na kutoa ushauri 
kwa wateja kuhusiana na huduma za benki. 
 
4.2.2 Amana za Benki

Amana za benki zimeongezeka kwa asilimia 26 na kufikia TZS 1,111 bilioni 
mwezi Machi 2023 kulinganisha na TZS 0,881 bilioni zilizorikodiwa 
Machi 2022. Amana zinazohitajika (demand deposits) zimepanda kwa 
asilimia 19 kutoka TZS 547,939 milioni kwa mwezi wa Julai – Machi 
2022 hadi kufikia TZS 651,226 milioni mwezi wa Julai -Machi 2023. 
Amana za muda maalum (fixed deposits) zimeshuka kwa asilimia 2 
kutoka TZS 116,018 milioni kwa mwezi Julai – Machi 2022 mpaka TZS 
113,887 milioni mwezi wa Julai - Machi 2023 na Amana za akiba (Saving) 
zimepanda kwa asilimia 16 kutoka TZS 213,792 milioni kwa mwezi wa 
Julai – Machi 2022 hadi kufikia TZS 248,131 milioni mwezi wa Julai - 
Machi 2023, (Jadweli namba 19).
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Jadweli namba 19:  Amana za PBZ hadi kufikia Machi 2023
(Tarakimu katika Milioni)

Hadi kufikia Machi, 2023 viwango vya faida au Riba za amana vimefikia 
kama ilivyofafanuliwa katika jadweli hapa chini.

Jadweli Namba 20: Viwango vya faida elekezi/riba za Amana kufikia 
mwezi wa Julai-Machi 2023

4.2.3 Huduma za Mikopo

Hadi kufikia Machi 2023, mikopo iliyotolewa katika sekta tofauti inaonesha 
kukua kwa asilimia 40 kutoka TZS 628,668 milioni kwa mwezi wa Julai-
Machi 2022 hadi TZS 881,103 milioni kwa kipindi kama hicho 2023. 
Mikopo hiyo inaongozwa na Mikopo Mengineyo na watu binafsi. (Jadweli 
namba 21).
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Jadweli namba 19:  Amana za PBZ hadi kufikia Machi 2023 

(Tarakimu katika Milioni) 

 
MIEZI 

Amana 
zinazohitajika 

wakati wowote 
(demand 
deposits) 

Amana za 
muda maalum 

(fixed deposits) 

Amana 
za akiba 
(Saving) 

Amana 
nyengine 

Jumla 

JULAI-
MACHI,2023 

651,226 113,887 248,131 97,810 1,111,054 

JULAI –
MACHI,2022 

547,939 116,018 213,792 2,754 880,503 

ASILIMIA ZA 
KUPANDA 

19  -2  16 3,452  26 

Chanzo: Benki ya Watu wa Zanzibar (PBZ) 

 

Hadi kufikia Machi, 2023 viwango vya faida au Riba za amana vimefikia kama 

ilivyofafanuliwa katika jadweli hapa chini. 

 

Jadweli Namba 20: Viwango vya faida elekezi/riba za Amana kufikia mwezi wa Julai-

Machi 2023 

Aina za Amana Faida elekezi/Riba (asilimia) 

Amana za Akiba 3 

Amana za Muda Maalum miezi mitatu 3.5 kwa mwaka 

Amana za Muda Maalum miezi sita 5.5 kwa mwaka 

Amana za Muda Maalum miezi kumi na mbili 6.5 kwa mwaka 

 Chanzo: Benki ya Watu wa Zanzibar (PBZ), 2023 

 

4.2.3 Huduma za Mikopo 

Hadi kufikia Machi, 2023 mikopo iliyotolewa katika sekta tofauti inaonesha kukuwa kwa 

asilimia 40 kutoka TZS 628,668 milioni kwa mwezi wa Julai-Machi 2022 hadi TZS 881,103 

milioni kwa kipindi kama hicho 2023. Mikopo hiyo inaongozwa na Mikopo Mengineyo na 

watu binafsi. (Jadweli namba 21). 
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Jadweli namba 19:  Amana za PBZ hadi kufikia Machi 2023 

(Tarakimu katika Milioni) 

 
MIEZI 

Amana 
zinazohitajika 

wakati wowote 
(demand 
deposits) 

Amana za 
muda maalum 

(fixed deposits) 

Amana 
za akiba 
(Saving) 

Amana 
nyengine 

Jumla 

JULAI-
MACHI,2023 

651,226 113,887 248,131 97,810 1,111,054 

JULAI –
MACHI,2022 

547,939 116,018 213,792 2,754 880,503 

ASILIMIA ZA 
KUPANDA 

19  -2  16 3,452  26 

Chanzo: Benki ya Watu wa Zanzibar (PBZ) 

 

Hadi kufikia Machi, 2023 viwango vya faida au Riba za amana vimefikia kama 

ilivyofafanuliwa katika jadweli hapa chini. 

 

Jadweli Namba 20: Viwango vya faida elekezi/riba za Amana kufikia mwezi wa Julai-

Machi 2023 

Aina za Amana Faida elekezi/Riba (asilimia) 

Amana za Akiba 3 

Amana za Muda Maalum miezi mitatu 3.5 kwa mwaka 

Amana za Muda Maalum miezi sita 5.5 kwa mwaka 

Amana za Muda Maalum miezi kumi na mbili 6.5 kwa mwaka 

 Chanzo: Benki ya Watu wa Zanzibar (PBZ), 2023 

 

4.2.3 Huduma za Mikopo 

Hadi kufikia Machi, 2023 mikopo iliyotolewa katika sekta tofauti inaonesha kukuwa kwa 

asilimia 40 kutoka TZS 628,668 milioni kwa mwezi wa Julai-Machi 2022 hadi TZS 881,103 

milioni kwa kipindi kama hicho 2023. Mikopo hiyo inaongozwa na Mikopo Mengineyo na 

watu binafsi. (Jadweli namba 21). 
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Jadweli namba 21: Mikopo kwa Sekta iliyotolewa na PBZ kufikia 
mwezi wa Machi, 2023

Hadi kufikia Machi, 2023 kwa upande wa Faida/Riba za mikopo kwa 
wafanyakazi zimebadilika kutoka asilimia 16 kwa wafanyakazi zaidi ya 
miaka minne hadi saba  pamoja na asilimia 14 kwa wafanyakazi zaidi ya 
miaka miwili hadi miaka minne  kufikia asilimia 13, (Jadweli namba 22).

Jadweli Namba 22: Viwango vya faida/riba za mikopo hadi kufikia 
mwezi wa Julai Machi 2023
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Jadweli namba 21: Mikopo kwa Sekta iliyotolewa na PBZ kufikia mwezi wa Machi, 
2023 
Namba Sekta Bakaa (milioni) 

(Julai-Machi 2023) 
Bakaa (milioni) 
(Julai-Machi 2022) 

1 Kilimo 1,468 3,436 
2 Uvuvi - - 
3 Uzalishaji 17 - 
4 Ujenzi 12,771 9,632 
5 Mortgage 956 1,353 
6 Usafirishaji namawasiliano 1,671 2,255 
7 Biashara 17,090 27,182 
8 Utalii 859 967 
9 Hoteli na Migahawa 10,890 8,806 
10 Gesi - 64 
11 Elimu 593 697 
12 Afya 123 35 
13 Mengineyo 24,146 11,062 
14 Watu binafsi 810,519 563,179  

Jumla 881,103 628,668 
Chanzo: Benki ya Watu wa Zanzibar (PBZ), 2023 

 

Hadi kufikia Machi, 2023 kwa upande wa Faida/Riba za mikopo kwa wafanyakazi 

zimebadilika kutoka asilimia 16 kwa wafanyakazi zaidi ya miaka minne hadi saba  pamoja na 

asilimia 14 kwa wafanyakazi zaidi ya miaka miwili hadi miaka minne  kufikia asilimia 13, 

(Jadweli Namba 22). 

 

Jadweli Namba 22: Viwango vya faida/riba za mikopo hadi kufikia mwezi wa Julai 

Machi 2023 

Aina za Mikopo Riba (asilimia) 
Machi, 2022 

Riba (asilimia) 
Machi, 2023 

Mikopo ya wafanyakazi (hadi miaka mawili) 12 12 
Mikopo ya wafanyakazi (zaidi ya miaka miwili hadi 
minne) 

14 13 

Mikopo ya wafanyakazi (zaidi ya miaka minne hadi 
saba) 

16 13 

Mikopo ya Nyumba 14.5 14.5 
Mikopo ya Wastaafu 12 12 
Mikopo ya SME 18 18 
Mikopo ya Biashara 17 17 
Mikopo ya biashara (kwa fedha za kigeni) 8 8 

Chanzo: Benki ya Watu wa Zanzibar (PBZ), 2023  
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Jadweli namba 21: Mikopo kwa Sekta iliyotolewa na PBZ kufikia mwezi wa Machi, 
2023 
Namba Sekta Bakaa (milioni) 

(Julai-Machi 2023) 
Bakaa (milioni) 
(Julai-Machi 2022) 

1 Kilimo 1,468 3,436 
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3 Uzalishaji 17 - 
4 Ujenzi 12,771 9,632 
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6 Usafirishaji namawasiliano 1,671 2,255 
7 Biashara 17,090 27,182 
8 Utalii 859 967 
9 Hoteli na Migahawa 10,890 8,806 
10 Gesi - 64 
11 Elimu 593 697 
12 Afya 123 35 
13 Mengineyo 24,146 11,062 
14 Watu binafsi 810,519 563,179  

Jumla 881,103 628,668 
Chanzo: Benki ya Watu wa Zanzibar (PBZ), 2023 

 

Hadi kufikia Machi, 2023 kwa upande wa Faida/Riba za mikopo kwa wafanyakazi 

zimebadilika kutoka asilimia 16 kwa wafanyakazi zaidi ya miaka minne hadi saba  pamoja na 

asilimia 14 kwa wafanyakazi zaidi ya miaka miwili hadi miaka minne  kufikia asilimia 13, 

(Jadweli Namba 22). 

 

Jadweli Namba 22: Viwango vya faida/riba za mikopo hadi kufikia mwezi wa Julai 

Machi 2023 

Aina za Mikopo Riba (asilimia) 
Machi, 2022 

Riba (asilimia) 
Machi, 2023 

Mikopo ya wafanyakazi (hadi miaka mawili) 12 12 
Mikopo ya wafanyakazi (zaidi ya miaka miwili hadi 
minne) 

14 13 

Mikopo ya wafanyakazi (zaidi ya miaka minne hadi 
saba) 

16 13 

Mikopo ya Nyumba 14.5 14.5 
Mikopo ya Wastaafu 12 12 
Mikopo ya SME 18 18 
Mikopo ya Biashara 17 17 
Mikopo ya biashara (kwa fedha za kigeni) 8 8 

Chanzo: Benki ya Watu wa Zanzibar (PBZ), 2023  
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Hadi kufikia Machi 2023 vituo vya kubadilishia fedha za kigeni kwa 
Zanzibar ni vitano, ambapo kituo cha Forodhani kinatoa huduma za 
kubadilisha fedha za kigeni. Orodha ya vituo vya kubadilishia fedha, 
(Jadweli namba 23).

Jadweli Namba 23: Maduka ya Kubadilisha Fedha za Kigeni

4.2.4 Matawi, Vituo na Idadi ya Mawakala wa Benki kwa huduma za 
PBZ

Hadi kufikia Machi, 2023 PBZ ina jumla ya matawi kumi na nane (18) ndani 
na nje ya Zanzibar. Vituo kumi (10) vya kutoa huduma (service centers), 
Maduka ya kubadilishia fedha za kigeni (bureau de change) matano (5). 
Mawakala wa PBZ wamefikia 807 (Unguja 558, Pemba 146 na Tanzania 
bara 103) sawa na ongezeko la asilimia 283, ukilinganisha na mawakala 
285 katika kipindi cha Machi 2022. Mashine za kutolea fedha (ATM) 
zimefikia 44 ikilinganishwa na mashine 42 katika mwezi wa Machi, 2022, 
(Jadweli namba 24).  
 

 
 

62  

Hadi kufikia Machi 2023 vituo vya kubadilishia fedha za kigeni kwa Zanzibar ni vitano, 

ambapo kituo cha Forodhani kinatoa huduma za kubadilisha fedha za kigeni. Orodha ya vituo 

vya kubadilishia fedha, (Jadweli namba 23). 

 

       Jadweli Namba 23: Maduka ya Kubadilisha Fedha za Kigeni 

NAM PAHALA ZILIPO IDADI 
1. Forodhani 1 
2. Chawal (Jumba la Treni) 1 
3. Malindi 1 
4. Mlandege 1 
5. Uwanja wa Ndege 1 
 Jumla 5 

       Chanzo: Benki ya Watu wa Zanzibar (PBZ), 2023 

4.2.4 Matawi, Vituo na Idadi ya Mawakala wa Benki kwa huduma za PBZ 

Hadi kufikia Machi, 2023 PBZ ina jumla ya matawi kumi na nane (18) ndani na nje ya 

Zanzibar. Vituo kumi (10) vya kutoa huduma (service centers), Maduka ya kubadilishia fedha 

za kigeni (bureau de change) matano (5). Mawakala wa PBZ wamefikia 807 (Unguja 558, 

Pemba 146 na Tanzania bara 103) sawa na ongezeko la asilimia 283, ukilinganisha na 

mawakala 285 katika kipindi cha Machi 2022. Mashine za kutolea fedha (ATM) zimefikia 44 

ikilinganishwa na mashine 42 katika mwezi wa Machi, 2022, (Jadweli namba 24).   
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Jadweli namba 24: Mawakala wa PBZ kufikia Machi, 2023

4.2.5 Utekelezaji wa Benki ya Watu wa Zanzibar

Kufikia Machi 2023, PBZ imefanikiwa kupata faida ya TZS 42 bilioni 
ikilinganishwa na kiwango kilichokadiriwa cha TZS 32 bilioni sawa na 
ongezeko la asilimia 13 ya lengo. Kuongezeka kwa faida kunatokana na 
kuongezeka na mapato yanayotokana na riba, (Jadweli namba 25).
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Jadweli namba 24: Mawakala wa PBZ kufikia Machi, 2023 

MKOA WILAYA 
IDADI YA WAKALA 

MACHI, 2022 
IDADI YA WAKALA 

MACHI, 2023 
Mjini Magharibi Mjini 69 242 
 Magharibi A 24 98 
 Magharibi B 48 104 
Mkoa wa Kaskazini Kaskazini A 8 31 
 Kaskazini B 2 29 
Mkoa wa Kusini Kusini 12 35 
 Kati 2 19 
Kaskazini Pemba  26 64 
Kusini Pemba  42 82 
Mtwara  23 32 
Dar-es-Salaam  21 51 
Lindi  - 4 
Dodoma  - 10 
Mikoa Mengine  8 6 
Jumla  285 807 

Chanzo: Benki ya Watu wa Zanzibar (PBZ), 2023 

4.2.6 Utekelezaji wa Benki ya Watu wa Zanzibar 

Kufikia Machi 2023, PBZ imefanikiwa kupata faida ya TZS 42 bilioni ikilinganishwa na 

kiwango kilichokadiriwa cha TZS 32 bilioni sawa na ongezeko la asilimia 13 ya lengo. 

Kuongezeka kwa faida kunatokana na kuongezeka na mapato yanayotokana na riba, (Jadweli 

namba 25). 
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Jadweli namba 25. Uchambuzi wa Utekelezaji wa Mapato na Matumizi 
kwa mwaka wa fedha Julai, 2022 hadi Machi, 2023     

Kufikia Machi 2023, PBZ ilifanikiwa kukusanya mapato yenye jumla ya 
TZS 105 bilioni ikilinganishwa na kiwango kilichokadiriwa kukusanywa 
cha TZS 92 bilioni sawa na ongezeko la asilimia 113 la makadirio. Asilimia 
117 ya mapato hayo yalitokana na Riba za mikopo. Kwa kipindi hicho 
matumizi yalizidi kwa asilimia 3 ya malengo ya TZS 60 bilioni kwa miezi 
tisa, kufikia TZS 62 bilioni ambayo ni matumizi halisi. Kuongezeka kwa 
matumizi kumesababishwa na kuongezeka kwa matumizi yasiyo na riba 
na matumizi kwa malipo ya riba, (Jadweli namba 26).
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Jadweli namba 25. Uchambuzi wa Utekelezaji wa Mapato na Matumizi kwa mwaka wa 

fedha Julai, 2022 hadi Machi, 2023      

 

Chanzo: Benki ya Watu wa Zanzibar (PBZ), 2023 

Kufikia Machi 2023, PBZ ilifanikiwa kukusanya mapato yenye jumla ya TZS 105 bilioni 

ikilinganishwa na kiwango kilichokadiriwa kukusanywa cha TZS 92 bilioni sawa na 

ongezeko la asilimia 113 la makadirio. Asilimia 117 ya mapato hayo yalitokana na Riba za 

mikopo. Kwa kipindi hicho matumizi yalizidi kwa asilimia 3 ya malengo ya TZS 60 bilioni 

kwa miezi tisa, kufikia TZS 62 bilioni ambayo ni matumizi halisi. Kuongezeka kwa matumizi 

kumesababishwa na kuongezeka kwa matumizi yasiyo na riba na matumizi kwa malipo ya 

riba, (Jadweli namba 26). 

 

Milioni 
(TZS) 

                

MAFANIKIO 
YA 

MALENGO-
JULAI-

MACHI 2023 

Julai2022-
Machi 2023 

Julai 2022 -
Septemba 

20202 
Oktoba 2022-
Disemba 2022 

Januari 2022-
Machi 2023 

Miezi Tisa 
Robo mwaka 

2022 
Robo mwaka 

2022 
Robo Mwaka 

2022 
Matarajio 

Halisi 
Matarajio 

Halisi 
Matarajio 

Halisi 
Matarajio 

Halisi 
Mapato ya 
nayotokana 
na riba 

                 
65,758  

        
76,975  

                       
20,249  

        
22,386  

               
20,199  

         
26,888  

         
25,310  

         
27,701  117% 

Mapato 
yasiyo na 
riba 

                 
27,108  

        
28,333  

                          
7,933  

           
9,949  

                 
8,334  

           
8,496  

         
10,841  

           
9,888  105% 

Jumla ya 
Mapato 

                 
92,866  

      
105,308  

                       
28,182  

        
32,335  

               
28,533  

         
35,384  

         
36,151  

         
37,589  113% 

                    
Matumizi 
kwa 
malipo ya 
riba 

                 
12,920  

        
13,742  

                          
3,942  

           
4,412  

                 
3,896  

           
4,832  

           
5,082  

           
4,498  106% 

Matumizi 
yasio na  
riba 

                 
47,853  

        
49,225  

                       
15,139  

        
13,962  

               
15,705  

         
19,462  

         
17,009  

         
15,801  103% 

Jumla ya 
Matumizi 

                 
60,773  

        
62,967  

                       
19,081  

        
18,374  

               
19,601  

         
24,294  

         
22,091  

         
20,299  104% 

FAIDA 
                 
32,093  

        
42,341  

                          
9,101  

        
13,961  

                 
8,932  

         
11,090  

         
14,060  

         
17,290  132% 
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Jadweli namba 26. Mlinganisho wa Faida Halisi ya Miezi Tisa Kutoka 
Julai 2021-Machi 2022 Mpaka Julai 2022-Machi 2023 

4.2.6 Mafanikio na Changamoto Zinazoikabili PBZ

4.2.6.1 Mafanikio yaliyofikiwa katika kipindi cha Julai 2022 hadi 
Machi 2023 ni kama yafuatayo;

i. Kufungua Matawi mawili ya Dodoma yanayotoa huduma za 
benki ya kawaida na za Kiislamu. Pamoja na Kufungua vituo vya 
kutolea huduma Tandahimba Mtwara, ZIPA Maruhubi Zanzibar, 
Kigamboni na Tandika Dar es Salaam;

ii. Kuboresha huduma kwa kutoa huduma za VISA card, pia 
inakamilisha hatua za kutoa huduma za Master Card;

iii. Kuboresha upatikanaji wa huduma za Mawakala na huduma za 
ATM;

iv. Kujiendesha kwa faida;
v. Kuongezeka kwa rasilimali (assets) kufikiaTZS 1,547 bilioni 

katika mwezi wa Machi, 2023 ukilinganisha na TZS 1,062 bilioni 
kwa mwezi wa Machi,2022 ambalo ni ongezeko la asilimia 46 na 
ilifanikiwa kuingia katika kundi la mabenki makubwa Tanzania;

vi. Kuongezeka kwa Amana za wateja kwa asilimia 26 kutoka Amana 
za thamani ya TZS 0.881 bilioni mwezi wa Machi, 2022 hadi 
kufikia TZS 1,111 bilioni katika mwezi wa Machi, 2023; na
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Jadweli namba 26. Mlinganisho wa Faida Halisi ya Miezi Tisa Kutoka Julai 2021-Machi 

2022 Mpaka Julai 2022-Machi 2023  

Tarakimu ‘Milioni’ 
JULAI 2021-MACHI 

2022 

JULAI 2022-

MACHI 2023 

TOFAUTI YA 

asilimia 

Mapato yatokanayo na riba 60,025 76,975 28 

Mapato yasio ya riba 20,163 28,333 41 

Jumla ya mapato 80,188 105,308 31 

Matumizi kwa malipo ya riba 11,565 13,742 19 

Matumizi yasio na riba 50,362 49,225 -2 

Jumla ya matumizi 61,927 62,967 2 

FAIDA 18,261 42,341 132 

Chanzo: Benki ya Watu wa Zanzibar (PBZ), 2023    

4.2.7 Mafanikio na changamoto zinazoikabili PBZ 

4.2.7.1 Mafanikio yaliyofikiwa katika kipindi cha Julai 2022 hadi Machi 2023 ni kama 

yafuatayo; 

i. Kufungua Matawi mawili ya Dodoma yanayotoa huduma za benki ya kawaida na 

za Kiislamu. Pamoja na Kufungua vituo vya kutolea huduma Tandahimba Mtwara, 

ZIPA Maruhubi Zanzibar, Kigamboni na Tandika Dar es Salaam; 

ii. Kuboresha huduma kwa kutoa huduma za VISA card, pia inakamilisha hatua za 

kutoa huduma za Master Card; 

iii. Kuboresha upatikanaji wa huduma za Mawakala na huduma za ATM; 

iv. Kujiendesha kwa faida; 

v. Kuongezeka kwa rasilimali (assets) kufikiaTZS 1,547 bilioni katika mwezi wa 

Machi, 2023 ukilinganisha na TZS 1,062 bilioni kwa mwezi wa Machi,2022 

ambalo ni ongezeko la asilimia 46 na ilifanikiwa kuingia katika kundi la mabenki 

makubwa Tanzania; 

vi. Kuongezeka kwa Amana za wateja kwa asilimia 26 kutoka Amana za thamani ya 

TZS 0.881 bilioni mwezi wa Machi, 2022 hadi kufikia TZS 1,111 bilioni katika 

mwezi wa Machi, 2023; na 

vii. Kuongezeka kwa Mtaji wa benki kutoka TZS 127 bilioni mwezi wa Julai hadi 

Machi, 2022 hadi kufikia TZS 159 bilioni mwezi wa Julai hadi Machi 2023 sawa 

na ongezeko la asilimia 25.    
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vii. Kuongezeka kwa Mtaji wa benki kutoka TZS 127 bilioni mwezi 
wa Julai hadi Machi, 2022 hadi kufikia TZS 159 bilioni mwezi wa 
Julai hadi Machi 2023 sawa na ongezeko la asilimia 25.

   
4.2.6.2 Changamoto zinazokabiliwa na PBZ katika kipindi cha Julai 
2022 hadi Machi 2023 ni kama zifuatazo;

i. Kuwa na mtaji mdogo unaoizuia benki kuingia katika ushindani 
wa kutoa mikopo zaidi na kuongeza wingi wa matawi katika mikoa 
mengine ya Tanzania Bara; na

ii. Sheria ya Manunuzi na Uajiri zinazozingatia kuwa PBZ ni Taasisi 
ya Serikali tofauti na washindani wa PBZ katika soko.

4.2.8 Mpango na Utekelezaji wa PBZ
PBZ imeandaa Mpango Mkakati wake mpya wa kipindi cha miaka mitano 
(5) 2022-2026 kutokana na kumalizika kwa Mpango Mkakati wake wa 
miaka mitatu (3) 2017-2020 katika utekelezaji wa majukumu yake ili 
kufikia lengo kuu la kupata faida zaidi na kutanua wigo wa kutoa huduma 
zake za kifedha ndani ya Tanzania ambapo imebainika kuna uhitaji mkubwa 
wa huduma za benki.

Kwa lengo la kutanua wigo wa kufanya biashara pamoja na kuangalia 
ukuzaji wa idadi ya wateja (customer base) na kuhamasisha ukuaji wa 
Amana za wateja, kiujumla benki imeangalia mipango yake kupitia 
Mipango Mikuu ya Serikali ya SMZ na SMT. 

Malengo makuu ya benki yametayarishwa kwa kuzingatia:-
(a) Mipango Mkakati mpya wa miaka mitano ya benki (2022-2026)
(b) Dira ya Maendeleo ya Zanzibar 2050;
(c) Mpango wa Maendeleo wa Zanzibar 2021-2026 (ZADEP);
(d) Ilani ya Uchaguzi ya Chama Cha Mapinduzi; na
(e) Malengo ya Maendeleo Endelevu (SDGs).  

  



71

4.3.0 Mamlaka ya Usimamizi wa Bima Tanzania (TIRA)   
Mamlaka ya Usimamizi wa Shughuli za Bima Tanzania (TIRA) ni taasisi 
iliyoundwa kwa mujibu wa Sheria ya Bima namba 10 ya mwaka 2009 Sura 
394. Dhamira kuu ya Mamlaka ni kuunda, kukuza na kudumisha soko la 
bima jumuishi lililo salama, thabiti kwa kulinda manufaa ya wanufaika wa 
bima na jamii kwa ujumla.  
 
4.3.1 Shughuli za Mamlaka (TIRA)  
Shughuli za Mamlaka ya Usimamizi wa Bima Tanzania ni pamoja na 
Kuratibu na kutekeleza Sera ya masuala ya Bima nchini; Kuishauri Serikali 
kuhusu masuala yote yanayohusiana na Bima; Kusimamia na kuratibu 
mwenendo wa watoa huduma za Bima nchini; Kuweka kanuni, miongozo 
na taratibu za uendeshaji wa soko la Bima na kuhakikisha vinatekelezwa 
na kuweka viwango vya uendeshaji wa biashara ya bima vinavyopaswa 
kuzingatiwa na wadau wa soko la Bima. Mamlaka ina jukumu la kusajili na 
kutoa leseni kwa watoa huduma za Bima; kukagua watoa huduma za Bima; 
kutoa elimu ya Bima kwa umma na kuendeleza soko la Bima; kulinda haki 
za wateja wa Bima na kushughulikia malalamiko ya wananchi. 

4.3.2 Mfumo wa Kusimamia, Kuthibiti, Kutunza na Kuhakiki Bima 
(TIRA MIS) 

Katika kuhakikisha soko la bima linakua imara, thabiti na kutoa huduma 
kwa mujibu wa Sheria, Mamlaka ina mfumo unaojulikana kama TIRA 
RBS unatumika kusajili watendaji wa bima wakiwemo; Kampuni za Bima 
30, Madalali wa Bima 124, Mawakala wa Bima 1,367, Wakala Benki 30, 
Kampuni za Bima Mtawannyo 3, Kampuni za Takaful 1, Washauriwa 
Kampuni bima za Mtawanyo 6, Watathmini na Wakadiria Hasara 4, 
Makampuni ya Takwimu Bima 5, Wachunguzi 5, Kampuni za Bima 
Mtawanyo zenye udhibiti 22, Kampuni za Ushauriwa Udalali zenye uthibiti 
36. Mfumo huu unatumika kusajili makampuni yanayotoa huduma za Bima, 
kupata taarifa za Bima zinazotolewa na mashirika ya Bima nchini ili wadau 
na wananchi kwa ujumla waweze kuhakiki kirahisi uhalali wa Bima zao, 
lengo likiwa ni kutokomeza Bima bandia na kupata taarifa za mwenendo 
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wa soko kwa kila siku. Mfumo huu hutumiwa na makampuni, madalali na 
mawakala wa Bima kwa kuunganishwa na mifumo ya makampuni yote 
ya Bima, Jeshi la Polisi, NIDA, ZRA, TRA na BPRA, hivyo kuwezesha 
kugawana taarifa na kuwawezesha wateja wa Bima mbalimbali, kuhakiki 
taarifa za uhai na uhalali wa Bima. Halikadhalika, Jeshi la Polisi linatumia 
mfumo huo kusimamia sheria za usalama barabarani kwa ukaguzi wa 
vyombo vya moto. Mfumo huu hutumika katika kusajili watoa huduma 
za Bima wa ndani na nje kidijitali bila kulazimika kufika katika ofisi za 
Mamlaka. Mfumo huu pia unaipa Mamlaka ya kuweza kudhibiti watoa 
huduma za Bima wasiosajiliwa na wale wanaokiuka maadili ya Sheria, 
Kanuni na Miongozo ya Bima.

4.3.3 Msuluhishi wa Migogoro ya Bima (Ombudsman)
  
Ofisi ya Msuluhishi wa Migogoro ya Bima ni Taasisi inayojitegemea 
iliyoanzishwa chini ya Sheria ya Bima Namba 10 ya Mwaka 2009 Sura ya 
394.  Lengo la kuanzisha ofisi hii ni kutatua migogoro baina ya wateja wa 
Bima na Makampuni ya Bima kupitia njia za usuluhishi nje ya utaratibu wa 
kawaida wa kimahakama.  Shughuli za usuluhishi kwa upande wa Zanzibar 
hufanywa na Mamlaka ya Usimamizi wa Shughuli za bima Zanzibar. 
Migogoro ilioshindikana hapa Zanzibar baada ya hatua zote kufuatwa 
hupelekwa ofisi ya Msuluhishi wa Migogoro ya Bima (Ombudsman). Hadi 
kufikia Machi 2023 jumla ya migogoro miwili ilitokea, Mgogoro mmoja 
tayari umetatuliwa na mwengine upo katika hatua za kutatuliwa. 

Mamlaka tayari ishatoa miongozo kadhaa ikiwemo Miongozo ya Maafisa 
Wauza Bima; Miongozo ya Utoaji wa Bima Kidijitali; Miongozo ya viwango 
vya kimataifa vya taarifa ya kifedha (IFRS) 17; Miongozo ya Uendeshaji 
wa shughuli za Bima za Takaful; Miongozo ya Uwekezaji na Usimamizi 
wa Ukwasi; Miongozo ya Usimamizi wa Madai ya Bima; Miongozo ya 
Benkibima (Uendeshaji wa Biashara); na Miongozo ya Viwango vya Chini 
vya Mafao kwa Wahanga wa Ulemavu au Vifo vinavyotokana na Ajali za 
Vyombo vya Moto. Faida ya Miongozo yote hii ni kupanua wigo wa utoaji 
na upatikanaji wa huduma za Bima kwa umma; kulinda haki za wateja na 
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kuongeza ajira rasmi na zisizo rasmi katika mnyororo wa sekta ya Bima.

4.3.4 Hali ya Soko la Huduma za Bima Zanzibar 
Hadi kufikia Machi 2023 soko la Bima limeimarika kwa ukuajiwa asilimia 
195 na kuongezeka kwa watoa huduma za Bima kufikia kampuni za Bima 
15,  kuandikisha Bima zenye thamani ya TZS 37.7 bilioni kwa mikataba 
ya bima 54,284  ambapo jumla ya TZS 2.7 billion zililipwa kama fidia kwa 
wahanga 2,144 ( Jadweli namba 27 na 28).
Jadweli namba 27: Hali ya soko la huduma za Bima Zanzibar Julai 
2022 – Machi 2023
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Jadweli namba 27: Hali ya soko la huduma za Bima Zanzibar Julai 2022 – Machi 2023 

Na 

Makampuni 
ya Bima 

Thamani ya 
Bima za 
kawaida 

Idadi ya 
mikataba 
ya Bima 

za 
kawaida 

Thamani 
ya Bima 

za maisha 

Idadi ya 
mikataba 
ya Bima 

za 
maisha 

Jumla ya 
thamani ya 

Bima 

Jumla ya 
mikataba 
ya Bima 

1 
BUMACO          

655,416,909  
4,369     655,416,909 4,369 

2 
HERITAGE          

814,702,919  
2,828     814,702,919 2,828 

3 
JUBILEE 
Allianz 

      
7,697,266,651  

2,470     7,697,266,651 2,470 

4 
MAYFAIR          

547,547,523  
603     547,547,523 603 

5 
NIC            

81,261,908  
250 26,541,816 496 107,803,724 746 

6 
RELIANCE          

175,288,246  
699     175,288,246 699 

7 
SANLAM 
LIFE 

    15,090,361 346 15,090,361 346 

8 
STRATEGIES     

20,431,293,081  
28,721     20,431,293,081 28,721 

9 
UAP          

112,774,561  
544     112,774,561 544 

10 
ZIC       

6,350,346,036  
9,128     6,350,346,036 9,128 

11 
ICEA LION          

336,911,127  
1,170     336,911,127 1,170 

12 
FIRST 
ASSURANCE 

         
191,013,737  

931     191,013,737 931 

13 
GA 
INSURANCE 

         
192,339,282  

2,444     192,339,282 2,444 

14 
MO 
ASSURANCE 

           
18,126,425  

127     18,126,425 127 

15 
TANZINDIA            

13,632,432  
      13,632,432   

  JUMLA 37,617,920,837 54,284 41,632,177 842   37,659,553,014 55,126 
 Chanzo: Makampuni ya Bima yalipo Zanzibar, 2023 
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Jadweli namba 28: Hali ya malipo ya fidia ya Majanga ya Bima 
Zanzibar hadi Machi, 2023

4.3.5 Mafanikio ya Mamlaka ya Usimamizi wa Bima Tanzania   
i. Ongezeko la makusanyo ya ada za Bima kutoka TZS 12.8 bilioni 

kwa kipindi chaMachi 2022 hadi TZS 37.7 bilionMachi 2023 sawa 
na asilimia 195. Hii inatokana na ongezeko la makushanyo ya ada 
za Bima katika bidhaa za bima za: Moto, bima na Ufundi, kufuatiwa 
na bima ya Vyombo vya Moto. Kwa upande wa malipo ya fidia 
kumekuwa na mapungufu, kutoka; TZS 5.7 billion kwa kipindi 
kama hicho kuishia Machi 2022 hadi TZS 2.7 billion kufikia Machi 
2023, (Jadweli namba 29).
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Jadweli namba 28: Hali ya malipo ya fidia ya Majanga ya Bima Zanzibar hadi Machi, 

2023 

Na 

Makampuni 
ya Bima 

Thamani ya 
fidia za 

majanga ya 
Bima za 
kawaida 

Idadi ya 
fidia za 
Bima za 
kawaida 

Thamani 
ya fidia za 

majanga ya 
Bima za 
maisha  

Idadi ya 
fidia za 
Bima za 
maisha 

Jumla ya 
thamani ya 

fidia za 
majanga ya 

Bima 

Jumla 
ya 

idadi 
ya 

fidia 
za 

Bima 

1 
BUMACO                 

18,270,000  
18     18,270,000 18 

2 
HERITAGE               

229,677,045  
141     229,677,045 141 

3 

JUBILEE 
Allianz 

              
995,681,898  

104     995,681,898 104 

4 
MAYFAIR                 

50,964,394  
2     50,964,394 2 

5 
NIC                 

20,763,675  
2 19,630,122 53 20,763,675 55 

6 
RELIANCE                      

350,000  
1     350,000 1 

7 

SANLAM 
LIFE 

    248485756 1424 - 1425 

8 

STRATEGIES                 
18,065,801  

4     18,065,801 4 

9 
UAP                 

28,787,000  
5     28,787,000 5 

10 
ZIC            

1,060,645,294  
376     1,060,645,294 375 

11 
ICEA LION                 

29,427,138  
14     29,427,138 14 

  JUMLA 2,452,632,245 667 268,115,878 1,477 2,452,632,245 2,144 
Chanzo: Makampuni ya Bima yalipo Zanzibar, 2023 

4.3.5 Mafanikio ya Mamlaka ya Usimamizi wa Bima Tanzania    

i. Ongezeko la makusanyo ya ada za Bima kutoka TZS 12.8 bilioni kwa kipindi chaMachi 

2022 hadi TZS 37.7 bilionMachi 2023 sawa na asilimia 195. Hii inatokana na ongezeko 

la makushanyo ya ada za Bima katika bidhaa za bima za: Moto, bima na Ufundi, 

kufuatiwa na bima ya Vyombo vya Moto. Kwa upande wa malipo ya fidia kumekuwa 

na mapungufu, kutoka; TZS 5.7 billion kwa kipindi kama hicho kuishia Machi 2022 

hadi TZS 2.7 billion kufikia Machi 2023, (Jadweli namba 29). 

ii. Ongezeko la watoa huduma za Bima visiwani Zanzibar, ambapo soko la Bima la 

Zanzibar limekuwa na usajili wa kampuni za Bima 15 zikiwemo mashirika ya Bima ya 
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ii. Ongezeko la watoa huduma za Bima visiwani Zanzibar, ambapo 
soko la Bima la Zanzibar limekuwa na usajili wa kampuni za Bima 
15 zikiwemo mashirika ya Bima ya Serikali (ZIC na NIC), Madalali 
wa Bima wanne (4), Mawakala wa Bima 71 Benkiwakala wa Bima 
sita (6) na mkadiria hasara mmoja (1).

iii. Tasnia ya Bima kushiriki katika uchumi wa Gesi na Mafuta kwa 
Kuanzishwa kwa Muungano wa Kampuni za Bima za Utoaji wa 
Bima za Mafuta na Gesi (Oil and Gas Consortium).

iv. Jumla ya njia mpya nne (4) za usambazaji wa bidhaa za Bima 
zimeanzishwa ikiwa ni pamoja na: Benkiwakala wa Bima 
(Bancassurance); Bima ya Takaful (Takaful Operators); Utoaji 
Huduma za Bima Kidijitali (Insurance Digital Platforms) na Mfumo 
wa Maafisa Wauza Bima (Sales Force Executives);

v. Kuanzishwa kwa aina mpya za bidhaa za Bima ambapo jumla ya 
bidhaa 17 zimeanzishwa kwenye soko la Bima kukidhi mahitaji ya 
wananchi hususan wa kipato cha chini. Bidhaa hizi ni pamoja na 
huduma za Bima kwa ajili ya wafanyabiashara wadogo na wa kati 
na bidhaa za Kilimo na Uvuvi.

vi. Uunganishwaji wa mifumo ya TEHAMA ya usimamizi wa Bima kati 
ya TIRA na Mamlaka nyengine za Serikali Mfumo wa TEHAMA 
wa Bima ulioundwa na TIRA - TIRAMIS umeunganishwa na 
mifumo ya Mamlaka ya Kodi Tanzania, Jeshi la Polisi Tanzania na 
Mamlaka ya Udhibiti wa Usafiri Ardhini.

vii. Kuongezeka kwa wigo wa Bima za lazima ili kujumuisha masoko 
ya umma, majengo ya biashara, vyombo vya kusafiria majini na 
uagizaji wa bidhaa kutoka nje ya nchi;
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Jadweli namba 29: Hali ya Ukuwajiwa soko la Bidhaa za Bima Julai 
2022 – Machi 2023           

4.4 Shirika la Bima Zanzibar (ZIC) 
    
Shirika la Bima la Zanzibar lilianzishwa mwezi wa June mwaka 1969 
ni miongoni mwa Mashirika yanayomilikiwa na Serikali ya Mapinduzi 
ya Zanzibar kwa asilimia 100 likiwa chini ya Ofisi ya Rais - Fedha na 
Mipango Zanzibar. Shirika linaendelea kufanya kazi zake chini ya Sheria 
ya Msajili wa Hazina namba 6 ya mwaka 2021. Shirika lina jumla ya 
wafanyakazi 121 na jumla ya Mawakala na Madalali 177 na linafanya kazi 
zake kwa kupitia Ofisi ya Makao Makuu Mpirani Zanzibar, Kanda Pwani 
Dar es salaam, Kanda ya Ziwa Mwanza, Kanda ya kati Dodoma, Kanda 
ya Nyanda za Juu Kusini Mbeya, Kanda ya Kaskazini Arusha, Kanda ya 
Kusini Mtwara, Ofisi ya Mauzo Pemba, Ofisi ya mauzo Tanga, na Ofisi ya 
mauzo Kahama Mkoa wa Shinyanga. 
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Jadweli namba 29: Hali ya Ukuwajiwa soko la Bidhaa za Bima Julai 2022 – Machi 

2023            

Na Bidhaa 

Jumla ya 
ada za Bima 
(Julai 2021-
Machi 2022 

Jumla 
ya ada 
za 
Bima 
(Julai 
2022-
Machi 
2023 

Ziada/Pun
gufu (%) 

Jumla ya 
Fidia 
((Julai 
2021-Machi 
2022) 

Jumla ya 
Fidia 
((Julai 
2021-Machi 
2022) 

Ziada/Pun
gufu (%) 

1 Moto 
3,186,841,32

0.98 
                     
116,384  

265 3,765,710,2
32.11 

754,771,009
.15 

-80 

2 Ufundi 
303,957,002.

23 
                      
10,917  

259 54,117,305.
48 

332,542,960
.33 

514 

3 Majini 
1,018,044,10

7.94 
                      
15,741  

55 178,605,745
.30 

101,872,785
.50 

-43 

4 
Vyombo 
vya Moto 

4,990,560,52
4.51 

                     
170,359  

241 1,135,764,1
69.97 

1,072,455,4
92.34 

-6 

5 
Mchangan
yiko 

1,929,581,55
4.74 

                      
26,105  

35 203,257,379
.73 

102,948,368
.20 

-49 

6 Anga 
596,448,693.

43 
                        
1,201  

80 - 10,586,250.
00 

n/a 

7 Afya 
372,895,481.

76 
  100 - - n/a 

8 
Nyenginez
o 

282,090,808.
48 

                      
35,467  

1,157 57,610,454.
00 

77,455,379.
60 

34 

9 Maisha 
73,825,994.0

0 
                           
416  

44 383,724,849
.81 

268,115,877
.79 

-30 

  JUMLA 
12,754,245,4

88.07 
376,590

.00 
195 5,778,790,1

36.40 
2,720,748,1

22.91 
-53 

  Chanzo: Makampuni ya Bima yaliyopo Zanzibar, 2023   

4.4 Shirika la Bima Zanzibar (ZIC)      

Shirika la Bima la Zanzibar lilianzishwa mwezi wa June mwaka 1969 ni miongoni mwa 

Mashirika yanayomilikiwa na Serikali ya Mapinduzi ya Zanzibar kwa asilimia 100 likiwa 

chini ya Ofisi ya Rais - Fedha na Mipango Zanzibar. Shirika linaendelea kufanya kazi zake 

chini ya Sheria ya Msajili wa Hazina namba 6 ya mwaka 2021. Shirika lina jumla ya 

wafanyakazi 121 na jumla ya Mawakala na Madalali 177 na linafanya kazi zake kwa kupitia 

Ofisi ya Makao Makuu Mpirani Zanzibar, Kanda Pwani Dar es salaam, Kanda ya Ziwa 

Mwanza, Kanda ya kati Dodoma, Kanda ya Nyanda za Juu Kusini Mbeya, Kanda ya 

Kaskazini Arusha, Kanda ya Kusini Mtwara, Ofisi ya Mauzo Pemba, Ofisi ya mauzo Tanga, 

na Ofisi ya mauzo Kahama Mkoa wa Shinyanga.  

4.4.1 Majukumu Makuu ya Shirika la Bima Zanzibar 

Majukumu makuu ya Shirika la Bima la Zanzibar ni kama ifuatavyo: - 
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4.4.1 Majukumu Makuu ya Shirika la Bima Zanzibar

Majukumu makuu ya Shirika la Bima la Zanzibar ni kama ifuatavyo:-
a) Kusimamia mapato ya Shirika kutokana na vyanzo mbalimbali. 

Mapato hayo yanajumuisha mapato ya bima za magari, bima za 
moto, bima za meli, pamoja na mapato yatokanayo na uwekezaji;

b) Kusimamia Mali za Shirika kupitia usimamizi wa ununuzi, utunzaji 
na uondoaji wa mali za Shirika kwa mujibu wa Sheria ya Ununuzi;

c) Kusimamia fedha za Shirika ikiwemo usimamizi wa utekelezaji 
wa Bajeti yake kwa kila mwaka wa fedha, huduma za Uhasibu na 
ukaguzi wa ndani na ukaguzi wa nje; na

d) Kusimamia Teknolojia ya Habari na Mawasiliano (TEHAMA) 
kupitia mifumo inayohusisha kudhibiti mapato na matumizi ya 
Shirika. 

4.4.2 Uwekezaji wa Shirika

Uwekezaji wa Shirika umegawanyika katika maeneo yafuatayo: -   
 a. Hisa (Shares)        
Hadi kufikia Machi 2023 Shirika limeendelea kuwekeza jumla ya TZS 3.2 
bilioni katika makampuni mbalimbali katika mfumo wa ununuzi wa hisa, 
(Jadweli namba 30).
    
Jadweli namba 30: Hali ya Ununuzi wa Hisa Julai 2022 – Machi 2023

 b. Dhamana za akiba katika benki (Security Deposit)  

Shirika limewekeza jumla ya TZS 9.3 bilioni katika mabenki mbali mbali 
katika mfumo wa Amana za muda mrefu (Fixed Deposit), na Dhamana, 
(Jadweli Namba 31).

 
 

73  

a) Kusimamia mapato ya Shirika kutokana na vyanzo mbalimbali. Mapato hayo 

yanajumuisha mapato ya bima za magari, bima za moto, bima za meli, pamoja 

na mapato yatokanayo na uwekezaji; 

b) Kusimamia Mali za Shirika kupitia usimamizi wa ununuzi, utunzaji na 

uondoaji wa mali za Shirika kwa mujibu wa Sheria ya Ununuzi; 

c) Kusimamia fedha za Shirika ikiwemo usimamizi wa utekelezaji wa Bajeti yake 

kwa kila mwaka wa fedha, huduma za Uhasibu na ukaguzi wa ndani na 

ukaguzi wa nje; na 

d) Kusimamia Teknolojia ya Habari na Mawasiliano (TEHAMA) kupitia mifumo 

inayohusisha kudhibiti mapato na matumizi ya Shirika.  

4.4.2 Uwekezaji wa Shirika 

Uwekezaji wa Shirika umegawanyika katika maeneo yafuatayo: -    

a. Hisa (Shares)         

Hadi kufikia Machi 2023 Shirika limeendelea kuwekeza jumla ya TZS 3.2 bilioni katika 

makampuni mbalimbali katika mfumo wa ununuzi wa hisa, (Jadweli namba 30). 

     

        Jadweli namba 30: Hali ya Ununuzi wa Hisa Julai 2022 – Machi 2023 

Jina la Kampuni Idadi ya Hisa Bei ya Hisa Thamani ya Hisa 
TAN-REE 23,928 - 311,539,000 
ZEP-REE 134,404 - 2,199,655,864 
MWANI 11.53 asilimia - 450,000,000 
ZAFICO 10 asilimia - 261,000,000 
Jumla   3,222,194,864 

        Chanzo: Shirika la Bima Zanzibar, 2023 

 

b. Dhamana za akiba katika benki (Security Deposit)   

Shirika limewekeza jumla ya TZS 9.3 bilioni katika mabenki mbali mbali katika mfumo wa 

Amana za muda mrefu (Fixed Deposit), na Dhamana, (Jadweli Namba 31). 
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Jadweli Namba 31: Dhamana za akiba katika Benki Julai 2022 – 
Machi 2023

4.4.3 Mapato na Matumizi Shirika, Julai 2022– Machi 2023 

Mapato ya Shirika yanatokana na vianzio vyake vya mauzo ya Bima 
pamoja na faida zinazotokana na Uwekezaji. Katika kipindi cha Julai 2022 
hadi Machi 2023, Shirika limefanikiwa kukusanya jumla ya TZS 30.1 
bilioni ya mauzo ya Bima ambayo ni sawa na asilimia 81 ya makadirio ya 
kukusanya TZS 37 bilioni katika kipindi cha tathmini. Vile vile, Shirika 
limefanikiwa kupata jumla ya TZS 503 milioni ya mapato yanayotokana 
na Uwekezaji.  Shirika limeendelea kulipa gawio Serikalini kwa mujibu 
wa kiwango kilichowekwa baada ya kupatikana kwa faida. Hivyo, katika 
kipindi cha Julai 2022 hadi Machi 2023 Shirika limetoa jumla ya gawio 
TZS 300 milioni kwenda Serikalini. 
  
4.4.4 Mafanikio kwa Shirika la Bima

Chini ya Usimamizi wa Serikali ya Mapinduzi Zanzibar, Shirika limeendelea 
kufanya kazi zake kwa kutoa huduma bora kwa Wananchi Tanzania nzima 
na kuweza kukabiliana na ushindani uliopo katika Sekta ya Bima nchini na 
kupata mafanikio kama ifuatavyo: -

i. Uwezo wa Shirika katika maeneneo mbalimbali umekuwa 
ukiongezeka mwaka hadi mwaka kwa kutoa huduma bora kwa 
Wananchi kwa lengo la kujiongezea mapato;

ii. Shirika limeweza kulipa stahiki za madai ya ajali ya aina mbalimbali 
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               Jadweli Namba 31: Dhamana za akiba katika Benki Julai 2022 – Machi 2023 

Aina ya Uwekezaji Thamani Halisi 

Akiba za amana za muda mrefu (FDR) 6,308,000,000 

Dhamana (Bonds) 2,590,000,000 

Mifuko ya Umoja (Mutual Funds) 500,000,000 

Jumla 9,398,000,000 

            Chanzo: Shirika la Bima Zanzibar, 2023   

4.4.3 Mapato na Matumizi Shirika, Julai 2022– Machi 2023  

Mapato ya Shirika yanatokana na vianzio vyake vya mauzo ya Bima pamoja na faida 

zinazotokana na Uwekezaji. Katika kipindi cha Julai 2022 hadi Machi 2023, Shirika 

limefanikiwa kukusanya jumla ya TZS 30.1 bilioni ya mauzo ya Bima ambayo ni sawa na 

asilimia 81 ya makadirio ya kukusanya TZS 37 bilioni katika kipindi cha tathmini. Vile vile, 

Shirika limefanikiwa kupata jumla ya TZS 503 milioni ya mapato yanayotokana na 

Uwekezaji.  Shirika limeendelea kulipa gawio Serikalini kwa mujibu wa kiwango 

kilichowekwa baada ya kupatikana kwa faida. Hivyo, katika kipindi cha Julai 2022 hadi 

Machi 2023 Shirika limetoa jumla ya gawio TZS 300 milioni kwenda Serikalini.    

4.4.4 Mafanikio kwa Shirika la Bima 

Chini ya Usimamizi wa Serikali ya Mapinduzi Zanzibar, Shirika limeendelea kufanya kazi 

zake kwa kutoa huduma bora kwa Wananchi Tanzania nzima na kuweza kukabiliana na 

ushindani uliopo katika Sekta ya Bima nchini na kupata mafanikio kama ifuatavyo: - 

 

i. Uwezo wa Shirika katika maeneneo mbalimbali umekuwa ukiongezeka mwaka 

hadi mwaka kwa kutoa huduma bora kwa Wananchi kwa lengo la kujiongezea 

mapato; 

ii. Shirika limeweza kulipa stahiki za madai ya ajali ya aina mbalimbali ya halali 

na yaliyohakikiwa kwa wateja kwa wakati; 

iii. Shirika limeendelea kuwapatiwa mafunzo mbalimbali ya kuwajengea uwezo 

wafanyakazi  na kuimarishwa utendaji kazi; 

iv. Shirika limefanikiwa kuongeza wigo wa Biashara ya Bima kwa mashirikiano 

ya kimkakati na kampuni na benki mbalimbali “Bancassurance” kama vile 

(VODA Bima, Shirika la Posta Tanzania, NMB Bank, CRDB Bank, EXIM 

Bank, TCB Bank, BOA Bank, STANBIC Bank, Mwalimu Commercial Bank, 
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ya halali na yaliyohakikiwa kwa wateja kwa wakati;
iii. Shirika limeendelea kuwapatiwa mafunzo mbalimbali ya 

kuwajengea uwezo wafanyakazi  na kuimarishwa utendaji kazi;
iv. Shirika limefanikiwa kuongeza wigo wa Biashara ya Bima kwa 

mashirikiano ya kimkakati na kampuni na benki mbalimbali 
“Bancassurance” kama vile (VODA Bima, Shirika la Posta 
Tanzania, NMB Bank, CRDB Bank, EXIM Bank, TCB Bank, BOA 
Bank, STANBIC Bank, Mwalimu Commercial Bank, MUCOBA 
Commercial Bank na PBZ Bank). Lengo ni kuongeza mapato ya 
Shirika;

v. Kuendelea kutoa huduma bora na za kisasa kwa haraka kwa kupitia 
mifumo ya TEHAMA;

vi. Shirika limefanikiwa kuanzisha Kampuni Tanzu (Subsidiary 
Company) ya kutoa huduma za Bima ya kinga ya Kislam 
(TAKAFUL) kwa lengo la kutanua wigo wa kutoa huduma kwa 
Wananchi na kuongeza mapato ya Shirika; na

vii. Shirika limefanikiwa kuanzisha kinga ya bima ya Usafiri (Travelling 
Insurance).

4.5 Mfuko wa Hifadhi ya Jamii Zanzibar (ZSSF)

Mfuko wa Hifadhi ya Jamii Zanzibar (ZSSF), umeanzishwa chini ya Sheria 
namba 2 ya mwaka 1998 ambayo ilifanyiwa mapitio na kuundwa Sheria 
mpya namba 2 ya mwaka 2005 na kufanyiwa tena marekebisho kwa kuwa 
Sheria namba 10 ya mwaka 2016. Lengo kuu ni kutoa hifadhi ya jamii kwa 
njia ya kulipa mafao kwa wanachama wachangiaji katika Sekta za Serikali 
na Binafsi.   
Malengo mengine madogo ya Mfuko wa Hifadhi ya Jamii ni kama 
yafuatayo:

i. Kusajili wanachama waajiri, waajiriwa na wanaojiajiri;
ii. Kukusanya michango ya wanachama;
iii. Kuweka taarifa za wanachama kwa usahihi; na
iv. Kuwekeza fedha zinazokusanywa ili kuwezesha kuwalipa 

wanachama mafao yao.
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4.5.1 Utekelezaji wa Majukumu ya ZSSF

 4.5.1.1 Usajili
Hadi kufikia machi 2023, waajiri waliosajiliwa katika Mfuko wa Hifadhi ya 
Jamii 2,731 ukilinganisha na waajiri 2,390 waliosajiliwa machi 2022 ambao 
ni sawa na ongezeko la asilimia 14. Idadi ya wanachama waliosajiliwa 
na Mfuko wa Hifadhi ya Jamii hadi kufikia machi 2023 ni 119,277 kwa 
Mfuko wa lazima ukilinganisha na wanachama 108,697 kwa kipindi cha 
machi 2022 ambao ni sawa na ongezeko la asilimia 10. Aidha, idadi ya 
wanachama waliosajiliwa na Mfuko wa Hifadhi ya Jamii hadi kufikia machi 
2023 ni 11,986 kwa Mfuko Hiari ukilinganisha na wanachama 11,146 kwa 
kipindi cha machi 2022 ambao ni sawa na ongezeko la asilimia 8. 

4.5.1.2 Makusanyo ya Michango
Hadi kufikia Machi 2023, Michango iliyokusanywa ni jumla ya TZS 
97 bilioni ambapo kwa kipindi kilichoishia Machi 2022 Michango 
iliyokusanywa ni jumla ya TZS 69.8 Bilioni ikiwa ni sawa na ongezeko la 
asilimia 39 ya michango.

Hadi kufikia machi 2023, Michango ya Mfuko wa Hiari iliyokusanywa ni 
jumla ya    TZS 333 ambapo michango ya Mfuko wa Hiari iliyokusanywa 
ni jumla ya TZS 241 milioni ikiwa ni sawa na ongezeko la asilimia 38.

Kwa kulinganisha utekelezaji wa kipindi cha Julai 2022 hadi Machi 
2023na Julai 2021 hadi Machi 2022, Mfuko Mkuu ulifanikiwa kukusanya 
michango kutokana na mkakati uliowekwa kwenye ufuatiliaji wa waajiri.

4.5.1.3 Uwekezaji wa Mfuko
Mfuko umepanga kufanya kazi zake za Uwekezaji kwa weledi, umahiri 
na umakini mkubwa. Mfuko umekuwa ukifanya Upembuzi Yakinifu kwa 
miradi yote ambayo inaibuni na kuitekeleza, Aidha Mfuko kupitia Sera za 
Uwekezaji umeweka utaratibu wa kufanya maamuzi katika ngazi tofauti 
kulingana na ukubwa wa Uwekezaji husika.
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Uwekezaji wa Mfuko huzingatia vigezo muhimu vitano ambavyo ni:
i. Kuwepo kwa kiwango cha fedha kitachokidhi dhima za Mfuko za 

kulipa Mafao (liquidity);
ii. Kuwepo na usalama wa vitega uchumi hivyo (maximum safety);
iii. Vitega uchumi viwe vyenye kuleta faida (profitable opportunities);
iv. Kuwekeza katika miradi tofauti (adherence to diversification); na
v. Kujishirikisha katika majukumu ya kijamii na kiuchumi katika 

kuchangia maendeleo ya nchi (Social and economic utility).   
 

a) Kiwango cha Uwekezaji    
Thamani ya Mfuko hadi kufikia Machi 2023 imefikia jumla ya TZS. 782 
bilioni katika maeneo mbali mbali kama vile benki, majengo, mikopo, hati 
fungani na ununuzi wa hisa.

Mfuko wa Hifadhi umeendelea kuwekeza kwenye maeneo mawili ambayo 
ni Fedha na Majengo:

i. Uwekezaji kwenye masoko ya Fedha
Uwekezaji kwenye eneo la fedha umeendelea kwa mafanikio. Kwa kipindi 
hadi kufikia Machi 2023, Mfuko umewekeza jumla ya TZS 573 bilioni. 
Uwekezaji huo umefanyika katika namna tatu ambazo ni uwekezaji wa 
hisa, uwekezaji wa hati fungani za Serikali, uwekezaji wa benki wa muda 
mrefu na wa muda mfupi.

ii. Uwekezaji kwenye Majengo
Katika eneo la uwekezaji wa kwenye majengo jumla ya fedha zilizowekezwa 
hadi kufikia machi 2023jumla ya TZS208 bilioni.
         
Uwekezaji wa Mfuko unajumuisha uwekezaji wa benki, hati fungani za 
Serikali na kampuni, hisa, uwekezaji wa majengo na mikopo. Hadi kufikia 
Machi 2023, thamani ya uwekezaji wa Mfuko iliongezeka kwa asilimia 
16.12 kwa TZS 782 bilioni ulikinganisha na uwekezaji uliekezwa kwa 
robo ya tatu ya mwaka 2021/22 kwa kiasi cha TZS 674 bilioni. Ongezeko 
hilo linachangiwa na uwekezaji wa ziada uliofanywa katika kipindi hicho 
kutokana na ongezeko la michango na mapato.
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b) Mapato ya Uwekezaji  
Hadi kufikia machi 2023, Mfuko ulitarajia kukusanya jumla ya TZS 44 
bilionikatika uwekezaji na Mfuko umefanikiwa kukusanya TZS 45 bilioni 
ikiwa ni sawa na asilimia 102. Aidha, kwa kipindi kama hichi Julai 2021 
- Machi 2022 lengo lilikua ni kukusanya jumla yaTZS 39 bilioni katika 
uwekezaji na Mfuko umefanikiwa kukusanya TZS 41.6 bilioni ikiwa ni 
sawa na asilimia 106.

Mapato ya Mfuko kutokana na uwekezaji katika kipindi cha Julai 2022 hadi 
Machi 2023 yalifikia TZS45 bilioni ukilinganisha na mapato yaliyopatikana 
kwa kipindi kama hicho kwa mwaka 2021/22 yameongezeka kwa kiasi 
cha TZS 3.7 bilioni sawa na ongezeko la asilimia 8. 
 
4.5.2 Mafanikio ya Mfuko wa Hifadhi ya Jamii
Mfuko umeweza kutekeleza mambo yafuatayo: -

i. Kutokana na Uwekezaji unaoendelea kufanyika na kuongezeka 
Mapato ya uwekezaji na Ukusanyaji wa Michango, Mfuko 
umeendelea kuimarisha uhimilivu wake na kuongezeka uwezo wa 
kulipa Mafao kwa miaka 25 ijayo bila ya kutetereka.

ii. Kuanzishwa kwa Muunganiko wa Mifumo (System Integration) 
baina ya mifumo ya Mfuko na Ofisi ya Rais fedha na Mipango 
Zanzibar kwa kutumia Mfumo wa ZanMalipo kwenye ukusanyaji 
wa michango. Kumerahisisha Uingizaji wa taarifa za Michango 
kwa Wanachama wa Mfuko;

iii. Kuanzisha Mfumo wa kisasa wa kielektroniki wa kuhifadhi 
majalada ya wanachama, Mfumo huu umerahisiha upatikanaji 
wa kumbukumbu za mwanachama kwa muda Mfupi na kusaidia 
kulipa mafao ya mwanachama ndani ya siku 14. Pia Mfumo huo 
umesaidia kuzitunza taarifa katika hali ya ubora, taarifa ambazo 
zinaweza kuhifadhiwa kwa zaidi ya miaka 30 bila ya kuharibika. 
Aidha Mfumo huo unasaidia kuweka taarifa nyingi katika sehemu 
ndogo;
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iv. Katika kuhakikisha Serikali inakusanya taarifa za Wafanyakazi 
wote wa Sekta Binafsi, Mfuko umeanzisha Mfumo maalum wa 
kukusanya taarifa hizo pamoja na taarifa za kuchakata mafao ya 
upotevu wa Ajira, Mfumo ambao utendaji kazi wake umeunganishwa 
na Kamisheni ya Kazi;

v. Kuimarisha kitengo cha Uhusiano na Elimu kwa Umma kwa 
kukiwezesha kukipatia vifaa vya kisasa ambapo imepelekea 
kupunguza gharama kubwa za kutayarisha na kurusha matangazo 
na kutoa Elimu kwa Umma kwa Ufanisi;

vi. Kutokana na Uimara wa Ukwasi, Mfuko umendelea kulipa Kiinua 
Mgongo na Pencheni ya wastaafu kwa muda tuliojiwekea (kwa 
Upande wa Pencheni Mfuko unalipa kila Mwezi tarehe 15 ili 
kuwapunguzia wazee Msongamano katika benki zilizopo) bila ya 
kuathirika uwezo wetu wa Kifedha.

4.5.3 Miradi Inayotekelezwa

Pamoja na kuwekeza kwenye masoko ya fedha na maeneo mengine yenye 
fursa nzuri za uwekezaji, Mfuko tayari ushapanga na kuanza kutekeleza 
Miradi ya kijamii yenye tija na maslahi kwa Taifa kama ifuatavyo;   

i Mradi wakituochaa Daladala cha Kijangwani, umefikia hatua za 
kumpatia “award letter” Kampuni ya CRJE (EA) LTD.

ii Ujenzi wa kituo cha mabasi cha Malindi umeshapatiwa ruhusa 
kutoka Serikalini na upo katika hatua za kumtafuta mshauri elekezi.

iii Ujenzi wauegeshaji gari Malindi, umewekwa saini na Kikosi 
Maalum cha Kuzuia Magendo (KMKM) na kumpatia “award 
letter”.

iv Ujenzi waeneo la Michezo na Biashara Mbweni upo katika hatua 
za kumtafuta mkandarasi kwa ajili kuanza ujenzi kuanzia robo ya 
nne ya mwaka 2022/23.  
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4.6 Taasisi Ndogo Ndogo za Fedha (Microfinance)

Taasisi zisizo za benki kama vile taasisi ndogo ndogo za huduma za 
fedha zina mchango mkubwa katika ukuaji wa uchumi wa Zanzibar kwa 
ujumla na kwa mtu mmoja mmoja. Taasisi hizo zisizo rasmi ni pamoja 
na kampuni ndogo za karadha, kampuni za mikopo midogo ya nyumba, 
skimu za uwekezaji wa pamoja, Vyama vya Ushirika vya Akiba na Mikopo 
(SACCOS), Asasi zisizo za Serikali za Fedha, Kampuni za huduma ndogo 
ndogo za Fedha, watoa huduma wa mifumo ya malipo na wawekezaji 
binafsi. 

4.6.1 Idara ya Maendeleo ya Ushirika Zanzibar

Idara hii ipo chini ya Ofisi ya Rais Kazi, Uchumi na Uwekezaji Zanzibar. 
Idara ina dhamana ya kusimamia maendeleo na shughuli za Vyama vya 
Ushirika Zanzibar na imeanzishwa rasmi mwaka 1980, kwa mujibu wa 
Sheria ya Vyama vya Ushirika Zanzibar Namba 3 ya mwaka 1979. Kwa 
sasa Idara ya Maendeleo ya Ushirika inaendeshwa kwa mujibu wa Sheria 
ya Vyama vya Ushirika Namba 15 ya mwaka 2018, Sera ya Maendeleo ya 
Ushirika 2014 na Kanuni mbili (Kanuni ya SACCOS na Kanuni ya Vyama 
vya Uzalishaji) za mwaka 2019.

4.6.2 Maendeleo ya Ushirika Zanzibar

Hadi kufikia Machi 2023, jumla ya Vyama vya Ushirika vilivyosajiliwa 
ni 1,822, SACCOS 218 na vyama vya uzalishaji na utoaji wa huduma ni 
1,820. Idara ya Maendeleo ya Ushirika, imekagua hesabu za Vyama vya 
Ushirika 390 (Unguja 122 na Pemba 268). Idara imefuatilia uendeshaji wa 
shughuli za vyama vya ushirika, utunzaji wa vitabu, utekelezaji wa Sheria 
na kutoa ushauri wa kitaalamu kwa vyama 292 (Pemba 235 na Unguja 
57). Idara imeendeleza utoaji wa mafunzo mbali mbali yakiwemo Dhana 
ya Ushirika, Ujasiriamali, Uendeshaji, Muundo, Uongozi na utawala bora 
na utunzaji wa hesabu katika vyama vya ushirika. Kupitia mabaraza ya 
Ushirika kiwilaya, elimu juu ya masuala ya Sera, Sheria na kanuni za 
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Ushirika, Utaratibu wa usajili, misingi na kanuni za vyama vya ushirika. 
Jumla ya washiriki 3,861 (wanawake 1,961; wanaume 1,900) kutoka 
vyama 1,893 (Unguja; 1,047: Pemba 839) wamefaidika. Aidha, washiriki 
wengine 381 walipatiwa mafunzo ya udhibiti wa mikopo, umuhimu wa 
Elimu na Mafunzo ya Bima yaliyotolewa na wadau wakiwemo Benki 
ya CRDB, Shirika la Bima la Taifa na Chuo Kikuu cha Ushirika Moshi. 
Mafunzo haya yalitolewa katika kongamano la maadhimisho ya Siku ya 
Ushirika Duniani.  

a) Kubadilishana Uzoefu wa kiutendaji kwa kujenga mahusiano:
Katika kuimarisha mahusiano mema kati ya sekta ya ushirika - 
Zanzibar na Tanzania Bara, Idara imeratibu ziara tatu za mafunzo, 
ambapo Chama cha Ushirika wa Hai Rural Teacher SACCOS 
kutoka Mkoa wa Kilimanjaro walitembelea Vyama viwili hapa 
Zanzibar (Furahia Wanawake na Mtule AMCOS) na Ushirika wa 
Makuli Multipurpose Cooperative Bandarini Zanzibar walitembelea 
ushirika wa Bandari Dar-Es-Salaam. Aidha, watendaji wa ushirika 
waletembelea Mradi wa Youth Living in Costal Area katika Wilaya 
za Korogwe na Handeni Mkoani Tanga.  Lengo la ziara hizo ni 
kubadilishana uzoefu wa kiutendaji na kujenga mahusiano mema 
baina ya vyama vya ushirika vya Tanzania Bara na Zanzibar. Idara 
imeratibu maadhimisho ya Siku ya Ushirika Duniani ambapo kilele 
kilifanyika Uwanja wa Gombani, Chake Chake Pemba. Maadhimisho 
hayo yaliambatana na shughuli za kufanya usafi katika maeneo 
mbali mbali ya Unguja na Pemba, ziara za mafunzo na Kongamano 
lililojumuisha wanaushirika 157 (wanawake 66; wanaume 91) na 
ujumbe wa mwaka huu ulikua ni “Ushirika Kujenga Dunia iliyo 
Bora”.

b) Uhakiki  na utatuz wa Migogoro wa Vyama vya Ushirika:
Idara imeendesha zoezi la uhakiki wa Vyama vya Ushirika kwa 
Wilaya zote 11 Unguja na Pemba. Lengo ni kujua idadi ya Vyama 
vya Ushirika vilivyohai, Idadi ya wanachama waliokuepo, ajira 
walizotoa, thamani ya mitaji ya vyama, mahitaji ya mafunzo 
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pamoja na changamoto zinazozikabili vyama hivi. Kwa sasa 
Idara inakamilisha ripoti ya zoezi hilo, ambayo inategemewa 
kuwasilishwa mwezi Mei 2023. Jumla ya migogoro mitatu (3) 
ilijitokeza, Idaraimeshiriki kutatua migogoro kwenye Vyama vya 
Ushirika ambavyo ni Bandari Tax SACCOS, Makuli Multi-purpose 
Cooperative na Ushirika wa Nahusika. Aidha Vyanzo vya Migogoro 
hiyo ni ukiukwaji wa misingi na Sheria ndogo ndogo za vyama. 
Kwa matokeo haya, ikilinganishwa idadi ya migogoro iliyojitokeza 
kwa kipindi kama hichi cha julai-Machi, 2021/2022 imepungua kwa 
asilimia 72.7 ambapo jumla ya migogoro 11 iliyojitokeza kwenye 
Vyama vya Ushirika.  

4.6.3 Mafanikio ya Idara ya Maendeleo yaUshirika

Mafanikio yaliyopatikana kwa Vyama vya Ushirika kwa kipindi cha Julai-
Machi, 2022/2023 ni kama yafuatayo: -

a) Sekta ya Ushirika imeanza kujitegemea kwa mitaji, ambapo Chama 
kikuu cha Ushirika cha Fedha “Faraja Union Ltd” Zanzibar kimetowa 
mikopo ya TZS 68 Milioni - kwa vyama vidogo, vya kilimo cha 
mpunga – Cheju, pembejeo za kilimo cha mwani- Micheweni, 
mikopo ya mifumo na vifaa vya usimamizi wa SACCOS-kwa 
SACCOs ya walimu (TDS) na Makuli M.Cooperative, pia vifaa 
vya ofisi (Photocopy) kwa ushirika wa Sawazisho Mkoani na 
Mkorofi si Mwenzetu- Konde. Kati ya mkopo uliotolewa, TZS 60 
Milioni zimerudishwa;

b) Kujua mahitaji halisi ya mafunzo kwa viongozi na wanachama, 
ambayo yatasaidia kuandaa mipango ya mafunzo ya muda mrefu 
(training master plan) programu za mafunzo, miongozo ya utoaji 
wa mafunzo na vitini rejea vya mafunzo.

c) Kuandaa mkataba wa maridhiano baina ya Idara ya Maendeleo ya 
Ushirika Zanzibar na Tume ya Maendeleo ya Ushirika Tanzania 
iliyokoko Dodoma.   
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4.6.4 Mamlaka ya Masoko ya Mitaji na Dhamana (CMSA)
Masoko ya mitaji ni sehemu ya mfumo wa Sekta ya Fedha inayowezesha 
upatikanaji wa fedha za muda mrefu, yaani zaidi ya mwaka mmoja, kwa 
ajili ya kugharamia shughuli za maendeleo. Fedha za kugharamia shughuli 
za maendeleo huweza kupatikana kwa kuuza hisa za kampuni (shares), 
hati fungani za kampuni (corporate bonds), hati fungani za Serikali 
(Government bonds) au vipande katika uwekezaji wa pamoja (collective 
investment schemes). Fedha hupatikana kutoka kwa watu binafsi, taasisi, 
kampuni na hatimaye huwekezwa katika sekta ya uzalishaji na hivyo 
kuchochea maendeleo ya uchumi.

Mamlaka ya Masoko ya Mitaji na Dhamana ilianzishwa chini ya Sheria 
ya Masoko ya Mitaji na Dhamana ya mwaka 1994 sura ya 79 ambapo 
Sheria hii inatumika pande zote mbili za Jamhuri ya Muungano. Sheria 
hii inakwenda sambamba na kanuni na taratibu kumi na tisa zinazoongoza 
masuala mahsusi ya masoko ya mitaji.  Mamlaka ya Masoko ya Mitaji 
na Dhamana imepewa mamlaka ya kisheria ya kudhibiti masoko kupitia 
kifungu cha 10 cha Sheria ya Masoko ya Mitaji na Dhamana. Aidha, Sheria 
ya Masoko ya Bidhaa (Commodity Exchanges Act, 2015) imeipa CMSA 
nguvu ya kusimamia masoko ya bidhaa na watendaji wake hapa nchini. 
CMSA inasimamia masoko kwa kutoa leseni kwa watendaji wa masoko 
ya mitaji na masoko ya bidhaa kwa kufanya ufuatiliaji wa shughuli zao. 
  
4.6.5 Majukumu Makuu ya Mamlaka (CMSA)

Kifungu cha 10 cha Sheria ya Masoko ya Mitaji na Dhamana kinabainisha 
malengo na majukumu ya Mamlaka kama ifuatavyo:-

c) Kuendeleza na kusimamia biashara katika masoko ya mitaji ili 
kuhakikisha kwamba biashara inafanyika kwa kufuata Sheria, 
taratibu na miongozo ili kuleta usawa na haki kwawashiriki;

d) Kusajili na kutoa leseni kwa masoko ya dhamana, watendaji na 
washauri wauwekezaji;

e) Kuandaa kanuni na miongozo katika sekta husika ili kulinda maslahi 
ya wawekezaji, kusimamia uadilifu na usalama wa masoko dhidi 
ya vitendo viovu; na
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f) Kutoa ushauri kwa Serikali kuhusu masuala yanayohusu biashara 
ya masoko ya mitaji.

4.6.5.1 Kuongeza idadi ya bidhaa katika masoko ya mitaji 

Masoko ambayo dhamana hutolewa kwa umma kwa mara ya kwanza 
ambapo kampuni au Serikali huweza kupata fedha kwa ajili ya miradi ya 
uwekezaji wa muda mrefu. Shughuli zilizotekelezwa katika Masoko ya 
Awali zilikuwa ni pamoja na kuongeza idadi ya bidhaa na huduma katika 
masoko ya mitaji. 
 
Hadi kufikia Machi 2023, Mamlaka ilichambua na kuidhinisha bidhaa 
mpya sita (6), Bidhaa zilizoidhinishwa ni kama ifuatavyo;  

i Hati fungani inayokidhi misingi ya Shariah inayoitwa KCB 
Fursa Sukuk, ambapo kiasi cha TZS 11 bilioni kilipatikana, sawa 
na mafanikio ya asilimia 110. Hati fungani hii imeweka historia 
ya kuwa hati fungani ya kwanza inayokidhi misingi ya Shariah 
kutolewa kwa umma na kuorodheshwa katika Soko la Hisa la 
Dar es Salaam. Fedha zilizopatikana zinatumika kuwekeza katika 
biashara ndogo na za kati zinazokidhi misingi ya Shariah;

ii Hati fungani ya Benki ya NBC yenye thamani ya TZS 300 bilioni 
itakayotolewa katika awamu ya sita. Mauzo ya awamu ya kwanza 
iliyoitwa NBC Twiga Bond yalifanyika, ambapo kiasi cha TZS 
38.9 bilioni kilipatikana, sawa na mafanikio ya asilimia 130. Fedha 
zilizopatikana zinatumika kutoa mikopo kwa ajili ya kuendeleza 
kampuni za wajasiriamali wadogo na wa kati katika mnyororo wa 
thamani wa kilimo biashara;

iii Hati fungani aina ya (Sukuk) iliyotolewa na Taasisi ya Fedha Imaan, 
ambapo kiasi cha TZS 24.03 bilioni kilipatikana sawa na mafanikio 
ya asilimia 146. Fedha zilizopatikana zinatumika kuwekeza katika 
biashara ndogo na za kati zinazokidhi misingi ya Shariah;

iv Hati fungani aina ya Sukuk iliyotolewa na Benki ya Amana, 
ambapo kiasi cha TZS 6.75 bilioni kilipatikana, sawa na mafanikio 
ya asilimia 135. Fedha zilizopatikana zinatumika kuwekeza katika 
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biashara ndogo na za kati zinazokidhi misingi ya Shariah;
v Mfuko wa Uwekezaji wa Pamoja unaoitwa Faida Fund, 

unaoendeshwa na Taasisi ya ‘Watumishi Housing Investments’ 
(WHI). Mauzo ya awali ya Mfuko huu yamewezesha kupatikana 
kiasi cha TZS 12.95 bilioni, ikiwa ni mafanikio ya asilimia 173. 
Mfuko huu unatoa fursa ya kuwekeza kwa kuanzia TZS 10,000 
hivyo, kuwezesha wawekezaji wa kada mbalimbali ikiwa ni pamoja 
na vijana, wanawake, makundi maalum kunufaika na uwekezaji 
katika masoko ya fedha; kujenga utamaduni wa kuweka akiba; na 
kuwawezesha wananchi kushiriki katika uchumi; na

vi Hati fungani kwa ajili ya kuendeleza Sekta ya Nyumba na 
Makazi iliyotolewa na Kampuni ya Tanzania Mortgage Refinance 
(TMRC) yenye thamani ya TZS 10 bilioni, ikiwa ni toleo la nne 
(4) la programu ya muda wa kati wa Hati fungani yaani Medium 
Term Note Programme (MTN) ya kampuni ya TMRC yenye 
jumla ya thamani ya TZS 120 bilioni. Mauzo ya hati fungani hii 
yamefunguliwa tarehe 3 Aprili 2023 na kufungwa tarehe 24 Aprili 
2023. Fedha zitakazopatikana zitatumika kutoa mikopo kwa ajili 
ya kuendeleza sekta ya nyumba na makazi.

4.6.5.2 Soko la Upili 

Masoko ambayo yanawezesha wawekezaji kuuza na kununua dhamana 
ambazo zilizotolewa katika masoko ya awali.
Shughuli zilizotekelezwa katika soko la upili zilikuwa ni pamoja na utoaji 
leseni kwa watendaji wa Soko na usimamizi wa biashara katika soko.

i.  Utoaji Leseni
 Mamlaka ilipanga kutoa leseni 154 za utendaji katika masoko ya 

mitaji. Katika kipindi kilichoishia Machi 2023, jumla ya leseni 
166 zilitolewa. Leseni hutolewa baada ya Mamlaka kuchambua na 
kujiridhisha kuwa waombaji wanakidhi matakwa ya Sheria. Leseni 
zilizotolewa zilikuwa katika makundi yafuatayo: Soko la Hisa 
(1); Soko la Bidhaa (1); Hifadhi Kuu ya Dhamana (1); kampuni 
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za utendaji katika Soko la Hisa (16); Watendaji katika Soko la 
Bidhaa (5); Watendaji katika Soko la Hati fungani (8); Washauri 
Wateule (6); Washauri wa Uwekezaji (19); Mifuko ya Uwekezaji 
wa Pamoja (10); Mameneja wa Mifuko ya Uwekezaji wa Pamoja 
(11); Watunza Dhamana (6); na Wawakilishi wa Taasisi zinazotoa 
huduma katika masoko ya mitaji (82).

ii.  Usimamizi wa Soko
 Mamlaka inasimamia masoko ya mitaji kwa kutumia mfumo 

wa vihatarishi (Risk Based Supervision) na kuhakikisha kuwa 
shughuli katika masoko zinafanyika kwa mujibu wa Sheria, Kanuni 
na Taratibu. Kufika Machi 2023 shughuli zilizofanyika ni kama 
ifuatavyo:

a) Mamlaka ilisimamia masoko ya mitaji kwa kutumia mfumo 
unaozingatia vihatarishi yaani Risk Based Supervision (RBS) 
ambapo mfumo huu umewezesha kuchambua na kubaini mapema 
vihatarishi ambavyo vinaweza kuathiri utendaji wa Soko la Hisa, 
kampuni za watendaji wa Soko la Hisa, washauri wa uwekezaji, 
mifuko ya uwekezaji wa pamoja, kampuni zilizoorodheshwa 
kwenye soko la hisa, na watendaji wengine katika masoko ya 
mitaji. Uchambuzi uliofanywa umewezesha kubaini vihatarishi na 
kuchukua hatua stahiki, hivyo kuwezesha masoko ya mitaji kuwa 
salama, himilivu na imara. Mfumo wa RBS unatumika kimataifa 
na umesaidia watendaji wa soko kubaini viashiria hatarishi na 
kudhibiti mapema athari ambazo zingeweza kujitokeza. Kwa 
ujumla, utendaji katika masoko ya mitaji ulikuwa salama na 
uliendeshwa kwa mujibu wa sheria, kanuni na taratibu husika.

b) Mamlaka ilisimamia kampuni za watendaji wa soko la hisa, 
washauri wa uwekezaji, mifuko ya uwekezaji wa pamoja, kampuni 
zilizoorodheshwa kwenye soko la hisa, na watendaji wengine 
katika masoko ya mitaji kwa kufanya yafuatayo: -

i.  Kukagua kampuni za watendaji wa soko la hisa (on-site inspections) 
na kuchambua taarifa za mahesabu (Off-site surveillance);
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ii.  Kuchambua taarifa kuhusu mipango ya uwekezaji wa pamoja 
kuhusu uzingatiaji wa sheria na taratibu;

iii.  Kuchambua taarifa za hesabu za kampuni zilizoorodhesha hisa zao 
sokoni (DSE) ili kuhakikisha kuwa zinatoa taarifa kwa wanahisa 
na umma kwa ujumla kulingana na kanuni za kimataifa za utoaji 
taarifa za fedha (IFRS) na Sheria ya Kampuni ya mwaka 2002; na

iv. Kufuatilia kwa wakati shughuli za kibiashara kupitia mfumo wa 
kufanyia biashara wa kielektroniki (ATS) wa DSE pamoja na 
Mfumo Mkuu wa Hifadhi (Central Securities Depository and 
Registry - CSDR).

4.6.6 Biashara Katika Soko La Hisa La Dar es Salaam (DSE)
 
Mwenendo wa biashara katika soko la hisa kufikia Machi 2023 ni kama 
ifuatavyo;  
 
4.6.6.1 Mauzo katika Soko la Hisa (Equity Market Turnover)

Mauzo katika Soko la Hisa yaliongezeka kwa asilimia 2.90 na kufikia 
TZS 119.21 bilioni katika kipindi kilichoishia Machi 2023, ikilinganishwa 
na mauzo ya TZS 115.85 bilioni katika kipindi kilichoishia Machi 2022. 
Kuongezeka kwa mauzo kumetokana na kuongezeka kwa ushiriki wa 
wawekezaji katika masoko ya mitaji kutokana na elimu inayotolewa 
na Serikali kupitia Mamlaka ya Masoko ya Mitaji na Dhamana kwa 
kushirikiana na wadau wengine.

(a)   Mtaji wa Soko 
 Mtaji wa Soko la Hisa kwa kampuni za ndani yaani Domestic Market 

Capitalisation katika kipindi kilichoishia Machi 2023 uliongezeka 
kwa asilimia 16.97 na kufikia TZS 10.82 trilioni ikilinganishwa na 
TZS 9.25 trilioni katika kipindi kilichoishia Machi 2022. Aidha, 
Mtaji wa Jumla wa Soko la Hisa yaani Total Market Capitalisation 
katika kipindi kilichoishia Machi 2023 uliongezeka kwa asilimia 
2.47 na kufikia TZS 15.74 trilioni ikilinganishwa na TZS 15.36 
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trilioni katika kipindi kilichoishia Machi 2022. Kuongezeka kwa 
mtaji wa Soko la Hisa kulitokana na kuongezeka kwa bei ya hisa za 
baadhi ya kampuni zilizoorodheshwa katika Soko la Hisa. Kampuni 
hizo ni pamoja na CRDB Bank Plc, DSE Plc, National Investment 
Company Limited (NICO), NMB Bank Plc, Swissport Tanzania 
Plc, Tanga Cement Plc, na TOL Gases Limited.

(b)   Fahirisi ya Soko (Market Index)
 Fahirisi ya soko kwa hisa za kampuni za ndani yaani Domestic 

Market Index katika kipindi kilichoishia Machi 2023, iliongezeka 
kwa alama 573.50 na kufikia alama 4,091.56 ikilinganishwa na 
alama 3,518.06 zilizorekodiwa katika kipindi kilichoishia Machi 
2022. Aidha, Fahirisi ya soko kwa hisa za kampuni zote yaani All 
Share Index katika kipindi kilichoishia Machi 2023, iliongezeka 
kwa alama 40.15 na kufikia alama 1,888.79 ikilinganishwa na alama 
1,848.64 zilizorekodiwa katika kipindi kilichoishia Machi 2022. 
Kuongezeka kwa alama za fahirisi kunaashiria ufanisi wa soko 
hususan kuongezeka kwa bei za hisa za kampuni zilizoorodheshwa 
DSE, ambazo zinatoa huduma katika sekta za viwanda na fedha. 

(c)  Mauzo ya Hati fungani za Serikali
 Mauzo ya hati fungani za Serikali zilizoorodheshwa kwenye Soko 

la Hisa la Dar es Salaam katika kipindi kilichoishia Machi 2023, 
yalipungua na kufikia TZS 2.93 trilioni ikilinganishwa na TZS 3.21 
trilioni zilizorekodiwa katika kipindi kilichoishia Machi 2022. 
Kupungua kwa mauzo ya hati fungani za Serikali kumetokana na 
marekebisho yaliyofanywa kwenye riba za hati fungani za Serikali, 
na hivyo kuwafanya wawekezaji kuwa na malengo ya kuendelea 
na umiliki wa hati fungani zao hadi kipindi zitakapoiva yaani 
holding to maturity. Marekebisho ya riba za hati fungani za Serikali 
yaliyofanywa ni kama ifuatavyo: Hati fungani za miaka 25 (kutoka 
asilimia 15.9 hadi 12.5); Hati fungani za miaka 20 (kutoka asilimia 
15.4 hadi 12.1); Hati fungani za miaka 15 (kutoka asilimia 13.5 
hadi 11.1); Hati fungani za miaka 10 (kutoka asilimia 11.4 hadi 
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10.2); Hati fungani za miaka 7 (kutoka asilimia 10.0 hadi 9.4); Hati 
fungani za miaka 5 (kutoka asilimia 9.1 hadi 8.6); Hati fungani za 
miaka 2 (kutoka asilimia 7.8 hadi 7.6).  

(d) Mauzo ya Hati fungani za kampuni (Corporate Bonds)
 Mauzo ya hati fungani za kampuni zilizoorodheshwa kwenye Soko 

la Hisa la Dar es Salaam katika kipindi kilichoishia Machi 2023, 
yalipungua na kufikia TZS 850.25 milioni ikilinganishwa na TZS 
1.14 bilioni zilizorekodiwa katika kipindi kilichoishia Machi 2022. 
Kupungua kwa mauzo ya hati fungani za kampuni kumetokana na 
sehemu kubwa ya wawekezaji kuwa na malengo ya kuendelea na 
umiliki wa hati fungani zao hadi kipindi zitakapoiva yaani holding 
to maturity kutokana na faida na manufaa ya uwekezaji kwenye 
bidhaa hizi ikilinganishwa na bidhaa nyengine kwenye masoko ya 
fedha.  

 
4.6.7 Mifuko ya Uwekezaji wa Pamoja 
  
Mwenendo wa uwekezaji katika Mifuko ya Uwekezaji wa Pamoja 
(Collective Investment Schemes) katika kipindi kilichoishia Machi 2023 
ulikuwa mzuri. Thamani ya jumla ya uwekezaji katika mifuko ya uwekezaji 
wa pamoja iliongezeka kwa asilimia 69 na kufikia TZS1.44 trilioni katika 
kipindi kilichoishia Machi 2023, ikilinganishwa na TZS 852.21 bilioni 
katika kipindi kilichoishia Machi 2022. Ongezeko hili limetokana na 
uhamasishaji pamoja na matumizi ya teknolojia katika utoaji wa huduma 
kwa wawekezaji, (Jadweli namba 32).

 



94

Jadweli Namba 32: Mwenendo wa Uwekezaji katika Mifuko ya 
Uwekezaji wa Pamoja 
    

4.6.8 Jitihada za Mamlaka katika kukuza Masoko ya Mitaji   

Hadi kufikia Machi 2023, Mamlaka ilifanya jitihada mbalimbali zilizolenga 
kukuza masoko ya mitaji hapa nchini. Jitihada hizo ni pamoja na kutoa 
elimu ya masoko ya mitaji kwa umma; kuongeza idadi ya wataalamu 
wanaokidhi viwango vya kimataifa; kuboresha na kuimarisha huduma za 
masoko ya mitaji kama ifuatavyo; 

4.6.8.1 Utoaji Elimu kwa Umma

Katika jitihada za kuongeza idadi ya wawekezaji katika masoko ya 
mitaji, Mamlaka imeendelea kubuni, kuboresha na kutekeleza mikakati 
mbalimbali ya utoaji wa elimu kwa umma ili kuongeza uelewa juu ya 
masoko ya mitaji na dhamana. Mikakati hiyo ni pamoja na;
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Jadweli Namba 32: Mwenendo wa Uwekezaji katika Mifuko ya Uwekezaji wa Pamoja  

    31 Machi 2023 31 Machi 2022 Ongezeko la thamani 

Meneja 
wa 

Mifuko 
Jina la 
Mfumko 

Thamani ya Mfuko 
(TSH) Bei ya 

Kipande 
(TSH) 

Thamani ya 
Mfuko (TSH) 

Bei ya 
Kipande 
(TSH) 

Ongezeko 
la 
Thamani 
ya 
Mfuko(%) 

Ongezeko 
la Bei ya 
Kipande 
(%) 

  
Mfuko wa 
Umoja 

              
311,546,992,055.25  903.773 279,862,683,244.28 808.927 11.32 11.72 

  

Mfuko wa 
Wekeza 
Maisha 

                   
8,200,947,926.48  772.102 3,396,285,286.69 680.905 141.47 13.39 

  
Mfuko wa 
Watoto 

                   
9,568,813,873.36  569.552 5,141,290,667.40 503.892 86.12 13.03 

UTTS 
AMIS Plc 

Mfuko wa 
Jikimu 

                
19,448,126,708.07  162.701 18,074,006,916.99 154.734 7.6 5.15 

  
Mfuko wa 
Ukwasi 

              
695,715,800,912.18  352.512 365,591,173,928.37 312.517 90.3 12.8 

  
Mfuko wa 
Hatifungani 

              
382,593,090,196.94  115.418 180,146,881,623.94 113.167 112.38 1.99 

  
Mfuko wa 
Faida 

                
14,634,005,454.77  102.557 

Mfuko wa Faida ulikuwa bado haujapata idhini ya 
kutoa huduma ya uwekezaji 

Watumishi 
Housing 

Investment 
Thamani 
ya Jumla 

          
1,441,707,777,127.05    

852,212,321,667.67 
 

69.17% 
  

    

Chanzo:UTT AMIS PLC,  2023 

4.6.8 Jitihada za Mamlaka katika kukuza Masoko ya Mitaji    

Hadi kufikia Machi 2023, Mamlaka ilifanya jitihada mbalimbali zilizolenga kukuza masoko 

ya mitaji hapa nchini. Jitihada hizo ni pamoja na kutoa elimu ya masoko ya mitaji kwa umma; 

kuongeza idadi ya wataalamu wanaokidhi viwango vya kimataifa; kuboresha na kuimarisha 

huduma za masoko ya mitaji kama ifuatavyo;  

4.6.8.1 Utoaji Elimu kwa Umma 

Katika jitihada za kuongeza idadi ya wawekezaji katika masoko ya mitaji, Mamlaka 

imeendelea kubuni, kuboresha na kutekeleza mikakati mbalimbali ya utoaji wa elimu kwa 

umma ili kuongeza uelewa juu ya masoko ya mitaji na dhamana. Mikakati hiyo ni pamoja na; 

 

a) Kutoa mada mbalimbali kuhusu fursa zinazopatikana kwenye masoko ya mitaji 

kwa njia ya machapisho, magazetini na mahojiano kwenye vipindi vya redio na 

runinga; 
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Jadweli Namba 32: Mwenendo wa Uwekezaji katika Mifuko ya Uwekezaji wa Pamoja  

    31 Machi 2023 31 Machi 2022 Ongezeko la thamani 

Meneja 
wa 

Mifuko 
Jina la 
Mfumko 

Thamani ya Mfuko 
(TSH) Bei ya 

Kipande 
(TSH) 

Thamani ya 
Mfuko (TSH) 

Bei ya 
Kipande 
(TSH) 

Ongezeko 
la 
Thamani 
ya 
Mfuko(%) 

Ongezeko 
la Bei ya 
Kipande 
(%) 

  
Mfuko wa 
Umoja 

              
311,546,992,055.25  903.773 279,862,683,244.28 808.927 11.32 11.72 

  

Mfuko wa 
Wekeza 
Maisha 

                   
8,200,947,926.48  772.102 3,396,285,286.69 680.905 141.47 13.39 

  
Mfuko wa 
Watoto 

                   
9,568,813,873.36  569.552 5,141,290,667.40 503.892 86.12 13.03 

UTTS 
AMIS Plc 

Mfuko wa 
Jikimu 

                
19,448,126,708.07  162.701 18,074,006,916.99 154.734 7.6 5.15 

  
Mfuko wa 
Ukwasi 

              
695,715,800,912.18  352.512 365,591,173,928.37 312.517 90.3 12.8 

  
Mfuko wa 
Hatifungani 

              
382,593,090,196.94  115.418 180,146,881,623.94 113.167 112.38 1.99 

  
Mfuko wa 
Faida 

                
14,634,005,454.77  102.557 

Mfuko wa Faida ulikuwa bado haujapata idhini ya 
kutoa huduma ya uwekezaji 

Watumishi 
Housing 

Investment 
Thamani 
ya Jumla 

          
1,441,707,777,127.05    

852,212,321,667.67 
 

69.17% 
  

    

Chanzo:UTT AMIS PLC,  2023 

4.6.8 Jitihada za Mamlaka katika kukuza Masoko ya Mitaji    

Hadi kufikia Machi 2023, Mamlaka ilifanya jitihada mbalimbali zilizolenga kukuza masoko 

ya mitaji hapa nchini. Jitihada hizo ni pamoja na kutoa elimu ya masoko ya mitaji kwa umma; 

kuongeza idadi ya wataalamu wanaokidhi viwango vya kimataifa; kuboresha na kuimarisha 

huduma za masoko ya mitaji kama ifuatavyo;  

4.6.8.1 Utoaji Elimu kwa Umma 

Katika jitihada za kuongeza idadi ya wawekezaji katika masoko ya mitaji, Mamlaka 

imeendelea kubuni, kuboresha na kutekeleza mikakati mbalimbali ya utoaji wa elimu kwa 

umma ili kuongeza uelewa juu ya masoko ya mitaji na dhamana. Mikakati hiyo ni pamoja na; 

 

a) Kutoa mada mbalimbali kuhusu fursa zinazopatikana kwenye masoko ya mitaji 

kwa njia ya machapisho, magazetini na mahojiano kwenye vipindi vya redio na 

runinga; 
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a) Kutoa mada mbalimbali kuhusu fursa zinazopatikana kwenye 
masoko ya mitaji kwa njia ya machapisho, magazetini na mahojiano 
kwenye vipindi vya redio na runinga;

b) Kutengeneza na kusambaza shajara na vipeperushi vyenye elimu 
ya masoko ya mitaji na dhamana;

c) Kuchapisha na kusambaza kwa wadau mbalimbali Ripoti ya 
Mwaka ya Mamlaka ili kutoa elimu na taarifa ya utendaji kazi wa 
sekta ya masoko ya mitaji;

d) Kutoa mada na semina zinazohusu masoko ya mitaji kwa makundi 
maalumu kama vile wabunge wa Bunge la Jamhuri ya Muungano 
wa Tanzania; Taasisi za elimu ya juu zilizo chini ya Wizara ya Fedha 
na Mipango, Chuo cha Taifa cha Jeshi la Ulinzi; na wanafunzi wa 
vyuo na shule za sekondari; na

e) Kushiriki katika maonyesho ya kitaifa na kimataifa yenye lengo la 
kutoa elimu kuhusu fursa na faida za kutumia masoko ya mitaji, 
ikiwa ni pamoja na Wiki ya Wawekezaji Duniani (world Investor 
Week); Wiki ya Huduma za Fedha (Financial Services Week); na 
maonyesho ya Kimataifa ya Biashara (Sabasaba).

Utoji wa elimu kwa umma umewezesha kuongezeka ushiriki wa wawekezaji 
katika masoko ya mitaji, ambapo thamani ya uwekezaji katika masoko ya 
mitaji imeongezeka kwa asilimia 9.6 na kufikia TZS 35.0 trilioni katika 
kipindi kilichoishia Machi 2023, ikilinganishwa na TZS 32.0 trilioni katika 
kipindi kilichoishia Machi 2022.

4.6.8.2 Kuongeza idadi ya wataalamu wanaokidhi viwango vya 
kimataifa

Katika jitihada za kuongeza wataalamu wenye weledi na ujuzi kwa ngazi ya 
kimataifa kwenye masoko ya mitaji, Mamlaka kwa kushirikiana na Taasisi 
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ya Uwekezaji na Dhamana ya nchini Uingereza yaani “Chartered Institute 
for Securities and Investment” iliendesha mafunzo yanayotambulika 
kimataifa kwa watendaji wa masoko ya mitaji hapa nchini. Mafunzo haya 
yamewezesha kujenga uwezo na ufanisi kwa watendaji wa masoko ya mitaji 
hapa nchini, ambapo idadi ya washiriki imeongezeka kutoka 667 katika 
kipindi kilichoishia Machi 2022 na kufikia 737 katika kipindi kilichoishia 
Machi 2023, ikiwa ni ongezeko la asilimia 10.5. Aidha, mafunzo haya 
yamewapatia wataalamu wa masoko ya mitaji fursa ya kupata leseni za 
kutoa huduma katika masoko ya Kitaifa, Afrika Mashariki na kimataifa.

4.6.8.3 Kampuni Zinazotoa Huduma Katika Masoko ya Mitaji

Mamlaka iliendelea na usimamizi wa sekta ya masoko ya mitaji ikiwa 
ni pamoja na utoaji leseni na usimamizi wa kampuni zinazotoa huduma 
katika sekta hiyo. Katika kipindi kilichoishia Machi 2023, Kampuni ya 
Zan Securities Limited ni miogoni mwa kampuni zilizopewa leseni ya 
kutoa huduma ya ushauri wa uwekezaji katika masoko ya mitaji. Kampuni 
hii makao yake makuu yako Zanzibar, ambapo imeongeza wigo wa 
upatikanaji wa bidhaa na huduma za masoko ya mitaji kwa wananchi 
wengi zaidi. Aidha, Mamlaka iliiwezesha Kampuni ya Usimamizi katika 
Mifuko ya Uwekezaji wa Pamoja (UTT-AMIS) inayosimamia mifuko sita 
(6) ya Uwekezaji wa Pamoja, ambayo ni Mfuko wa Umoja (Umoja Fund), 
Mfuko wa Wekeza Maisha (Invest Life Fund), Mfuko wa Jikimu (Jikimu 
Fund), Mfuko wa Watoto (Watoto Fund), Mfuko wa Ukwasi (Liquid 
Fund) na Mfuko wa Hati fungani (Bond Fund) kuendesha shughuli zake 
katika ofisi yake mpya mjini Unguja, Zanzibar kwa mujibu wa sheria. Hii 
inatoa fursa kwa wananchi walioko Zanzibar kuwekeza katika mifuko ya 
uwekezaji wa pamoja yaani collective investment schemes.
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SURA YA TANO

5.0   SEKTA YA MIUNDOMBINU

Miundombinu imara ni kichocheo kikubwa cha ukuaji wa uchumi wa nchi, 
maendeleo ya jamii na kukuza uwekezaji katika sekta nyengine kama vile 
biashara, utalii na viwanda. Katika kuhakikisha upatikanaji wa huduma 
muhimu kwa wananchi juhudi zimekua zikiendelea kuchukuliwa na 
Serikali ya Zanzibar ili kuimarisha sekta hii.

5.1 Wakala wa Barabara

Wakala wa ujenzi wa barabara wa Serikali ni taasisi yenye kujitegemea 
ambayo imeundwa kwa Sheria Namba 11 kifungu Namba 3 (1) ya mwaka 
2019. Taasisi hii imetokana na mageuzi yaliyofanywa ya muundo wa Idara 
ya Ujenzi na Utunzaji wa Barabara (UUB) kwa lengo la kuimarisha huduma 
zinazotolewa na taasisi hiyo. Aidha, Serikali ilinunua vifaa vipya kwa 
kuiwezesha kuingia katika soko la ushindani na mapato yanayopatikana 
katika biashara na shughuli zinazofanywa na wakala, yanatumika 
kuendeshea kazi zao za kila siku.

Kufikia mwaka 2021/22 Zanzibar ina barabara zenye urefu wa kilomita 
1,334.73 kati ya hizo zenye lami ni kilomita 865.50 na zisizo na lami ni 
kilomita 469.23. Barabara kuu ni kilomita 358.31, barabara za vijijini 
kilomita 537.88, barabara za mijini ni kilomita 69.2 na barabara za ndani 
ni kilomita 379.34, (Jadweli namba 33).
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Jadweli Namba 33: Mchanganuo wa Barabara za Zanzibar kwa 
mwaka 2022

5.2 Mfuko wa Barabara

Mfuko wa Barabara ni Taasisi ilioundwa kwa Sheria Namba 2 ya mwaka 
2001 iitwayo “Zanzibar Roads Fund Act, 2001” pia ni taasisi ya Serikali 
yenye kujitegemea. Sheria hiyo ilifanyiwa marekebisho Disemba mwaka 
2008. Majukumu ya msingi ya Mfuko wa Barabara ni kuhakikisha kuwa 
fedha za matengenezo ya barabara zinakusanywa na vyombo vilivyowekwa 
na kuwasilishwa katika mfuko huo. Aidha, mfuko wa barabara una jukumu 
la kuhakikisha matumizi mazuri ya fedha hizo kwa kuwepo usimamiaji, 
ufuatiliaji na ukaguzi wa mara kwa mara kwa kuweka mpango maalum 
kila mwaka.

Hata hivyo, Mfuko wa Barabara hautengenezi barabara ila hutunza fedha 
na kulipa kwa ajili ya ukarabati wa barabara. Mfuko wa Barabara hubakia 
kudhibiti fedha na kusimamia ujenzi kupitia kwa wakala wa utekelezaji 
ili kuhakikisha kuwa malengo ya kila mwaka yanafikiwa na viwango 
vinapewa kipaumbele. Lengo la mgawanyo huu ni kuhakikisha uwajibikaji 
na kuongeza ufanisi wa kazi.
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Jadweli Namba 33: Mchanganuo wa Barabara za Zanzibar kwa mwaka 2022 

 

Viwango vya 

Barabara 

Urefu Zenye Hali Nzuri Zilizo Afadhali Zenye Hali Mbaya 

(km) km asilimia km asilimia km asilimia 

Barabara Kuu za lami 354.21 227.95 64.35 25.49 7.20 100.77 28.45 

Barabara kuu zisizo kuwa 
na lami 

4.10 0.00 0.00 0.00 0.00 4.10 100.00 

Barabara za vijijini zenye 
lami 

365.47 262.30 71.80 8.20 2.20 94.97 26.00 

Barabara za vijijini 
zisizokuwa na lami. 

172.41 4.00 2.32 58.70 34.05 109.71 63.63 

Barabara za mjini zenye 
lami 

55.18 42.20 76.50 2.40 4.30 10.58 19.20 

Barabara za mjini 
zisizokuwa na lami. 

14.02 0.00 0.00 0.41 2.92 13.61 97.08 

Barabara za ndani zenye 
lami 

90.64 65.16 71.89 0.25 0.28 25.23 27.84 

Barabara za ndani 
zisizokuwa na lami. 

288.70 14.26 4.94 113.32 39.25 161.12 55.81 

Chanzo: Wakala wa Barabara, 2023    

5.2 Mfuko wa Barabara 

Mfuko wa Barabara ni Taasisi ilioundwa kwa Sheria Namba 2 ya mwaka 2001 iitwayo 

“Zanzibar Roads Fund Act, 2001” pia ni taasisi ya Serikali yenye kujitegemea. Sheria hiyo 

ilifanyiwa marekebisho Disemba mwaka 2008. Majukumu ya msingi ya Mfuko wa Barabara 

ni kuhakikisha kuwa fedha za matengenezo ya barabara zinakusanywa na vyombo 

vilivyowekwa na kuwasilishwa katika mfuko huo. Aidha, mfuko wa barabara una jukumu la 

kuhakikisha matumizi mazuri ya fedha hizo kwa kuwepo usimamiaji, ufuatiliaji na ukaguzi 

wa mara kwa mara kwa kuweka mpango maalum kila mwaka. 

Hata hivyo, Mfuko wa Barabara hautengenezi barabara ila hutunza fedha na kulipa kwa ajili 

ya ukarabati wa barabara. Mfuko wa Barabara hubakia kudhibiti fedha na kusimamia ujenzi 

kupitia kwa wakala wa utekelezaji ili kuhakikisha kuwa malengo ya kila mwaka yanafikiwa 

na viwango vinapewa kipaumbele. Lengo la mgawanyo huu ni kuhakikisha uwajibikaji na 

kuongeza ufanisi wa kazi. 

5.2.1 Mapato ya Mfuko wa Barabara 

Kwa kipindi cha Julai 2022 – Machi 2023, Mfuko wa Barabara umekusanya jumla ya TZS 

11.18 bilioni ikilinganishwa na makusanyo ya TZS 9.92 bilioni kwa mwaka wa fedha 
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5.2.1 Mapato ya Mfuko wa Barabara

Kwa kipindi cha Julai 2022 – Machi 2023, Mfuko wa Barabara umekusanya 
jumla ya TZS 11.18 bilioni ikilinganishwa na makusanyo ya TZS 9.92 
bilioni kwa mwaka wa fedha 2021/2022 sawa na ongezeko la asilimia 12.7. 
Kwa mujibu wa Sheria ya Mfuko wa Barabara kifungu Namba 4, mapato 
ya mfuko wa barabara yanapatikana kutokana na tozo ya nishati ya mafuta 
(Petroleum levy) na ada ya leseni ya njia (Road licenses). Kwa kipindi cha 
Julai 2022 – Machi 2023, Mfuko wa Barabara umetengeneza barabara kwa 
kiwango cha lami, kifusi na zege na kufanya ukarabati katika maeneo mbali 
mbali yakiwemo Micheweni maeneo huru, Kipapo-Mgelema-Wambaa, 
Njia ya waendao kwa miguu “Interlock” Mlandege-Darajani, Kwa Bi 
Ziredi–Kwa Hajitumbo, Uwanja wa Ndege wa Kimataifa wa Abeid Amani 
Karume-Migombani.

Mtaro, Mfenesini–Bumbwini, Kinduni–Kichungwani–Kitope, Sharifu 
Msa-Mwanyanya–Bububu Skuli, (Jadweli namba 34).
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Jadweli Namba 34: Mchanganuo wa Barabara, Zilizofanyiwa 
Ukarabati kwa Kiwango cha Lami Unguja na Pemba, (2022 – 2023)

 
5.2.2 Hatua Zinazochukuliwa

i. Kuongeza vianzio na makusanyo ya mapato ili kukidhi mahitaji ya 
matengenezo ya barabara;

ii. Mfuko wa Barabara kwa kushirikiana na Wakala wa Barabara 
umeweka mikakati ya kuongeza fungu la bajeti itakayotumika 
kwenye uelimishaji jamii juu ya umiliki wa barabara na matumizi 
sahihi;

iii. Kuwasilisha mapendekezo ya kuongeza vianzio vya mapato na 
kuongeza ukomo wa bajeti ya Mfuko wa Barabara;

iv. Kukamilisha mapendekezo ya mapitio ya Sheria Namba 2, 2001 na 
Sheria Namba 13, 2008.

5.3 Nishati ya Umeme

Nishati ya umeme hutumika kwa shughuli mbali mbali zikiwemo miradi 
ya uwekezaji, viwandani na majumbani. Kama zilivyo sekta nyengine 
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2021/2022 sawa na ongezeko la asilimia 12.7. Kwa mujibu wa Sheria ya Mfuko wa Barabara 

kifungu Namba 4, mapato ya mfuko wa barabara yanapatikana kutokana na tozo ya nishati ya 

mafuta (Petroleum levy) na ada ya leseni ya njia (Road licenses). Kwa kipindi cha Julai 2022 

– Machi 2023, Mfuko wa Barabara umetengeneza barabara kwa kiwango cha lami, kifusi na 

zege na kufanya ukarabati katika maeneo mbali mbali yakiwemo Micheweni maeneo huru, 

Kipapo-Mgelema-Wambaa, Njia ya waendao kwa miguu “Interlock” Mlandege-Darajani, 

Kwa Bi Ziredi–Kwa Hajitumbo, Uwanja wa Ndege wa Kimataifa wa Abeid Amani Karume-

Migombani. 

Mtaro, Mfenesini–Bumbwini, Kinduni–Kichungwani–Kitope, Sharifu Msa-Mwanyanya–

Bububu Skuli, (Jadweli namba 34). 

 

Jadweli Namba 34: Mchanganuo wa Barabara, Zilizofanyiwa Ukarabati kwa Kiwango 

cha Lami Unguja na Pemba, (2022 – 2023) 

BARABARA KIWANGO KILOMITA FEDHA 

Micheweni maeneo huru Lami 2.4 378,000,000.00 

Kipapo-Mgelema -Wambaa Kifusi 9.3 1,573,600,000.00 

Njia ya waendao kwa miguu 
“Interlock” Mlandege Darajani. 

Zege 0.6 106,036,000 

Kwa Bi. Ziredi-Kwa Hajitumbo Lami 0.3 464,760,000 

Mtaro Mfenesini –Bumbwini Matengenezo ya 
Awali 

 199,646,775.00 

Kinduni-Kichungwani-Kitope Lami 4 1,034,000,000 

Sharifumsa-Mwanyanya-
Bububu Skuli 

Lami 3.8 

Ujenzi wa njia za waendao kwa 
miguu (walk-way) kutoka 
uwanja wa ndege wa Kimataifa 
wa Abeid Amani Karume hadi 
Mgombani. 

Zege 3.1 2,282,645,087.62 

Chanzo: Mfuko wa Barabara, 2023   

5.2.2 Hatua Zinazochukuliwa 

i. Kuongeza vianzio na makusanyo ya mapato ili kukidhi mahitaji ya matengenezo 

ya barabara; 
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sekta ya Nishati ni muhimu kwa maisha ya mwanadamu na maendeleo. 
Shughuli za usambazaji na uunganishaji wa nishati ya umeme kwa Zanzibar 
inatekelezwa na Shirika la Umeme (ZECO) ambalo linamilikiwa na Serikali 
kwa asilimia 100. Kwa mwaka 2022 idadi ya wateja waliounganishwa 
na huduma ya umeme katika Gridi ya Taifa imepungua na kufikia wateja 
28,020 ikilinganishwa na wateja 33,049 mwaka 2021 sawa na upungufu 
wa asilimia 15.2. Upungufu huo umetokana na kukatishwa kutolewa kwa 
huduma bure ya nguzo za kuunganishia umeme majumbani (roof pole). Pia 
kukatishwa kwa huduma bure ya usambazaji wa nguzo kuu za kusambazia 
umeme katika maeneo tofauti ya Unguja na Pemba, (Jadweli namba 35)

Jadweli Namba 35: Idadi ya Wateja Wapya Waliounganishwa na 
Gridi ya Taifa (2017 – 2021)

Kiwango cha umeme kilichosambazwa kimeongezeka na kufikia 503,460 
kWh mwaka 2022 kutoka 439,711 kWh mwaka 2021, sawa na ongezeko 
la asilimia 14.1. Thamani ya mauzo ya umeme katika kipindi hicho 
imeongezeka na kufikia TZS 141.9 bilioni mwaka 2022 kutoka TZS 125 
bilioni mwaka 2021. Ongezeko hilo limetokana na kukua kwa shughuli 
za uchumi wa Zanzibar kama vile maeneo ya utalii, viwanda, na biashara, 
(Jadweli namba 36 na 37).
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ii. Mfuko wa Barabara kwa kushirikiana na Wakala wa Barabara umeweka mikakati 

ya kuongeza fungu la bajeti itakayotumika kwenye uelimishaji jamii juu ya umiliki 

wa barabara na matumizi sahihi; 

iii. Kuwasilisha mapendekezo ya kuongeza vianzio vya mapato na kuongeza ukomo 

wa bajeti ya Mfuko wa Barabara; 

iv. Kukamilisha mapendekezo ya mapitio ya Sheria Namba 2, 2001 na Sheria Namba 

13, 2008. 

5.3 Nishati ya Umeme 

Nishati ya umeme hutumika kwa shughuli mbali mbali zikiwemo miradi ya uwekezaji, 

viwandani na majumbani. Kama zilivyo sekta nyengine sekta ya Nishati ni muhimu kwa 

maisha ya mwanadamu na maendeleo. Shughuli za usambazaji na uunganishaji wa nishati ya 

umeme kwa Zanzibar inatekelezwa na Shirika la Umeme (ZECO) ambalo linamilikiwa na 

Serikali kwa asilimia 100. Kwa mwaka 2022 idadi ya wateja waliounganishwa na huduma ya 

umeme katika Gridi ya Taifa imepungua na kufikia wateja 28,020 ikilinganishwa na wateja 

33,049 mwaka 2021 sawa na upungufu wa asilimia 15.2. Upungufu huo umetokana na 

kukatishwa kutolewa kwa huduma bure ya nguzo za kuunganishia umeme majumbani (roof 

pole). Pia kukatishwa kwa huduma bure ya usambazaji wa nguzo kuu za kusambazia umeme 

katika maeneo tofauti ya Unguja na Pemba, (Jadweli namba 35) 

 

Jadweli Namba 35: Idadi ya Wateja Wapya Waliounganishwa na Gridi ya Taifa (2017 – 

2021) 

Eneo 2018 2019 2020 2021 2022 
Kaskazini Unguja 4,336 4,945 4,479 8,110 7,605 

Kusini Unguja 3,097 3,532 3,199 7,604 7,144 

Mjini Unguja 4,955 5,652 5,118 9,632 8,297 

Kaskazini Pemba 1,153 1,321 1,105 3,235 1,989 

Kusini Pemba 1,592 1,825 1,525 4,468 2,985 

Jumla 15,133 17,275 15,426 33,049 28,020 
Chanzo: Shirika la Umeme Zanzibar, 2023 

Kiwango cha umeme kilichosambazwa kimeongezeka na kufikia 503,460 kWh mwaka 2022 

kutoka 439,711 kWh mwaka 2021, sawa na ongezeko la asilimia 14.1. Thamani ya mauzo ya 

umeme katika kipindi hicho imeongezeka na kufikia TZS 141.9 bilioni mwaka 2022 kutoka 
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Jadweli namba 36: Kiwango cha Umeme kilichosambazwa (2018-
2022) (KWH “000”)

Jadweli Namba 37: Thamani ya Umeme Uliosambazwa (2018 – 2022) 
(TZS Milioni)

5.4 Mamlaka ya Maji Zanzibar (ZAWA)
Kupitia Mamlaka ya Maji Zanzibar (ZAWA), Serikali inaendelea na 
mikakati ya kuhakikisha upatikanaji wa maji safi na salama kwa wananchi 
wa Zanzibar kwa kuendelea kuvitunza na kuhifadhi vyanzo vya asili 
vya maji. Hili ni moja ya lengo la Serikali ya Mapinduzi ya Zanzibar ya 
kuwaondolea wananchi usumbufu wa upatikanaji wa huduma muhimu 
ya maji safi na salama.Kwa mwaka 2022 visima vinavyozalisha maji 
vimeongezeka na kufikia jumla ya visima 301 kutoka visima 293 mwaka 
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TZS 125 bilioni mwaka 2021. Ongezeko hilo limetokana na kukua kwa shughuli za uchumi 

wa Zanzibar kama vile maeneo ya utalii, viwanda, na biashara, (Jadweli namba 36 na 37). 

 

Jadweli namba 36: Kiwango cha Umeme kilichosambazwa (2018-2022) (KWH “000”) 

MAELEZO 2018 2019 2020 2021 2022 
Majumbani (Z 0) 2,200 1,484 205 13 25 
Majumbani na Biashara (Z1) 25,264 18,090 4,763 2,494 1,710 
ViwandaVidogovidogo 
(Z 2) 

5,277 8,206 9,713 8,914 14,163 

Viwanda vya Kati na  Vikubwa 
(Z3) 

131,221 150,982 109,447 142,154 163,800 

Taa za Barabarani (Z4) 0 0 0 0 0 
TUKUZA 190,883 243,338 269,384 286,136 323,762 
Jumla 354,845 422,100 393,512 439,711 503,460 
Chanzo: Shirika la Umeme Zanzibar, 2023 

Jadweli Namba 37: Thamani ya Umeme Uliosambazwa (2018 – 2022) (TZS Milioni) 

MAELEZO 
 

2018 2019 2020 2021 2022 

Majumbani (Z 0) 533 324 43 2.9 7.7 
Majumbani na Biashara 
(Z1) 

7,653 5,745 2,124 698.1 479 

ViwandaVidogovidogo 
(Z 2) 

1,611 2,056 2,198 2,037.80 2,773 

Viwanda vya Kati na  
Vikubwa (Z3) 

28,303 29,095 20,348 24,263 28,284 

Taa za Barabarani (Z4) 0 0 0 0 0 
TUKUZA 72,602 83,633 95,182 97,997 110,291 

Jumla 
 

110,703 120,852 119,895 124,999 141,835 

Chanzo: Shirika la Umeme Zanzibar, 2023 

5.4 Mamlaka ya Maji Zanzibar (ZAWA) 

Kupitia Mamlaka ya Maji Zanzibar (ZAWA), Serikali inaendelea na mikakati ya kuhakikisha 

upatikanaji wa maji safi na salama kwa wananchi wa Zanzibar kwa kuendelea kuvitunza na 

kuhifadhi vyanzo vya asili vya maji. Hili ni moja ya lengo la Serikali ya Mapinduzi ya 

Zanzibar ya kuwaondolea wananchi usumbufu wa upatikanaji wa huduma muhimu ya maji 

safi na salama.Kwa mwaka 2022 visima vinavyozalisha maji vimeongezeka na kufikia jumla 

ya visima 301 kutoka visima 293 mwaka 2021.Hii imetokana na kuongezeka kwa mahitaji ya 
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TZS 125 bilioni mwaka 2021. Ongezeko hilo limetokana na kukua kwa shughuli za uchumi 

wa Zanzibar kama vile maeneo ya utalii, viwanda, na biashara, (Jadweli namba 36 na 37). 

 

Jadweli namba 36: Kiwango cha Umeme kilichosambazwa (2018-2022) (KWH “000”) 

MAELEZO 2018 2019 2020 2021 2022 
Majumbani (Z 0) 2,200 1,484 205 13 25 
Majumbani na Biashara (Z1) 25,264 18,090 4,763 2,494 1,710 
ViwandaVidogovidogo 
(Z 2) 

5,277 8,206 9,713 8,914 14,163 

Viwanda vya Kati na  Vikubwa 
(Z3) 

131,221 150,982 109,447 142,154 163,800 

Taa za Barabarani (Z4) 0 0 0 0 0 
TUKUZA 190,883 243,338 269,384 286,136 323,762 
Jumla 354,845 422,100 393,512 439,711 503,460 
Chanzo: Shirika la Umeme Zanzibar, 2023 

Jadweli Namba 37: Thamani ya Umeme Uliosambazwa (2018 – 2022) (TZS Milioni) 

MAELEZO 
 

2018 2019 2020 2021 2022 

Majumbani (Z 0) 533 324 43 2.9 7.7 
Majumbani na Biashara 
(Z1) 

7,653 5,745 2,124 698.1 479 

ViwandaVidogovidogo 
(Z 2) 

1,611 2,056 2,198 2,037.80 2,773 

Viwanda vya Kati na  
Vikubwa (Z3) 

28,303 29,095 20,348 24,263 28,284 

Taa za Barabarani (Z4) 0 0 0 0 0 
TUKUZA 72,602 83,633 95,182 97,997 110,291 

Jumla 
 

110,703 120,852 119,895 124,999 141,835 

Chanzo: Shirika la Umeme Zanzibar, 2023 

5.4 Mamlaka ya Maji Zanzibar (ZAWA) 

Kupitia Mamlaka ya Maji Zanzibar (ZAWA), Serikali inaendelea na mikakati ya kuhakikisha 

upatikanaji wa maji safi na salama kwa wananchi wa Zanzibar kwa kuendelea kuvitunza na 

kuhifadhi vyanzo vya asili vya maji. Hili ni moja ya lengo la Serikali ya Mapinduzi ya 

Zanzibar ya kuwaondolea wananchi usumbufu wa upatikanaji wa huduma muhimu ya maji 

safi na salama.Kwa mwaka 2022 visima vinavyozalisha maji vimeongezeka na kufikia jumla 

ya visima 301 kutoka visima 293 mwaka 2021.Hii imetokana na kuongezeka kwa mahitaji ya 
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2021. Hii imetokana na kuongezeka kwa mahitaji ya maji safi na salama, 
kuongezeka idadi ya watu, pamoja na shughuli za kilimo, (Jadweli namba 
38)

Jadweli Namba 38:  Visima Vinavyozalisha Maji na Kutoa Huduma 
(2018 – 2022)

5.4.1 Usimamizi na Uendelezaji Rasilimali Maji na Utatuzi wa 
Changamoto za Maji  

Wananchi wanazidi kupata uelewa juu ya umuhimu wa kutunza vyanzo 
vya maji na kushirikiana na Serikali kuunga mkono hatua za Mamlaka 
ya Maji ya kuvitunza vyanzo hivyo. Mamlaka ya Maji Zanzibar (ZAWA) 
inaendelea na kukabiliana na tatizo la kuondosha wavamizi katika maeneo 
ya vianzio vya maji kwa kufanya shughuli zisizostahiki katika maeneo 
hayo kama vile shughuli za kilimo na ujenzi wa nyumba za makaazi. Kwa 
mwaka 2022 imeibuka migogoro saba (7) inayohusiana na maeneo ya 
uzalishaji wa maji, kati yake migogoro mitano (5) imetatuliwa na miwili 
(2) bado haijatatuliwa. Aidha, Mamlaka ya Maji Zanzibar inaendelea 
kuchukua juhudi za kutatua migogoro iliyobakia, (Jadweli namba 39).
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maji safi na salama na kuongezeka huko kunatokana na kuongezeka na idadi ya watu, 

matumizi ya maji ikiwemo umwagiliajimkatika shughuli za kilimo, (Jadweli namba 38) 

 

Jadweli Namba 38:  Visima Vinavyozalisha Maji na Kutoa Huduma (2018 – 2022) 

Mkoa 2018 2019 2020 2021 2022 

Kaskazini Unguja 47 50 49 46 46 

Kusini Unguja 45 46 53 48 44 

Mjini Maghribi 81 83 85 81 81 

Kaskazini Pemba 46 47 48 48 49 

Kusini Pemba 74 74 81 70 81 

Total 293 300 316 293 301 

Chanzo: Mamlaka ya Maji Zanzibar , 2023  

5.4.1 Usimamizi na Uendelezaji Rasilimali Maji na Utatuzi wa Changamoto za Maji   

Wananchi wanazidi kupata uelewa juu ya umuhimu wa kutunza vyanzo vya maji na 

kushirikiana na Serikali kuunga mkono hatua za Mamlaka ya Maji ya kuvitunza vyanzo 

hivyo. Mamlaka ya Maji Zanzibar (ZAWA) inaendelea na kukabiliana na tatizo la kuondosha 

wavamizi katika maeneo ya vianzio vya maji kwa kufanya shughuli zisizostahiki katika 

maeneo hayo kama vile shughuli za kilimo na ujenzi wa nyumba za makaazi. Kwa mwaka 

2022 imeibuka migogoro saba (7) inayohusiana na maeneo ya uzalishaji wa maji, kati yake 

migogoro mitano (5) imetatuliwa na miwili (2) bado haijatatuliwa. Aidha, Mamlaka ya Maji 

Zanzibar inaendelea kuchukua juhudi za kutatua migogoro iliyobakia, (Jadweli namba 39). 

 

Jadweli Namba 39: Migogoro ya Watumiaji Maji Iliyopatiwa Ufumbuzi (2018-2022) 

Hali ya migogoro 2018 2019 2020 2021 2022 
Migogoro 
iliyomalizika 

5 0 0 3 5 

Migogoro 
inayoendelea 

1 1 0 6 2 

Jumla 6 1 0 9 7 

Chanzo: Mamlaka ya Maji Zanzibar, 2023 
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Jadweli Namba 39: Migogoro ya Watumiaji Maji Iliyopatiwa Ufumbuzi 
(2018-2022)

5.4.2 Huduma ya Maji Vijijini
Kwa mwaka 2022, Mamlaka ya Maji Zanzibar imeendelea kusambaza 
huduma ya maji safi na salama Unguja na Pemba. Miradi miwili (2) ya 
usambazaji maji imetekelezwa katika kipindi cha mwaka 2022 sawa na 
miradi miwili (2) iliyotekelezwa mwaka 2021. Katika miradi hiyo, mradi 
mmoja (1) umetekelezwa na Serikali ya Mapinduzi ya Zanzibar na mradi 
mmoja (1) umetekelezwa chini ya ufadhili wa Washirika wa Maendeleo. 
Huu ni mwendelezo wa azma njema ya Serikali ya Mapinduzi ya Zanzibar 
ya kuhakikisha kila mwananchi anapata maji safi na salama, (Jadweli 
namba 40) .

Jadweli namba 40: Idadi ya miradi ya maji vijijini na wafadhili (2018-
2022)
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maji safi na salama na kuongezeka huko kunatokana na kuongezeka na idadi ya watu, 

matumizi ya maji ikiwemo umwagiliajimkatika shughuli za kilimo, (Jadweli namba 38) 

 

Jadweli Namba 38:  Visima Vinavyozalisha Maji na Kutoa Huduma (2018 – 2022) 

Mkoa 2018 2019 2020 2021 2022 

Kaskazini Unguja 47 50 49 46 46 

Kusini Unguja 45 46 53 48 44 

Mjini Maghribi 81 83 85 81 81 

Kaskazini Pemba 46 47 48 48 49 

Kusini Pemba 74 74 81 70 81 

Total 293 300 316 293 301 

Chanzo: Mamlaka ya Maji Zanzibar , 2023  

5.4.1 Usimamizi na Uendelezaji Rasilimali Maji na Utatuzi wa Changamoto za Maji   

Wananchi wanazidi kupata uelewa juu ya umuhimu wa kutunza vyanzo vya maji na 

kushirikiana na Serikali kuunga mkono hatua za Mamlaka ya Maji ya kuvitunza vyanzo 

hivyo. Mamlaka ya Maji Zanzibar (ZAWA) inaendelea na kukabiliana na tatizo la kuondosha 

wavamizi katika maeneo ya vianzio vya maji kwa kufanya shughuli zisizostahiki katika 

maeneo hayo kama vile shughuli za kilimo na ujenzi wa nyumba za makaazi. Kwa mwaka 

2022 imeibuka migogoro saba (7) inayohusiana na maeneo ya uzalishaji wa maji, kati yake 

migogoro mitano (5) imetatuliwa na miwili (2) bado haijatatuliwa. Aidha, Mamlaka ya Maji 

Zanzibar inaendelea kuchukua juhudi za kutatua migogoro iliyobakia, (Jadweli namba 39). 

 

Jadweli Namba 39: Migogoro ya Watumiaji Maji Iliyopatiwa Ufumbuzi (2018-2022) 

Hali ya migogoro 2018 2019 2020 2021 2022 
Migogoro 
iliyomalizika 

5 0 0 3 5 

Migogoro 
inayoendelea 

1 1 0 6 2 

Jumla 6 1 0 9 7 

Chanzo: Mamlaka ya Maji Zanzibar, 2023 
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5.4.2 Huduma ya Maji Vijijini 

Kwa mwaka 2022, Mamlaka ya Maji Zanzibar imeendelea kusambaza huduma ya maji safi na 

salama Unguja na Pemba. Miradi miwili (2) ya usambazaji maji imetekelezwa katika kipindi 

cha mwaka 2022 sawa na miradi miwili (2) iliyotekelezwa mwaka 2021. Katika miradi hiyo, 

mradi mmoja (1) umetekelezwa na Serikali ya Mapinduzi ya Zanzibar na mradi mmoja (1) 

umetekelezwa chini ya ufadhili wa Washirika wa Maendeleo. Huu ni mwendelezo wa azma 

njema ya Serikali ya Mapinduzi ya Zanzibar ya kuhakikisha kila mwananchi anapata maji safi 

na salama, (Jadweli namba 40) . 

 

Jadweli Namba 40: Idadi ya miradi ya maji Vijijini na wafadhili (2018-2022) 

Aina ya Ufadhili 2018 2019 2020 2021 2022 

Serikali ya Mapinduzi ya 
Zanzibar 

2 1 1 1 1 

Washirika wa Maendeleo 4 4 2 1 1 

Jumla 6 5 3 2 2 

Chanzo: Mamlaka ya Maji Zanzibar, 2023 

5.4.3 Huduma za Maji Mijini 

Kuanzia  mwaka 2016-2020, hatua za usambazaji maji safi na salama kwa Mkoa wa Mjini 

Magharibi ilifanikiwa kukamilisha  ulazaji wa miundo mbinu ya maji kiasi cha  19.5km,  

uchimbaji wa visima  pamoja na usafishaji wa visima  24 kwa miaka hiyo.  Pia kwa mwaka 

2021-2023 ulazaji wa miundombinu ya maji jumla 102 unaendelea kwa mradi wa Uviko -19 

na mradi wa Exim India, (Jadweli namba 41).    

 

Jadweli Namba 41: Mchanganuo wa Usambazaji Maji Mijini, 2016-2020, 2021-2023 

 

Kazi 

Mwaka 

2016-2020 2022-2023 

Ulazaji wa miundo mbinu ya maji (km) 19.5 785.9 

Uchimbaji na Usafishaji visima 24 102 

Chanzo: Mamlaka ya Maji Zanzibar, 2023  
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5.4.3 Huduma za Maji Mijini

Kuanzia  mwaka 2016-2020, hatua za usambazaji maji safi na salama kwa 
Mkoa wa Mjini Magharibi ilifanikiwa kukamilisha  ulazaji wa miundo 
mbinu ya maji kiasi cha  19.5km,  uchimbaji wa visima  pamoja na usafishaji 
wa visima  24 kwa miaka hiyo.  Pia kwa mwaka 2021-2023 ulazaji wa 
miundombinu ya maji jumla 102 unaendelea kwa mradi wa Uviko -19 na 
mradi wa Exim India, (Jadweli namba 41).   

Jadweli Namba 41: Mchanganuo wa Usambazaji Maji Mijini, 2016-
2020, 2021-2023

 
Aidha, Serikali inaendelea na mikakati ya kuhakikisha upatikanaji wa 
maji safi na salama kwa wananchi wa Zanzibar kwa lengo la kuwaondolea 
usumbufu wanachi wake kupata huduma hiyo kwa wakati na uhakika.
Serikali  na washirika wa Maendeleo ( EXIM BANK) wanaendelea 
kusimamia  Lengo la kutoa huduma za maji safi na salama katika maeneo 
yote ya mijini na vijijini na  kuwawezesha wananchi wote kunufaika na 
huduma hiyo muhimu. 

Visima 64 vimechimbwa na kuanza kutoa huduma   kwa wananchi wa 
maeneo husika, ikiwemo Kwarara Bondeni visima 14,  Dole 8,  Maungani 
8, Mfenesini 10, Bumbwi Sudi  10, Mkorogo 9 na Dimani 5, (Jadweli 
namba 42).  
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5.4.2 Huduma ya Maji Vijijini 

Kwa mwaka 2022, Mamlaka ya Maji Zanzibar imeendelea kusambaza huduma ya maji safi na 

salama Unguja na Pemba. Miradi miwili (2) ya usambazaji maji imetekelezwa katika kipindi 

cha mwaka 2022 sawa na miradi miwili (2) iliyotekelezwa mwaka 2021. Katika miradi hiyo, 

mradi mmoja (1) umetekelezwa na Serikali ya Mapinduzi ya Zanzibar na mradi mmoja (1) 

umetekelezwa chini ya ufadhili wa Washirika wa Maendeleo. Huu ni mwendelezo wa azma 

njema ya Serikali ya Mapinduzi ya Zanzibar ya kuhakikisha kila mwananchi anapata maji safi 

na salama, (Jadweli namba 40) . 

 

Jadweli Namba 40: Idadi ya miradi ya maji Vijijini na wafadhili (2018-2022) 

Aina ya Ufadhili 2018 2019 2020 2021 2022 

Serikali ya Mapinduzi ya 
Zanzibar 

2 1 1 1 1 

Washirika wa Maendeleo 4 4 2 1 1 

Jumla 6 5 3 2 2 

Chanzo: Mamlaka ya Maji Zanzibar, 2023 

5.4.3 Huduma za Maji Mijini 

Kuanzia  mwaka 2016-2020, hatua za usambazaji maji safi na salama kwa Mkoa wa Mjini 

Magharibi ilifanikiwa kukamilisha  ulazaji wa miundo mbinu ya maji kiasi cha  19.5km,  

uchimbaji wa visima  pamoja na usafishaji wa visima  24 kwa miaka hiyo.  Pia kwa mwaka 

2021-2023 ulazaji wa miundombinu ya maji jumla 102 unaendelea kwa mradi wa Uviko -19 

na mradi wa Exim India, (Jadweli namba 41).    

 

Jadweli Namba 41: Mchanganuo wa Usambazaji Maji Mijini, 2016-2020, 2021-2023 

 

Kazi 

Mwaka 

2016-2020 2022-2023 

Ulazaji wa miundo mbinu ya maji (km) 19.5 785.9 

Uchimbaji na Usafishaji visima 24 102 

Chanzo: Mamlaka ya Maji Zanzibar, 2023  
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Jadweli Namba 42: Idadi ya Miradi Mipya ya Maji Vijijini (2018-
2022)

Kwa mwaka 2021, Mamlaka ya Maji Zanzibar imeweza kuzalisha na 
kusambaza maji jumla ya Cubic Meter 131.8 milioni na kukusanya TZS 
2.6 bilioni kwa mikoa yote ya Unguja na Pemba. Uzalishaji huo wa maji ni 
upungufu wa asilimia 45.2 ya mahitaji yote ya maji ya Cubic Meter 240.4 
milioni.    

Jadweli Namba 43: Ukusanyaji Mapato, Uzalishaji na Usambazaji 
Maji (2022)
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Aidha, Serikali inaendelea na mikakati ya kuhakikisha upatikanaji wa maji safi na salama kwa 

wananchi wa Zanzibar kwa lengo la kuwaondolea usumbufu wanachi wake kupata huduma 

hiyo kwa wakati na uhakika. 

Serikali  na washirika wa Maendeleo ( EXIM BANK) wanaendelea kusimamia  Lengo la kutoa 

huduma za maji safi na salama katika maeneo yote ya mijini na vijijini na  kuwawezesha 

wananchi wote kunufaika na huduma hiyo muhimu.  

Visima 64 vimechimbwa na kuanza kutoa huduma   kwa wananchi wa maeneo husika, 

ikiwemo Kwarara Bondeni visima 14,  Dole 8,  Maungani 8, Mfenesini 10, Bumbwi Sudi  10, 

Mkorogo 9 na Dimani 5, (Jadweli namba 42).   

 

Jadweli Namba 42: Idadi ya Miradi Mipya ya Maji Vijijini (2018-2022) 

Miradi 2018 2019 2020 2021 2022 

Maendeleo ya miundo mbinu ya maji 3 1 3 9 1 
Uchimbaji wa visima 0 2 1 0 28 

Usafishaji maji 0 0 0 0 0 

Jumla 3 3 4 9 29 

Chanzo: Mamlaka ya Maji Zanzibar, 2023 

Kwa mwaka 2021, Mamlaka ya Maji Zanzibar imeweza kuzalisha na kusambaza maji jumla 

ya Cubic Meter 131.8 milioni na kukusanya TZS 2.6 bilioni kwa mikoa yote ya Unguja na 

Pemba. Uzalishaji huo wa maji ni upungufu wa asilimia 45.2 ya mahitaji yote ya maji ya 

Cubic Meter 240.4 milioni.     

 

Jadweli Namba 43: Ukusanyaji Mapato, Uzalishaji na Usambazaji Maji (2022) 

Mwaka Jumla ya uzalishaji 
wa maji (Cubic 
meter) 

Makadirio ya 
mahitaji ya maji 
(Cubic meter) 

Upungufu katika 
mahitaji ya maji 
(percent) 

Ukusanyaji 
wa mapato 

2018 55,406,608 75,224,688 26.30 1,382 

2019 56,447,478 83,295,998 32.20 4,412 

2020 42,263,672 60,744,856 30.40 2,407 

2021 131,812,147 240,465,120 45.20 2,613 

2022 108,540,710 188,556,661 42.44 2,271 

Chanzo: Mamlaka ya Maji Zanzibar, 2023 
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Aidha, Serikali inaendelea na mikakati ya kuhakikisha upatikanaji wa maji safi na salama kwa 

wananchi wa Zanzibar kwa lengo la kuwaondolea usumbufu wanachi wake kupata huduma 

hiyo kwa wakati na uhakika. 

Serikali  na washirika wa Maendeleo ( EXIM BANK) wanaendelea kusimamia  Lengo la kutoa 

huduma za maji safi na salama katika maeneo yote ya mijini na vijijini na  kuwawezesha 

wananchi wote kunufaika na huduma hiyo muhimu.  

Visima 64 vimechimbwa na kuanza kutoa huduma   kwa wananchi wa maeneo husika, 

ikiwemo Kwarara Bondeni visima 14,  Dole 8,  Maungani 8, Mfenesini 10, Bumbwi Sudi  10, 

Mkorogo 9 na Dimani 5, (Jadweli namba 42).   

 

Jadweli Namba 42: Idadi ya Miradi Mipya ya Maji Vijijini (2018-2022) 

Miradi 2018 2019 2020 2021 2022 

Maendeleo ya miundo mbinu ya maji 3 1 3 9 1 
Uchimbaji wa visima 0 2 1 0 28 

Usafishaji maji 0 0 0 0 0 

Jumla 3 3 4 9 29 

Chanzo: Mamlaka ya Maji Zanzibar, 2023 

Kwa mwaka 2021, Mamlaka ya Maji Zanzibar imeweza kuzalisha na kusambaza maji jumla 

ya Cubic Meter 131.8 milioni na kukusanya TZS 2.6 bilioni kwa mikoa yote ya Unguja na 

Pemba. Uzalishaji huo wa maji ni upungufu wa asilimia 45.2 ya mahitaji yote ya maji ya 

Cubic Meter 240.4 milioni.     

 

Jadweli Namba 43: Ukusanyaji Mapato, Uzalishaji na Usambazaji Maji (2022) 

Mwaka Jumla ya uzalishaji 
wa maji (Cubic 
meter) 

Makadirio ya 
mahitaji ya maji 
(Cubic meter) 

Upungufu katika 
mahitaji ya maji 
(percent) 

Ukusanyaji 
wa mapato 

2018 55,406,608 75,224,688 26.30 1,382 

2019 56,447,478 83,295,998 32.20 4,412 

2020 42,263,672 60,744,856 30.40 2,407 

2021 131,812,147 240,465,120 45.20 2,613 

2022 108,540,710 188,556,661 42.44 2,271 

Chanzo: Mamlaka ya Maji Zanzibar, 2023 
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SURA YA SITA

6.0    SEKTA YA ELIMU

6.1   Elimu na Mafunzo ya Amali

Uwekezaji katika rasilimali watu ni jambo muhimu linaloendelea kutiliwa 
mkazo kitaifa na kimataifa. Elimu inaanza tokea elimu ya msingi na 
kuendelea na elimu ni haki ya msingi ya binaadamu katika kukuza na 
kuendeleza maendeleo ya uchumi wa nchi. Serikali inaendelea kuwekeza 
katika sekta ya elimu kwa ujenzi wa skuli mpya zenye vifaa vya kisasa vya 
maabara na kushajihisha wanafunzi kwa kuendelea kuwapa hamasa pale 
wanapofaulu kwa madaraja ya juu na kuondoa michango ya wanafunzi. 
Kuwekeza katika sekta ya elimu kunalihakikishia taifa kuwa na wataalamu 
na kuweza kutatua changamoto za maendeleo za sasa na baadae.

Kwa mwaka 2022, Zanzibar ina jumla ya skuli za Maandalizi 498 
ikilinganishwa na skuli 508 mwaka 2021, (kati ya Skuli hizo, Serikali ina 
jumla ya skuli 42 kwa mwaka 2022 kutoka skuli 40 kwa mwaka 2021 
na skuli Binafsi ni 456 kwa mwaka 2022 kutoka skuli 468 mwaka 2021) 
sawa na upungufu wa asilimia 1.9. Hii inatokana na baadhi ya skuli binafsi 
kutokidhi vigezo na wakati mwengine kukosa wanafunzi kwa baadhi ya 
skuli. Skuli za Msingi mwaka 2022 zimefikia 488 kutoka skuli 469 mwaka 
2021, ambapo (mwaka 2022, skuli za Serikali zimefikia 310 kutoka skuli 
302 mwaka 2021) na skuli Binafsi mwaka 2022, zimefikia 178 kutoka 
skuli 167 mwaka 2021. Skuli za Sekondari mwaka 2022 zimeongezeka na 
kufikia skuli 229 kutoka skuli 226 mwaka 2021 (jumla ya skuli za Serikali 
ni 217 mwaka 2022 kutoka skuli 216 mwaka 2021 na skuli Binafsi ni 12 
mwaka 2022 kutoka skuli 10 mwaka 2021). Vyuo vya Amali 3, Taasisi 4 
na Vyuo vikuu 3.

Idadi ya wanafunzi waliopata fursa ya kujiunga na elimu ya Maandalizi 
mwaka 2022 imepungua kufikia wanafunzi 74,950 kutoka wanafunzi 
91,074, mwaka 2021. Hii inatokana na wazazi wengi kuwapeleka watoto 
wao kuanza skuli za msingi moja kwa moja. Hata hivyo, idadi ya wanafunzi 
waliojiunga katika skuli za Msingi za Serikali na Binafsi zimeongezeka 
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hadi kufikia wanafunzi 360,330 mwaka 2022 kutoka wanafunzi 331,425 
mwaka 2021 sawa na ongezeko la asilimia 8.7, Hii inatokana na wazazi 
wengi kuwapeleka watoto kuanza moja kwa moja skuli za msingi.

6.1.1 Idadi ya Wanafunzi: Maandalizi, Msingi, Kati na Sekondari kwa 
Skuli za Serikali   

Jumla ya wanafunzi 88,162 wameandikishwa katika skuli za Maandalizi 
na Msingi kwa mwaka 2022 ikilinganishwa na wanafunzi 109,271 
mwaka 2021, sawa na upungufu wa asilimia 19.3. Idadi ya wanafunzi 
walioandikishwa katika skuli za Maandalizi za Serikali kwa mwaka 2022, 
imepungua kufikia wanafunzi 41,393 kutoka wanafunzi 59,048 mwaka 
2021 sawa na upungufu wa asilimia 29.8. Kati ya hao, wanafunzi wa kiume 
ni 20,734 mwaka 2022, kutoka wanafunzi 29,286 mwaka 2021 sawa na 
upungufu wa asilimia 29.2 na wanafunzi wa kike ni 20,659 mwaka 2022 
kutoka wanafunzi 29,762 mwaka 2021 sawa na upungufu wa asilimia 30.5.
Idadi ya wanafunzi walioandikishwa katika skuli za Msingi za Serikali 
imepungua kufikia wanafunzi 46,769 mwaka 2022 kutoka wanafunzi 
50,223 mwaka 2021 sawa na upungufu wa asilimia 6.8. Kati ya hao 
wanafunzi wa kiume ni 24,364 kutoka wanafunzi 25,193 mwaka 2021 
sawa na upungufu wa asilimia 3.2 na wanafunzi wa kike ni 22,405 kutoka 
wanafunzi 25,030 mwaka 2021 sawa na upungufu wa asilimia 10.4. Hii 
ni kutokana na kuongezeka kwa skuli binafsi pamoja na ukaribu wa skuli 
hizo kwa jamii.

Jumla ya wanafunzi katika skuli za Msingi za Serikali kwa mwaka 2022 
imefikia 311,413 kutoka wanafunzi 291,148  mwaka 2021 sawa na 
ongezeko la asilimia 6.9. Aidha, wanafunzi wa kiume wamefikia 158,932 
mwaka 2022 kutoka wanafunzi 147,492 mwaka 2021 sawa na ongezeko la 
asilimia 7.7, wanafunzi wa kike wamefikia 152,481 mwaka 2022 kutoka 
wanafunzi 143,656 mwaka 2021 sawa na ongezeko la asilimia 6.1. Hata 
hivyo, idadi ya wanafunzi katika skuli za Msingi za Serikali na Binafsi 
kwa mwaka 2022 imefika 357,071 kutoka wanafunzi 331,425 mwaka 
2021 sawa na ongezeko la asilimia 7.7.
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Idadi ya wanafunzi waliofaulu Kidato cha Pili imeongezeka na kufikia 
27,588 mwaka 2022 kutoka wanafunzi 25,224 mwaka 2021, sawa na 
ongezeko la asilimia 9.3, ambapo wanafunzi wa kiume ni 11,818 mwaka 
2022 kutoka wanafunzi 10,413 mwaka 2021 sawa na ongezeko la asilimia 
13.4 na wanafunzi wa kike ni 15,770 mwaka 2022 kutoka wanafunzi 
14,811 mwaka 2021 sawa na ongezeko la asilimia 6.4.
Kwa upande wa Kidato cha nne, idadi ya wanafunzi waliofaulu 
wameongezeka na kufikia wanafunzi 18,774 mwaka 2022 kutoka wanafunzi 
15,696 mwaka 2021 sawa na ongezeko la asilimia 19.6, jumla wanafunzi 
wa kiume ni 7,437 mwaka 2022 kutoka wanafunzi 6,466 mwaka 2021 
sawa na ongezeko la asilimia 15.0, na wanafunzi wakike ni 11,337 mwaka 
2022 kutoka wanafunzi 9,230 mwaka 2021 sawa na ongezeko la asilimia 
22.8. Hii ni kutokana na mikakati na juhudi zinazoendelea kuchukuliwa 
na Serikali pamoja na Wizara katika kuhakikisha elimu inakua nchini, 
(Jadweli namba 44). 
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Jadweli Namba 44: Idadi ya Wanafunzi wa Skuli za Sekondari za 
Serikali Kidato cha I-IV (2018-2022)

6.1.2 Idadi ya Wanafunzi: Maandalizi, Msingi, Kati na Sekondari kwa 
Skuli za Binafsi

Kwa mwaka 2022, jumla ya wanafunzi 84,681 wameandikishwa katika 
skuli za Maandalizi na Msingi ikilinganishwa na wanafunzi 100,376 
mwaka 2021 sawa na upungufu wa asilimia 15.6.  Idadi ya wanafunzi 
walioandikishwa katika skuli za Maandalizi imepanda kufikia wanafunzi 
33,557 kwa mwaka 2022 kutoka   wanafunzi 32,026 mwaka 2021 sawa na 
ongezeko la asilimia asilimia 4.7. Wanafunzi wa kiume walifikia 16,647 
mwaka 2022 kutoka 16,033 mwaka 2021 sawa na ongezeko la asilimia 
4, na wanafunzi wa kike walifikia 16,910 mwaka 2022 kutoka wanafunzi 
15,993 mwaka 2021 sawa na ongezeko la   asilimia 6.
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kutoka wanafunzi 9,230 mwaka 2021 sawa na ongezeko la asilimia 22.8. Hii ni kutokana na 

mikakati na juhudi zinazoendelea kuchukuliwa na Serikali pamoja na Wizara katika 

kuhakikisha elimu inakua nchini, (Jadweli namba 44).  

 

Jadweli Namba 44: Idadi ya Wanafunzi wa Skuli za Sekondari za Serikali Kidato cha I-

IV (2018-2022) 

 

Mwaka 

 Kidato  Jumla 

Jinsia I II III IV 

2018 Wanaume 15,293 15,397 12,910 6,362 49,962 

Wanawake 16,893 16,738 18,992 8,751 61,374 

Jumla 32,186 32,135 31,902 1,5113 111,336 

2019 Wanaume 16,198 14,932 11,398 9,861 52,389 

Wanawake 17,903 17,181 14,831 16,198 66,113 

Jumla 34,301 32,113 26,229 26,059 118,502 

2020 Wanaume 15,385 14,958 11,021 8,796 50,159 

Wanawake 16,636 16,965 15,039 12,817 61,457 

Jumla 32,021 31,923 26,059 21,613 111,616 

2021 Wanaume 15,445 14,964 10,688 8,897 49,994 

Wanawake 16,710 16,260 15,051 12,693 60,714 

Jumla 32,155 31,224 25,739 21,590 110,708 

2022 Wanaume 7,610 13,670 8,922 9,206 39,408 

Wanawake 11,075 14,960 12,261 12,902 51,198 

Jumla 18,685 28,630 21,183 22,108 90,606 

 Chanzo: Ofisi ya Mtakwimu Mkuu wa Serikali Zanzibar, 2023 

6.1.2 Idadi ya Wanafunzi: Maandalizi, Msingi, Kati na Sekondari kwa Skuli za Binafsi 

Kwa mwaka 2022, jumla ya wanafunzi 84,681 wameandikishwa katika skuli za Maandalizi 

na Msingi ikilinganishwa na wanafunzi 100,376 mwaka 2021 sawa na upungufu wa asilimia 

15.6.  Idadi ya wanafunzi walioandikishwa katika skuli za Maandalizi imepanda kufikia 

wanafunzi 33,557 kwa mwaka 2022 kutoka   wanafunzi 32,026 mwaka 2021 sawa na 

ongezeko la asilimia asilimia 4.7. Wanafunzi wa kiume walifikia 16,647 mwaka 2022 kutoka 
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Idadi ya wanafunzi kwa skuli za Msingi imeongezeka na kufikia 45,658 
mwaka 2022 kutoka wanafunzi  40,277 mwaka 2021 sawa na ongezeko 
la asilimia 13.3. Kati ya hao wanafunzi wa kiume wamefikia 22,844 
mwaka 2022 kutoka wanafunzi 19,942 mwaka 2021 sawa na ongezeko la 
asilimia 14.5 na wanafunzi wa kike wamefikia 22,814 mwaka 2022 kutoka 
wanafunzi 20,335 mwaka 2021 sawa na ongezeko la asilimia 12.1.
Idadi ya wanafunzi katika skuli za Sekondari (Kidato cha Kwanza hadi 
cha Nne) imeongezeka na kufikia wanafunzi 12,683 mwaka 2022 kutoka  
12,425 mwaka 2021 sawa na ongezeko la asilimia 2.0. Idadi ya wanafunzi 
wa kike imeongezeka kufikia 6,758 mwaka 2022 kutoka wanafunzi  6,631 
mwaka 2021 sawa na ongezeko la asilimia 2 na idadi ya wanafunzi wa 
kiume pia imeongezeka na kufikia 5,925 mwaka 2022  kutoka wanafunzi 
5,794 mwaka 2021 sawa na ongezeko la  asilimia 2.2, (Jadweli namba 45).
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Jadweli Namba 45: Idadi ya Wanafunzi wa Skuli za Sekondari za 
Binafsi Kidato I-IV (2018-2022)

6.1.3 Idadi ya Wanafunzi wa Skuli za Sekondari kwa Jinsia kwa skuli 
za Serikali na Binafsi 

Idadi ya wanafunzi wa Kidato cha Kwanza imepungua na kufikia 22,017 
mwaka 2022 kutoka wanafunzi 35,428 mwaka 2021 sawa na upungufu wa 
asilimia 38, wanafunzi wa kidato cha Pili kwa mwaka 2022 wamepungua 
kufikia wanafunzi 31,765 kutoka wanafunzi 34,252 kati ya hao wakiume 
ni 15,192 kutoka wanafunzi 16,465 mwaka 2021 na wanafunzi wa kike ni 
16,573 mwaka 2022 kutoka wanafunzi 17,787. Kwa mwaka 2021 sawa na 
upungufu wa asilimia 7.
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Jadweli Namba 45: Idadi ya Wanafunzi wa Skuli za Sekondari za Binafsi Kidato I-IV 

(2018-2022) 

Mwaka   Kidato   Jumla 

Jinsia I II III IV 

2018 Wanaume 1,347 1,328 1,470 912 5,057 

Wanawake 1,514 1,527 1,728 1,161 5,930 

Jumla 2,861 2,855 3,198 2,073 10,987 

2019 Wanaume 1,485 1,247 1,508 1,328 5,568 

Wanawake 1,639 1,534 1,865 1,603 6,641 

Jumla 3,124 2,781 3,373 2,931 12,209 

2020 Wanaume 1,609 1,402 1,553 1,359 5,923 

Wanawake 1,748 1,617 1,823 1,766 6,954 

Jumla 3,357 3,019 3,376 3,125 12,877 

2021 Wanaume 1,608 1,501 1,403 1,282 5,794 

Wanawake 1,665 1,527 1,837 1,602 6,631 

Jumla 3,273 3,028 3,240 2,884 12,425 

2022 Wanaume 1,590 1,522 1,586 1,227 5,925 

 Wanawake 1,742 1,613 1,769 1,634 6,758 

 Jumla 3,332 3,135 3,355 2,861 12,683 

Chanzo: Ofisi ya Mtakwimu Mkuu wa Serikali Zanzibar, 2023 

6.1.3 Idadi ya Wanafunzi wa Skuli za Sekondari kwa Jinsia kwa skuli za Serikali na 

Binafsi  

Idadi ya wanafunzi wa Kidato cha Kwanza imepungua na kufikia 22,017 mwaka 2022 kutoka 

wanafunzi 35,428 mwaka 2021 sawa na upungufu wa asilimia 38, wanafunzi wa kidato cha 

Pili kwa mwaka 2022 wamepungua kufikia wanafunzi 31,765 kutoka wanafunzi 34,252 kati 

ya hao wakiume ni 15,192 kutoka wanafunzi 16,465 mwaka 2021 na wanafunzi wa kike ni 

16,573 mwaka 2022 kutoka wanafunzi 17,787. Kwa mwaka 2021 sawa na upungufu wa 

asilimia 7. 
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Kwa upande wa kidato cha Tatu, kwa mwaka 2022 idadi imeendelea 
kupungua na kufikia wanafunzi 24,538 kutoka wanafunzi 28,959 mwaka 
2021 sawa na upungufu wa asilimia 15.2, wanafunzi wa kiume ni 10,508 
mwaka 2022 kutoka wanafunzi 12,091 mwaka 2021 na wakike ni 14,030 
mwaka 2022 kutoka wanafunzi 16,888 kwa mwaka 2021 sawa na upungufu 
wa asilimia 17. Hii inatokana na baadhi ya wanafunzi kushindwa kuendelea 
na masomo na wengine kurejea mwaka.

Aidha, wanafunzi wa Kidato cha Nne kwa mwaka 2022 imeongezeka na 
kufikia 24,969 kutoka wanafunzi 24,474 mwaka 2021 sawa na ongezeko 
la  asilimia 2.0 ambapo kwa mwaka 2022 wanafunzi wakiume wamefikia 
10,433 kutoka wanafunzi 10,179 mwaka 2021 na wakike ni 14,536 mwaka 
2022 kutoka wanafunzi 14,295 mwaka 2021 sawa na ongezeko la asilimia 
1.6.

Kwa upande wa Kidato cha Tano kwa mwaka 2022, idadi imepungua na 
kufikia wanafunzi 2,978 kutoka wanafunzi 4,043 mwaka 2021 sawa na 
upungufu wa asilimia 26.3, kati ya hao wanafunzi wakiume kwa mwaka 
2022 walikuwa 1,511 kutoka wanafunzi 1,953 mwaka 2021 na wakike 
kwa mwaka 2022 walikuwa 1,467 kutoka wanafunzi 2,090 mwaka 2021 
sawa na upungufu wa asilimia 30. Hii inatokana na baadhi ya wanafunzi 
kujiunga moja kwa moja katika vyuo vya kati kwa ajili ya kuendelea na 
fani mbalimbali.

Kwa upande wa Kidato cha Sita idadi ya wanafunzi imeongezeka kwa 
mwaka 2022 kufikia 3,606 kutoka wanafunzi 2,653 mwaka 2021 sawa na 
ongezeko la asilimia 34, kati ya hao kwa mwaka 2022 wanaume ni 1,715 
kutoka wanafunzi 1,250 mwaka 2021 na wanawake kwa mwaka 2022 ni 
1,891 kutoka wanafunzi 1,403 mwaka 2021 sawa na ongezeko la asilimia 
34.7, (Jadweli namba 46).    
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Jadweli Namba 46: Idadi ya Wanafunzi wa Shule za Sekondari kwa 
Jinsia na Kiwango: Kidato I-VI (2018-2022)

6.2 Idadi ya Wanafunzi wa Elimu ya Juu

Zanzibar ina jumla ya Vyuo Vikuu vitatu, kati ya hivyo kimoja ni cha Serikali 
na Vyuo Vikuu Viwili ni vya Binafsi. Idadi ya wanafunzi waliodahiliwa 
katika vyuo vikuu vya Serikali na Binafsi imeongezeka kutoka wanafunzi 
9,525 mwaka 2021/2022 hadi kufikia wanafunzi 12,917 kwa mwaka wa 
masomo 2022/2023 sawa na ongezeko la asilimia 35.6 ambapo wanaume ni 
5,489 na wanawake ni 7,428 ongezeko hilo linatokana na kuongezeka kwa 
idadi ya ufaulu wa wanafunzi wa Kidato cha Sita ambao wamefanikiwa 
kujiunga na Vyuo Vikuu. Idadi ya wanafunzi wa Chuo Kikuu cha Serikali 
(SUZA) imeongezeka kutoka  wanafunzi 5,083 mwaka 2020/21 hadi 
kufikia wanafunzi 7,279 mwaka 2022/2023 sawa na ongezeko la asilimia 
43.2. Idadi ya wanafunzi wanawake imefikia 4,436 kwa mwaka 2022/2023 
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  Jadweli Namba 46: Idadi ya Wanafunzi wa Shule za Sekondari kwa Jinsia na 

Kiwango: Kidato I-VI (2018-2022) 

Mwaka Jinsia 
Kidato   

Jumla 
I II III IV V VI 

2018 

 

 

Wanaume 16,640 16,725 14,380 7,274 1,316 1,002 57,337 

Wanawake 18,407 18,265 20,720 9,912 2,675 1,915 71,894 

Jumla 35,047 34,990 35,100 17,186 3,991 2,917 12,9231 

2019 

 

 

Wanaume 17,683 16,179 12,906 11,189 1,405 1,036 60,398 

Wanawake 19,542 18,715 16,698 17,601 1,340 1,027 75,121 

Jumla 37,225 34,894 29,602 28,990 2,745 2,063 135,519 

2020 

 

 

Wanaume 16,994 16,358 12,573 10,155 1,557 1,267 58,904 

Wanawake 18,384 18,584 16,862 14,583 1,578 1,277 71,268 

Jumla 35,378 34,942 29,435 24,738 3,135 2,544 130,172 

2021 

 

 

Wanaume 17,053 16,465 12,091 10,179 1,953 1,250 58,991 

Wanawake 18,375 17,787 16,888 14,295 2,090 1,403 70,838 

Jumla 35,428 34,252 28,979 24,474 4,043 2,653 129,809 

2022 Wanaume 9,200 15,192 10,508 10,433 1,511 1,715 38,051 

Wanawake 12,817 16,573 14,030 14,536 1,467 1,891 61,314 

Jumla 22,017 31,765 24,538 24,969 2,978 3,606 109,873 

  Chanzo: Ofisi ya Mtakwimu Mkuu wa Serikali Zanzibar, 2023 

6.2 Idadi ya Wanafunzi wa Elimu ya Juu 

Zanzibar ina jumla ya Vyuo Vikuu vitatu, kati ya hivyo kimoja ni cha Serikali na Vyuo Vikuu 

Viwili ni vya Binafsi. Idadi ya wanafunzi waliodahiliwa katika vyuo vikuu vya Serikali na 

Binafsi imeongezeka kutoka wanafunzi 9,525 mwaka 2021/2022 hadi kufikia wanafunzi 

12,917 kwa mwaka wa masomo 2022/2023 sawa na ongezeko la asilimia 35.6 ambapo 

wanaume ni 5,489 na wanawake ni 7,428 ongezeko hilo linatokana na kuongezeka kwa idadi 

ya ufaulu wa wanafunzi wa Kidato cha Sita ambao wamefanikiwa kujiunga na Vyuo Vikuu. 

Idadi ya wanafunzi wa Chuo Kikuu cha Serikali (SUZA) imeongezeka kutoka  wanafunzi 

5,083 mwaka 2020/21 hadi kufikia wanafunzi 7,279 mwaka 2022/2023 sawa na ongezeko la 

asilimia 43.2. Idadi ya wanafunzi wanawake imefikia 4,436 kwa mwaka 2022/2023 kutoka 
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kutoka wanafunzi 3,514 mwaka 2021/2022 na wanaume imefikia 2,843 
kwa mwaka 2022/2023 kutoka wanafunzi 2,520 kwa mwaka 2021/2022.
Kwa upande wa Vyuo Vikuu Binafsi, idadi ya wanafunzi waliodahiliwa 
imeongezeka na kufikia wanafunzi 5,638 kwa mwaka 2022/2023 kutoka 
wanafunzi 3,491 mwaka 2021/2022  sawa na ongezeko la asilimia 61.5. 
Kati ya hao wanawake ni 2,992 kutoka wanafunzi 2,078 mwaka 2021/2022 
sawa na ongezeko la asilimia 44 na wanaume ni 2,646 kutoka wanafunzi 
1,413 mwaka 2021/2022 sawa na ongezeko la asilimia 87.2.

6.2.1 Idadi ya Mikopo Iliotolewa

Idadi ya wanafunzi ambao wamepata mkopo kwa mwaka katika kipindi 
cha Julai 2022 hadi Machi 2023 imeongezeka na kufikia wanafunzi 4,767 
kutoka wanafunzi 4,515 katika kipindi cha Julai 2021 hadi Machi 2022 
sawa na ongezeko la asilimia 5.5 ambapo waombaji wapya kwa mwaka 
2022/2023 ni 1,815 na wanaoendelea ni 2,952, wanaume ni 1,447 na 
wanawake ni 1,505 na kwa mwaka 2021/2022 wanaume walikuwa 1,316 
na wanawake ni 1,673, (Jadweli namba 47).
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Jadweli Namba 47: Idadi ya Wanafunzi wa Vyuo Vikuu Walioomba 
na Waliopata Mkopo Kutoka Bodi ya Mikopo Mwaka 2021/22 na 
2022/23

6.2.2 Mwenendo wa utoaji wa mikopo na Utaratibu wa kurejesha 
mikopo

Utoaji wa mikopo ya elimu ya juu Zanzibar ulianza mwaka wa fedha 
2006/2007 na hadi kufikia mwaka wa fedha 2022/2023 jumla ya TZS 
93,920,367,420 zimetumika kwa utoaji wa mikopo hiyo kwa wanufaika 
15,952. Bajeti ya utoaji mikopo kwa mwaka wa fedha 2022/2023 ni 
TZS 17,660,151,300. Hadi mwaka wa fedha 2022/2023 wanufaika 9,931 
walikopeshwa kiasi cha TZS 69,815,844,724 ambazo ni mikopo iliyoiva 
kati ya TZS 93,920,367,420 zilizotumika kwa utoaji mikopo hadi mwaka 
2023 na muda wa urejeshaji mikopo yao ulikuwa umefika kwa mujibu wa 
Sheria na Kanuni za BMEJZ.

Aidha, katika utaratibu wa urejeshaji wa mikopo mnufaika hutakiwa 
kuanza kulipa mkopo wake miaka miwili tangu kumaliza masomo yake na 
kupata ajira. Mkopo huo hulipwa kwa kiwango maalum cha malipo kwa 
mwezi na mnufaika hulipa deni hilo bila ya nyongeza yoyote (Riba).
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wanafunzi 3,514 mwaka 2021/2022 na wanaume imefikia 2,843 kwa mwaka 2022/2023 

kutoka wanafunzi 2,520 kwa mwaka 2021/2022. 

Kwa upande wa Vyuo Vikuu Binafsi, idadi ya wanafunzi waliodahiliwa imeongezeka na 

kufikia wanafunzi 5,638 kwa mwaka 2022/2023 kutoka wanafunzi 3,491 mwaka 2021/2022  

sawa na ongezeko la asilimia 61.5. Kati ya hao wanawake ni 2,992 kutoka wanafunzi 2,078 

mwaka 2021/2022 sawa na ongezeko la asilimia 44 na wanaume ni 2,646 kutoka wanafunzi 

1,413 mwaka 2021/2022 sawa na ongezeko la asilimia 87.2. 

6.2.1 Idadi ya Mikopo Iliotolewa 

Idadi ya wanafunzi ambao wamepata mkopo kwa mwaka katika kipindi cha Julai 2022 hadi 

Machi 2023 imeongezeka na kufikia wanafunzi 4,767 kutoka wanafunzi 4,515 katika kipindi 

cha Julai 2021 hadi Machi 2022 sawa na ongezeko la asilimia 5.5 ambapo waombaji wapya 

kwa mwaka 2022/2023 ni 1,815 na wanaoendelea ni 2,952, wanaume ni 1,447 na wanawake 

ni 1,505 na kwa mwaka 2021/2022 wanaume walikuwa 1,316 na wanawake ni 1,673, 

(Jadweli namba 47). 

Jadweli Namba 47: Idadi ya Wanafunzi wa Vyuo Vikuu Walioomba na Waliopata 

Mkopo Kutoka Bodi ya Mikopo Mwaka 2021/22 na 2022/23 

Walioomba Mkopo    

2021/22  2022/23  

Wanaume Wanawake Jumla Wanaume Wanawake Jumla 

1,553 1,639 3,192 2,358 2,454 4,812 

Waliopata Mkopo    

2021/22  2022/23  

Wanaume Wanawake Jumla Wanaume Wanawake Jumla 

730 796 1,526 889 926 1,815 

Wanaoendelea na kunufaika na Mkopo    

2021/22  2022/23  

Wanaume Wanawake Jumla Wanaume Wanawake Jumla 

1,316 1,673 2,989 1,447 1,505 2,952 

Chanzo: Ofisi ya Mtakwimu Mkuu wa Serikali Zanzibar, 2023 
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6.2.3 Ukusanyaji wa marejesho ya mikopo

Urejeshaji wa mikopo ya elimu ya juu Zanzibar ulianza mwaka wa fedha 
2011/12 mwezi wa Februari takribani miaka sita (6) tangu kuanza utoaji 
wa mikopo na hadi kufikia mwezi Machi 2023 jumla ya wadaiwa 5,453 
walikuwa wameanza kurejesha mikopo yao na jumla ya deni lao lilikuwa 
ni TZS 37,388,539,162. Aidha, hadi kufikia Machi mwaka 2023 jumla ya 
TZS 19,437,085,206.19 zimekusanywa kutoka kwa wanufaika hao (5,453) 
na kati ya hao wanufaika 1,813 wamemaliza kulipa mikopo yao.

Aidha, kwa kipindi cha miezi tisa ya mwanzo ya mwaka  wa fedha  
2022/2023 (Julai 2022- Machi 2023) jumla ya TZS 3,011,944,311.60 za 
marejesho ya mikopo zimekusanywa ikiwa ni wastani wa TZS 334,660,479 
kwa mwezi.

6.2.4 Urejeshaji wa Mikopo ya Elimu ya Juu

Kuna changamoto nyingi katika urejeshaji wa mikopo ya elimu ya juu, 
miongoni mwa hizo ni;

a) Kutokua tayari kwa wanafunzi walionufaika na mikopo kurejesha 
mikopo yao kwa hiari pale muda wa kurejesha mkopo unapofikia;

b) Kwa vile mnufaika hukopeshwa kiwango kikubwa kwa muda 
mfupi na kulipa deni lake kwa kipindi kirefu, kasi ya makusanyo 
ya marejesho hailingani na ongezeko la fedha zinazohitajika 
kukopeshwa kila mwaka. Kwa mfano muhitimu aliyekopeshwa 
TZS 8,000,000 kwa kipindi cha masomo ya miaka mitatu hulipa 
deni lake hilo kidogo kidogo baada ya kumaliza masomo kwa 
kipindi cha miaka minane (8);

c) Kuwepo kwa wanufaika wenye madeni makubwa ambao imekuwa 
vigumu kulipa madeni kupitia mishahara yao na kuweza kumaliza 
kwa wakati. Kwa mfano mwishoni mwa mwaka wa fedha 
2021/2022 kuna wadaiwa 125 ambao wana madeni kati ya TZS 45 
milioni na TZS 100 milioni, hivyo jumla ya deni la wanufaika hao 
ni TZS 8,111,904,646;
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d) Kuwepo kwa wadaiwa wanaostaafu kazi kabla ya kumaliza 
kulipa madeni yao ya mkopo wa elimu ya juu. Kwa sasa utaratibu 
hauruhusu kukata kiinua mgongo  cha mstaafu aliyekopea mafao 
yake kutoka Mfuko wa Hifadhi ya Jamii Zanzibar kulipa deni la 
mkopo wa elimu ya juu;

e) Kuwepo wanufaika wanaochukuwa likizo bila malipo kabla ya 
kumaliza kulipa madeni yao na kupelekea marejesho ya mikopo 
yao ya kila mwezi kusita;

f) Ugumu wa kuwatambua na kupata marejesho ya mkopo kutoka 
kwa wanufaika wanaofanya kazi katika baadhi ya Taasisi za SMT; 

g) Ugumu wa kupata orodha za waajiriwa wapya wa Taasisi za 
Serikali ya Muungano yaTanzania kwa ajili ya kuhakiki majina ya 
wanufaika wa mikopo; na

h) Ugumu wa kupata marejesho ya mikopo kutoka kwa wafanyakazi 
wa Sekta Binafsi. Mara nyingi waajiri wao huwa hawako tayari 
kutoa mashirikiano.

6.2.5 Mapendekezo ya Kutatua Changamoto za Urejeshaji Mkopo wa 
Elimu ya Juu;

a) Elimu iendelee kutolewa kwa jamii juu ya umuhimu na wajibu wa 
kurejesha mikopo ya Elimu ya Juu;

b) Waajiri wote (Serikalini na Taasisi Binafsi) waendelee kupewa 
elimu juu ya wajibu wa kutekeleza Sheria Namba 3, 2011 ya 
Bodi ya Mikopo ya Elimu ya Juu Zanzibar (BMEJZ) na Sheria ya 
Utumishi wa Umma inayowataka kuwasilisha BMEJZ orodha za 
wafanyakazi wapya wanaowaajiri;

c) Kuwepo na ufuatiliaji wa kutosha wa makubaliano kati ya BMEJZ 
ya HESLB ya kubadilishana taarifa za waajiriwa katika Taasisi 
za Muungano na Taasisi za SMZ ili kuwatambua wanufaika wa 
mkopo wa BMEJZ wanaofanya kazi katika Taasisi za Muungano;

d) Makubaliano ya hiari ya kupokea mikato ya mikopo ya wafanyakazi 
wa Taasisi za SMT kupitia Hazina-SMT yafikiwe ili kuondoa 
changamoto ya kuchelewa kupokea mikato ya taasisi kwa wakati;
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e) Ziwepo njia mbadala za kubadilishana taarifa na Taasisi nyengine 
ili kuwapata wanufaika wa mkopo kama vile uhakiki wa wanufaika

f) wa mikopo wakati wa kutoa leseni za aina mbalimbali, kuomba 
mikopo katika Taasisi za Fedha na wakati wa kuomba hati ya 
kusafiria; na

g) Mkopo wa elimu ya juu uwe ni mkato wa lazima (compulsory 
deduction) kama ilivyo mikato ya kodi ya mapato na mifuko ya 
hifadhi ya jamii ili kusiwe na kikwazo cha thuluthi moja.

6.2.6 Mikakati ya Bodi Juu ya Urejeshajiwa Mikopo kwa Wanufaika

a) Kuifanyia mapitio Sheria ya BMEJZ ili kuondoa mianya ya kisheria 
inayotumiwa na baadhi ya wakopaji kukwepa kurejesha mikopo 
yao ikiwemo:-
i. Mkopo wa elimu ya juu uwe miongoni mwa makato ya 

lazima sawa na makato ya kodi na mfuko wa hifadhi ya jamii 
(Compulsory Deduction) ili kusiwe na kikwazo cha thuluthi 
moja kwa wadaiwa wa BMEJZ;

ii. Mtumishi mwenye deni la BMEJZ kutoruhusiwa kuchukuwa 
likizo bila malipo kabla ya kumaliza kulipa deni lake;

iii. Taasisi Binafsi kulazimishwa kwenye Sheria kuwasilisha 
orodha za wafanyakazi wao kila zinazohitajika na kuwakata 
mishahara wafanyakazi wenye mikopo sambamba na kukata 
makato hayo Bodi ya Mikopo; na

iv. Kuwepo tozo la adhabu kwa waajiri watakaoshindwa 
kutekeleza wajibu wao.

b) Kuunganisha mfumo wa ZOLAS na mifumo ya Teknolojia ya 
Habari na Mawasiliano ya ndani ya Nchi yenye taarifa za watumishi 
wa Serikali na Sekta Binafsi,taarifa za walipa kodi ili kuwabaini 
wadaiwa wa Bodi ya Mikopo ya Elimu ya Juu Zanzibar;

c) Kuwakumbusha waajiri jukum lao la kuwasilisha taarifa za 
waajiriwa wapya BMEJZ kila unapofanyika uajiri;

d) Kuendelea kutoa elimu kwa jamiina wahitimu wote waliokpeshwa 
na BMEJZ juu ya jukumu la kurejesha mikopo;
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e) Kuimarisha utekelezaji wa makubaliano ya kubadilishana taarifa 
na kuunganisha mifumo baina ya (Zanzibar Higher Education Loan 
Board na Higher Education Students Loan Board).
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SURA YA SABA

7.0 SEKTA YA AFYA

Ili kujenga taifa lililo imara na kujenga uchumi ulio imara, ni lazima kuwa 
nguvu kazi yenye afya. Serikali inaendelea kuimarisha sekta ya afya  na 
kusimamia utoaji wa huduma bora za afya nchini na kuendelea kutoa 
ushauri wa masuala ya afya, elimu ya afya na matibabu kwa wananchi. 
Huduma za afya zinaendelea kutolewa bila malipo kwa matakwa ya 
kisera. Huduma hizo hutolewa katika Hospitali na vituo mbali mbali vya 
afya. Serikali inaendelea kutoa huduma za afya na kuendeleza mikakati ya 
kuimarisha sekta kwa lengo la kuhakikisha upatikanaji wa huduma bora za 
afya kwa wananchi wote.

7.1 Wataalamu wa Afya

Kwa mwaka 2022, idadi ya madaktari bingwa wa afya imeongezeka na 
kufikia 71 ikilinganishwa na Madaktari 64 mwaka 2021, ongezeko hilo 
la asilimia 10.9 limetokana na madaktari wengi wa kawaida kwenda 
kuongeza elimu ya juu na kufikia ngazi ya kuwa madaktari bingwa 
(specialist). Kuondoka kwa ajili ya kuongeza ujuzi kwa Madaktari 
wa kawaida kumepunguza idadi kufikia 307 mwaka 2022 kutoka 310 
mwaka 2021 sawa na upungufu wa asilimia 0.9. Kwa upande wa wauguzi 
walioajiriwa Serikalini  wamepungua kwa kufikia 1,384 mwaka 2022 
kutoka wauguzi 1,521 mwaka 2021 sawa na upungufu wa asilimia 9.0. 
Mabwana na Mabibi afya wameongezeka hadi kufikia 375 mwaka 2022 
ikilinganishwa na 371 mwaka 2021 sawa na ongezeko la asilimia 1.0. Hii 
imetokana na watumishi wengi kubadilisha kada zao na kujiunga na kada 
hiyo kwa kipindi cha mwaka 2022.

7.2 Idadi ya Vituo vya Afya na Wagonjwa

Sekta ya Afya inaendelea kufanyiwa mageuzi makubwa ili kuongeza 
na kuimarisha vituo vya afya vyenye ubora kwa lengo la kuwasogezea 
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wananchi huduma za afya katika Wilaya na Mikoa yote ya Zanzibar. 
Mwaka 2022, idadi ya vituo vya afya vimeongezeka na kufikia vituo   129 
vya PHCU ikilinganishwa na vituo 128 mwaka 2021 sawa na ongezeko 
la asilimia 0.7. Jumla ya wagonjwa waliotibiwa na  kuruhusiwa kurudi 
majumbani imepungua kufikia 1,923,016 mwaka  2022 kutoka wagonjwa 
2,140,704 mwaka 2021 sawa na asilimia 10.1. Hali hii imetokana na 
kuimarika kwa huduma za afya,  vile vile  Idadi ya wagonjwa  waliolazwa 
imeongezeka kufikia 109,862 mwaka 2022 kutoka 108,894 mwaka 
2021 sawa na asilimia 0.8 , hali hii imetokana na kuwepo kwa wimbi la 
wagonjwa wa maradhi endelevu ambao wanaendelea  kupatiwa matibabu 
katika Hospitali zetu nchini.

7.3 Huduma kwa Kinamama Wajawazito

Kwa mwaka 2022, idadi ya vizazi hai waliozaliwa imeongezeka kufikia 
watoto 52,638 kutoka watoto 52,092 mwaka 2021 sawa na ongezeko la 
asilimia 1.0. Hali hii imetokana na kupatiwa elimu ya uzazi salama kwa 
kinamama juu ya ubebaji wa mimba kwa muda sahihi, kujifungua salama na 
upatikanaji wa huduma bora wakati wa ujauzito. Aidha, kina mama walio 
wengi hukwepa utumiaji wa uzazi wa mpango kwa madai ya kuwa njia 
hizo za uzazi wa mpango zinawaletea madhara na kukosa kuingia kwenye 
ada zao za mwezi kwa muda mrefu hali inayopelekea kushindwa kufikia 
vigezo vya Kitaifa na Kimataifa vya utoaji wa huduma kwa akinamama na 
watoto.

7.3.1 Idadi ya Kinamama Wajawazito Waliojifungua kwa Njia ya 
Upasuaji na Mimba Zilizoharibika 

Kwa mwaka 2022, wazazi waliojifungua kwa njia ya upasuaji imeongezeka 
na kufikia kina mama 6,684 kutoka kinamama 6,028 mwaka 2021 sawa 
na ongezeko la asilimia 10.8. Wizara  ya   Afya  inaendelea  na  tafiti ili 
kuangalia sababu za kuongezeka kwa idadi ya kina mama wanaojifungua 
kwa njia ya upasuaji, pamoja na zile zilizozoeleka za kubeba mimba katika 
umri mdogo au mkubwa, pia watoto kuwa wakubwa tumboni, kuchelewa 
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au kutokwenda kliniki mapema kwa kina mama wajawazito na wazazi 
kushindwa kujifungua kwa njia ya kawaida.

Kwa upande mwengine, idadi ya kinamama walioharibu ujauzito 
imeongezeka kufikia mimba 5,611 mwaka 2022 kutoka mimba 2,913 
mwaka 2021 sawa na asilimia 92.6. Hali hii imesababishwa na ubebaji 
mimba wa umri mdogo sana (chini ya miaka 18) au mkubwa sana (juu ya 
miaka 50), mimba kutunga nje ya mji wa uzazi, wajawazito kupata vifafa 
vya mimba, kushuka mafuko ya uzazi kwa kinamama wakati wa ubebaji 
mimba matumizi mabaya ya dawa na watoto kuwa wakubwa na kushindwa 
kujifungua kwa njia ya kawaida, (Jadweli namba 48).

Jadweli Namba 48: Kinamama Wajawazito Waliojifungua kwa njia 
ya Upasuaji na Walioharibu Mimba (2018 – 2022)
                  

7.4 Mpango wa Kumaliza Malaria Nchini 

Zanzibar ni miongoni mwa nchi ambazo zimepiga hatua kubwa ya kudhibiti 
ugonjwa wa Malaria na kwa kiasi  kikubwa  imefanikiwa   kupunguza na 
kuelekea kuondosha kabisa, maradhi  haya  chini ya program  (Zero Malaria 
inaanza na mimi na wewe ), mikakati mbalimbali imeandaliwa ili kufikia 
azimio hilo . Kwa mwaka 2022, jumla ya watu 636,131 (Uguja 550,752 –
Pemba 85,379) walichunguzwa vimelea vya malaria ukilinganisha na watu 
440,715 katika mwaka 2021. Aidha matokeo ya uchunguzi wa kitabibu 
umeonesha watu 2,780 waligundulika na vimelea vya malaria kwa mwaka 
2022 ikiwa ni sawa na asilimia 0.4 ukilinganisha na watu  6,626 ikiwa sawa 
na asilimia 1.5 mwaka 2021. Hii imetokana na upatikanaji wa Vyandarua 
vyenye dawa ya kukinga malaria na dawa za kutibu malaria kwa wakati 
katika vituo vya afya nchini.
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7.3 Huduma kwa Kinamama Wajawazito 

Kwa mwaka 2022, idadi ya vizazi hai waliozaliwa imeongezeka kufikia watoto 52,638 

kutoka watoto 52,092 mwaka 2021 sawa na ongezeko la asilimia 1.0. Hali hii imetokana na 

kupatiwa elimu ya uzazi salama kwa kinamama juu ya ubebaji wa mimba kwa muda sahihi, 

kujifungua salama na upatikanaji wa huduma bora wakati wa ujauzito. Aidha, kina mama 

walio wengi hukwepa utumiaji wa uzazi wa mpango kwa madai ya kuwa njia hizo za uzazi 

wa mpango zinawaletea madhara na kukosa kuingia kwenye ada zao za mwezi kwa muda 

mrefu hali inayopelekea kushindwa kufikia vigezo vya Kitaifa na Kimataifa vya utoaji wa 

huduma kwa akinamama na watoto. 

7.3.1 Idadi ya Kinamama Wajawazito Waliojifungua kwa Njia ya Upasuaji na Mimba 

Zilizoharibika  

Kwa mwaka 2022, wazazi waliojifungua kwa njia ya upasuaji imeongezeka na kufikia kina 

mama 6,684 kutoka kinamama 6,028 mwaka 2021 sawa na ongezeko la asilimia 10.8. 

Wizara  ya   Afya  inaendelea  na  tafiti ili kuangalia sababu za kuongezeka kwa idadi ya kina 

mama wanaojifungua kwa njia ya upasuaji, pamoja na zile zilizozoeleka za kubeba mimba 

katika umri mdogo au mkubwa, pia watoto kuwa wakubwa tumboni, kuchelewa au 

kutokwenda kliniki mapema kwa kina mama wajawazito na wazazi kushindwa kujifungua 

kwa njia ya kawaida. 

Kwa upande mwengine, idadi ya kinamama walioharibu ujauzito imeongezeka kufikia 

mimba 5,611 mwaka 2022 kutoka mimba 2,913 mwaka 2021 sawa na asilimia 92.6. Hali 

hii imesababishwa na ubebaji mimba wa umri mdogo sana (chini ya miaka 18) au mkubwa 

sana (juu ya miaka 50), mimba kutunga nje ya mji wa uzazi, wajawazito kupata vifafa vya 

mimba, kushuka mafuko ya uzazi kwa kinamama wakati wa ubebaji mimba matumizi 

mabaya ya dawa na watoto kuwa wakubwa na kushindwa kujifungua kwa njia ya kawaida, 

(Jadweli namba 48). 

Jadweli Namba 48: Kinamama Wajawazito Waliojifungua kwa njia ya Upasuaji na 

Walioharibu Mimba (2018 – 2022) 

                  Mwaka 2018 2019 2020 2021 2022 

Idadi ya kina mama 

waliojifungua kwa njia ya 

upasuaji 

3,685 4,409 4,482 6,028 6,684 

Idadi ya mimba zilizoharibika 1,832 3,741 1,481 2,913 5,611 

Chanzo: Wizara ya Afya, 2023 
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Kwa mwaka 2022, vituo vinavyotumia darubini (MRDT) zimepungua  
kwa asilimia 18.0 na kufikia 141 ikilinganishwa na vituo 172 mwaka 2021, 
vipimo hivi vinatumika kwa ajili ya uchunguzi wa vimelea vya Malaria. 
Wizara kupitia Mpango wa kudhibiti Malaria inafuatilia kujua ni maeneo 
gani yanayoripotiwa kuwa na wagonjwa wengi wa malaria na kuchukua 
hatua za kutoa tiba na kinga kwa maeneo husika. 
  
7.4.1 Dawa Zinazotumika Kudhibiti na Hatua Zinazochukuliwa 
Kuondosha Malaria Nchini.

Dawa zilizothibitishwa na kupewa nafasi ya kwanza kutumika kwa kutibu 
ugonjwa wa malaria ni dawa zile zile ambazo zinaendelea kutumika nchini 
ambazo ni mchanganyiko wa “Artemisinin Based Combination Therapy 
(ACTs)’’ kiwango cha 0.25mg/kg na “Primaquinephosphate, Artemether 
Lumefantrine” na “primaquine” inatumika kama njia ya pili ya tiba ya 
kutibu ugonjwa wa malaria sugu, dawa hizi ziko katika mfumo wa vidonge 
nchi nzima.

Kwa upande wa watoto kuanzia miezi 0-5 wanapatiwa dawa yenye 
viwango vya kitoto “Pediatric formular” hii ni kwa mujibu wa ushauri 
wa Shirika la Afya Duniani (WHO) kupitia Madaktari bingwa wa watoto 
waliopendekeza utumiaji wa dawa hiyo kwa watoto. Serikali imepiga 
hatua kubwa katika kupambana na malaria hadi kufikia kiwango cha chini 
ya asilimia zero, Wizara inaendeleza mikakati mbali mbali ya kudhibiti 
malaria, Zanzibar bila malaria inawezekana kupitia programu ya Zero 
Malaria na utoaji wa vyandarua kwa kaya mbalimbali nchini.

7.4.2 Idadi ya Nyumba Zilizopuliziwa Dawa

Wizara inaendelea na mikakati maalum ya kumaliza Malaria Zanzibar na 
wananchi wanapewa muamko mkubwa ili wakubali kupigiwa dawa kwa 
hiari baada ya kuelewa athari za ugonjwa huo. Kwa mwaka 2022, jumla 
ya nyumba zilizopuliziwa dawa zimepungua  na kufikia nyumba 18,697 
ikilinganishwa na nyumba 46,316 zilizopuliziwa mwaka 2021 sawa na 
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upungufu wa asilimia 59.6. Aidha, Wilaya ya Magharibi B inaongoza kwa 
idadi kubwa ya maambikizi ya malaria ikifuatiwa na Wilaya ya Mjini, 
ambapo Wilaya ya Mkoani imeripotiwa kuwa na maambukizi ya chini ya 
Malaria. Hata hivyo, Serikali inaendelea na ugawaji wa Vyandarua vyenye 
dawa ya muda mrefu kwa jamii, zoezi hilo lilifanywa katika shehia 335 
Zanzibar nzima ambapo Vyandarua 727,872 vimegawiwa sawa na asilimia 
97. Aidha vyandarua 69,753 viligawiwa kwa kina mama wajawazito na 
watoto chini ya umri wa mwaka mmoja nchi nzima. Juhudi za kupambana na 
kutokomeza ugonjwa huu zinaendelea. Kwa ujumla juhudi zinazoendelea 
za kutokomeza ugonjwa huu kwa kiasi kikubwa ni;

a) Kuwepo kwa programu ya kutokomeza Malaria (Zero malaria 
inaanza kwangu mimi na wewe );

b) Kuimarika kwa utoaji wa elimu juu ya ugonjwa wa malaria na 
athari zake kwa jamii na taifa kwa jumla;

c) Kuimarika upigaji dawa  na kuchunguza wana kaya wote wa eneo 
husika katika maeneo ambayo yanagundulika kuwa na matukio 
mengi ya malaria;

d) Kupungua kwa maeneo yenye viwango vikubwa vya mazalia ya 
mbu; na

e) Kuwepo kwa kikosi kazi cha kukamata na kuchunguza mbu 
wanaosambaza malaria.

7.5 Huduma za Upasuaji Mkubwa

Jitihada za makusudi zinachukuliwa kuendeleza na kusimamia huduma 
ya upasuaji wa uti wa mgongo na ubongo (Neurosurgery) kupitia kambi 
maalumu ya wataalamu wazawa na wakigeni kutoka nchini Hispania na 
Israel. Huduma hii imeanzishwa kwa msaada wa taasisi ya ‘NED Surgical 
Institute’ ya nchini Hispania na imepelekea kupunguza wimbi kubwa la 
wagonjwa kwenda nje ya nchi, haya ni mapinduzi makubwa ya kitabibu 
nchini ambayo yanaamsha ari kwa madaktari wetu. Mwaka 2022, kitengo 
kimefanikiwa kuwapatia matibabu wagonjwa 322 kutoka wagonjwa 253 
mwaka 2021 sawa na ongezeko la asilimia 27.2. Serikali kupitia Wizara 
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inaendelea na mikakati ya kuongeza juhudi za kitaalamu na kuongeza idadi 
ya wataalamu wa fani husika ili kudhibiti magonjwa nchini.

7.6 Mpango wa Damu Salama

Upatikanaji wa damu salama ni dhana muhimu ili kuhakikisha wagonjwa 
wanaohitaji huduma ya damu wanapatiwa kwa wakati na kuokoa maisha 
yao. Kitengo kinaendelea kukusanya, kuchunguza, kuhifadhi na kusambaza 
damu katika hospitali nchini. Wananchi wengi wamehamasika kuchangia 
damu kwa hiari kwa ajili ya kuokoa maisha ya wananchi wenzao.

Kwa mwaka 2022, kupitia Mpango wa damu salama, Wizara ya Afya 
imekusanya jumla ya chupa za damu 14,552 kutoka chupa 16,386 
zilizokusanywa mwaka 2021, ukusanyaji umepungua na  kufikia  chupa 
1,834 sawa na upungufu wa asilimia 11.1. Hali hii imesababishwa na 
kukosekana mifuko ya kuhifadhia damu, hamasa ya uchangiaji wa damu 
wa wachangiaji damu na kupungua kwa makusanyo ya damu salama kwa 
kipindi cha 2022.

Mpango wa damu salama umekuwa na  changamoto ambazo zinarudisha 
nyuma shughuli za ukusanyaji kwa wakati kulingana na mahitaji  ya damu 
kwa muda sahihi ili kuokoa maisha ya watu wengi ambao wanahitaji damu 
salama wakati wa dharura, (Jadweli Namba 49).

Jadweli Namba 49: Benki ya Damu (2018-2022)
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kuongeza idadi ya wataalamu wa fani husika ili kudhibiti magonjwa nchini. 

7.6 Mpango wa Damu Salama 

Upatikanaji wa damu salama ni dhana muhimu ili kuhakikisha wagonjwa wanaohitaji huduma 

ya damu wanapatiwa kwa wakati na kuokoa maisha yao. Kitengo kinaendelea kukusanya, 

kuchunguza, kuhifadhi na kusambaza damu katika hospitali nchini. Wananchi wengi 

wamehamasika kuchangia damu kwa hiari kwa ajili ya kuokoa maisha ya wananchi wenzao. 

Kwa mwaka 2022, kupitia Mpango wa damu salama, Wizara ya Afya imekusanya jumla ya 

chupa za damu 14,552 kutoka chupa 16,386 zilizokusanywa mwaka 2021, ukusanyaji 

umepungua na  kufikia  chupa 1,834 sawa na upungufu wa asilimia 11.1. Hali hii 

imesababishwa na kukosekana mifuko ya kuhifadhia damu, hamasa ya uchangiaji wa damu 

wa wachangiaji damu na kupungua kwa makusanyo ya damu salama kwa kipindi cha 2022. 

Mpango wa damu salama umekuwa na  changamoto ambazo zinarudisha nyuma shughuli za 

ukusanyaji kwa wakati kulingana na mahitaji  ya damu kwa muda sahihi ili kuokoa maisha ya 

watu wengi ambao wanahitaji damu salama wakati wa dharura, (Jadweli Namba 49). 

 

Jadweli Namba 49: Benki ya Damu (2018-2022) 

                              Mwaka Idadi ya Chupa 
2018 13,107 
2019 15,206 
2020 14,482 
2021 16,386 
2022 14,552 

Chanzo: Ofisi ya Mtakwimu Mkuu wa Serikali Zanzibar, 2023 

7.7 Lishe ya Mama na Mtoto 

Katika kuimarisha huduma za lishe kwa mama na watoto nchini Serikali kupitia Wizara ya 

Afya imefanya zoezi maalumu la ulishaji wa matone ya Vitamin A kwa watoto chini ya 

miezi sita hadi mitano. Kwa mwaka 2022, jumla ya watoto 108,288 wamepatiwa matone ya 

Vitamini A kutoka 245,898 mwaka 2021 sawa na upungufu wa asilimia 55.9. Vitamini hivi 

hutolewa mara mbili kwa mwaka. Mafanikio haya yamechangiwa na mashirikiano makubwa 

kutoka sekta za Serikali na jamii hususani Masheha na wahudumu wa afya wa kujitolea 

(CHVs). 

 

Serikali inasimamia utekelezaji, mikakati na miongozo yenye lengo la kuimarisha hali ya 

lishe na afya ya jamii. Miongoni mwa mikakati hiyo ni ule uliomaliza muda wake, ambao 
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7.7 Lishe ya Mama na Mtoto

Katika kuimarisha huduma za lishe kwa mama na watoto nchini Serikali 
kupitia Wizara ya Afya imefanya zoezi maalumu la ulishaji wa matone 
ya Vitamin A kwa watoto chini ya miezi sita hadi mitano. Kwa mwaka 
2022, jumla ya watoto 108,288 wamepatiwa matone ya Vitamini A kutoka 
245,898 mwaka 2021 sawa na upungufu wa asilimia 55.9. Vitamini hivi 
hutolewa mara mbili kwa mwaka. Mafanikio haya yamechangiwa na 
mashirikiano makubwa kutoka sekta za Serikali na jamii hususani Masheha 
na wahudumu wa afya wa kujitolea (CHVs).

Serikali inasimamia utekelezaji, mikakati na miongozo yenye lengo la 
kuimarisha hali ya lishe na afya ya jamii. Miongoni mwa mikakati hiyo 
ni ule uliomaliza muda wake, ambao kwa sasa umeshafanyiwa mapitio 
na marekebisho tayari yamefanyika kwa kufuata miongozo ya kidunia. 
Masuala ya lishe ni Mtambuka (multisectoral) Serikali kupitia Wizara 
ya Afya inaendelea kusimamia na kuongoza utekelezaji kwa kuupitia na 
kuukamilisha mkakati shirikishi wa lishe ambao unahusisha utekelezaji 
wa majukumu ya sekta zote zinazohusika kwa namna moja au nyengine 
katika kuimarisha afya na lishe ya mama na mtoto. Mkakati wa kuimarisha 
lishe kwa mama na Watoto una shajihisha mambo yafuatayo;

a) Lishe kwa wajawazito na watoto wadogo kwa wakati;
b) Kupunguza tatizo la lishe kwa watoto wa skuli;
c) Kupambana na tatizo la utapiamlo kwa watoto walioathirika na 

tatizo hilo.
d) Kutoa elimu ya kupunguza matatizo ya lishe yanayotokana na 

taratibu za ulaji usiofaa na mitindo ya maisha, uzito uliozidi na 
kiribatumbo (utapiamlo) kwa wanawake na wanaume; na

e) Kutoa elimu shirikishi kwa vikundi ambavyo vitahusika moja kwa 
moja na lishe ya mama na mtoto pamoja na elimu ya uzazi kwa 
kinamama na kutunza taarifa zao kupitia mfumo wa matumizi ya 
simu unaoitwa (Jamii ni Afya) wenye kuhifadhi kumbukumbu za 
afya ya mama na mtoto.
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Serikali kupitia Wizara ya Afya inaendeleza utekelezaji wa mikakati ya 
kuimarisha huduma za lishe nchi nzima kwa kufanya yafuatayo;

a) Kutoa elimu ya afya na lishe kwa wanawake na wanaume 
wanaohudhuria kliniki za afya ya uzazi wakati wa ujauzito na 
kwenye jamii, lengo ni kukuza uelewa wa jamii kuhusu suala la 
lishe, matunzo sahihi ya mama mjamzito, watoto na ulaji sahihi ili 
kupunguza viashiria vya maradhi yasioambukiza;

b) Utoaji wa dawa za kutibu minyoo kwa watoto wenye umri wa 
miaka miwili hadi miaka mitano;

c) Utoaji wa vidonge vya kuongeza damu kwa mwaka 2022 vidonge 
vya  ferrous sulphate with folic acid (Fefol) 163,001  kutoka vidonge 
57,174 mwaka 2021 hutolewa  kwa wanawake wajawazito, kwa 
kipindi chote cha ujauzito. Lengo lake ni kuongeza wingi wa damu 
na kukabiliana na tatizo la watoto kuzaliwa wakiwa na matatizo ya 
mgongo wazi, midomo iliyopasuka na vichwa vikubwa. Pia husaidia 
kupunguza vifo vya wanawake vinavyotokana na upungufu wa  
damu wakati wa kujifungua;

d) Kutoa dawa za kukinga malaria kwa kinamama wajawazito kwa 
lengo la kukabiliana na ugonjwa wa malaria, kupunguza tatizo 
la upungufu wa damu kwa wanawake wajawazito na kupunguza 
uwezekano wa watoto kuzaliwa wakiwa na uzito mdogo; na

e) Kutoa elimu ya ulaji bora wa vyakula ili kujenga afya kwa mama 
na mtoto.

7.8 Maradhi ya Kuambukiza

Serikali kupitia Wizara ya Afya inaendelea kuelimisha na kuhamasisha 
jamii juu ya kutunza afya zao dhidi ya maradhi ya kuambukiza, ikiwemo 
kufanya uchunguzi wa afya mara kwa mara na kujenga tabia inayozingatia 
kanuni za afya. Wananchi wanaendelea kupata mwamko mkubwa wa kujua 
afya zao na kujikinga na maradhi yanayoambukiza ikiwemo UKIMWI, 
Kifua Kikuu na Ukoma. Wananchi hufika katika hospitali na kujua afya 
zao kwa kufanya vipimo, kupatiwa dawa na ushauri pale wanapogundulika 
wamepata maambukizi ya magojwa hayo.
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Kwa mwaka 2022, hali ya maambukizi mapya ya magonjwa ya virusi vya 
ukimwi imeongezeka kufikia maambukizi mapya 1,759 ikilinganishwa 
na maambukizi 1,546 mwaka 2021 sawa na ongezeko la asilimia 13.7. 
Ongezeka hilo limetokana na kukosekana kwa elimu ya kujitambua 
hasa kwa vijana wadogo kati ya umri wa miaka 18-35 na kushuka kwa 
maadili katika jamii. Serikali inawaasa wanajamii kuchukua hatua za ziada 
kujikinga na ugonjwa huu ili kuwa na taifa lenye afya njema. Kwa mwaka 
2022, watu   55,921 wamegundulika na magonjwa ya kujamiiana “Sexually 
transmitted infections” (STIs) ukilinganisha na watu 29,684 mwaka 2021 
sawa na ongezeko la wastani wa asilimia 88.4, na watu 1077 mwaka 2022 
wamegundulika na ugonjwa wa Kifua kikuu kutoka 1,090 mwaka 2021. 
Juhudi za kuwaelimisha wananchi zinaendelea ili kuweza kupunguza zaidi 
maambukizi ya magonjwa hayo nchini. Hii ni kutokana na ukosefu wa 
elimu afya kwa vijana, kuporomoka kwa maadili kwa vijana, matumizi 
mabaya ya mitandao na wigo kwa vijana walio wengi. 
 
7.9 Maradhi ya UVIKO -19

Zanzibar sawa na nchi nyengine ulimwenguni ambazo zimeathiriwa 
na maambukizi ya ugonjwa wa UVIKO-19 na kuchukua hatua mbali 
mbali za kupambana na ugonjwa huo nchini. Wizara ya Afya inaendelea 
na mikakati thabiti ya kuhakikisha kuwa hakuna maambuzi mapya na 
tahadhari zikiendelea kuchukuliwa kutokana na muongozo wa Shirika la 
Afya Duniani (WHO), kila mmoja wetu anapaswa kuendelea na tahadhari 
za kujikinga na maradhi haya licha ya kuwepo kwa chanjo ya ugonjwa 
huu duniani. Wizara ya Afya kwa kushirikiana na Mashirika ya nje na 
ndani inaendelea na mikakati ya kutoa chanjo kwa wananchi wake wote  
wanaotoka na kuingia nchini kwa lengo la kukinga maambukizi mapya 
na kupunguza kuenea kwa ugonjwa huu nchini.   Kwa mwaka 2022 walio 
fanyiwa vipimo ni watu 74,717, kati yao asilimia 0.3 sawa na watu 254 
waligundulika kuwa na vimelea vya ugonjwa huo. Aidha, watu 174,945 
sawa na asilimia 28.1 kati ya watu 622,000 wamepatiwa chanjo tofauti za 
Uviko 19. Hali ya ugonjwa huu kwa sasa ni shwari ila tahadhari ziendelee 
kuchukuliwa nchini.  
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7.10 Idadi ya Nyumba na Wakaazi walioathirika kwa Madawa ya 
Kulevya (Sober Houses)    

Janga la madawa ya kulevya ni  adui mkubwa kwa  maendeleo   endelevu ya 
taifa lolote ulimwenguni ambalo linaathiri vijana walio wengi na kupoteza 
nguvu kazi ya taifa, tumaini kubwa la Serikali ni  vijana kwa ujenzi wa 
maendeleo endelevu  ya kiuchumi, kisiasa na kijamii, vijana wetu  hususan 
vijana wa kiume  kati ya miaka 26-45. Ni waathirika wakubwa wa janga 
hili hatari. Hadi kufikia mwaka 2022, nyumba za kurekebishia tabia za 
waathirika wa dawa za kulevya ni 5 kati ya hizo nne zipo Unguja na moja 
Pemba. Nyumba zote ni za waathirika wa kiume, (Jadweli namba 50).

Jadweli Namba 50: Idadi ya Nyumba za Kurekebisha Tabia kwa 
Waathirika wa Madawa ya Kulevya Zanzibar (2017 – 2022)

   
Idadi ya wakaazi kwenye nyumba za kurekebisha tabia imefikia wakaazi 
166 mwaka 2022 kutoka wakaazi 309 mwaka 2021 sawa na upungufu wa 
asilimia 46.2. Serikali imeweka mikakati maalum ya kuwafichua wauzaji 
na watumiaji wa dawa za kulevya ili kupunguza na kuondosha kabisa janga 
hili. Vile vile, elimu inaendelea kutolewa kwa wanajamii ili kuwafichua 
wote wanaojihusisha na uuzaji na utumiaji wa madawa ya kulevya na 
kuwanasihi vijana kuachana na matumizi ya madawa ya kulevya na badala 
yake wajikusanye na kuunda vikundi ili waweze kujisajili na kupatiwa 
mikopo yenye masharti nafuu kutoka Serikalini kwa lengo la kujiajiri 
wenyewe na kulisaidia taifa kupiga hatua za maendeleo, (Jadweli Namba 
51).   
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Houses)     

Janga la madawa ya kulevya ni  adui mkubwa kwa  maendeleo   endelevu ya taifa lolote 

ulimwenguni ambalo linaathiri vijana walio wengi na kupoteza nguvu kazi ya taifa, tumaini 

kubwa la Serikali ni  vijana kwa ujenzi wa maendeleo endelevu  ya kiuchumi, kisiasa na 
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wa dawa za kulevya ni 5 kati ya hizo nne zipo Unguja na moja Pemba. Nyumba zote ni za 
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Jadweli Namba 50: Idadi ya Nyumba za Kurekebisha Tabia kwa Waathirika wa 

Madawa ya Kulevya Zanzibar (2017 – 2022) 

Jinsia 2017 2018 2019 2020 2021 2022 

Wanaume 7 7 8 6 5 5 

Wanawake 1 1 0 0 0 0 

Jumla 8 8 8 6 5 5 

  Chanzo: Ofisi ya Mtakwimu Mkuu wa Serikali Zanzibar, 2023    
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mikakati maalum ya kuwafichua wauzaji na watumiaji wa dawa za kulevya ili kupunguza 

na kuondosha kabisa janga hili. Vile vile, elimu inaendelea kutolewa kwa wanajamii ili 

kuwafichua wote wanaojihusisha na uuzaji na utumiaji wa madawa ya kulevya na 

kuwanasihi vijana kuachana na matumizi ya madawa ya kulevya na badala yake 

wajikusanye na kuunda vikundi ili waweze kujisajili na kupatiwa mikopo yenye masharti 

nafuu kutoka Serikalini kwa lengo la kujiajiri wenyewe na kulisaidia taifa kupiga hatua za 
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Jadweli Namba 51: Idadi ya Wakaazi Katika Nyumba za Waathirika 
wa Madawa ya Kulevya Zanzibar (2018- 2022)

8.0 Sekta ya Maendeleo ya Jamii, Jinsia, Wazee na Watoto,

Hii ni sekta inayo igusa jamii moja kwa moja, kijamii, kisiasa na kiuchumi 
kwa lengo la kufikia jamii yenye usawa na kuondosha udhalilishaji wa 
aina zote dhidi ya wanawake, watoto na wazee nchini ili kuhakikisha nchi 
yetu ni sehemu salama ya kuishi.

Kwa mwaka 2022 sekta hii imetekeleza mambo yafuatayo:- 
i. Kuweka mazingira bora ya Ustawi wa Jamii, Watoto, Wazee na 

kusimamia malipo ya Pencheni Jamii;
ii. Kuimarisha hifadhi ya wazee, utoaji wa misaada ya kiustawi kwa 

wananchi wanaoishi katika mazingira magumu zaidi;
iii. Kuimarisha mfumo wa hifadhi ya mtoto na kusimamia haki na 

wajibu wao; na
iv. Kuimarisha uratibu wa ufikiwaji wa usawa wa kijinsia na kupambana 

na vitendo vya ukatili na udhalilishaji wa kijinsia.

Katika kuhakikisha huduma za hifadhi ya jamii zinaendelea, sekta hii 
imeendelea kutoa huduma hizo kwa jamii kwa kuendelea kuwatunza wazee 
waliopo kwenye makazi ya Sebleni, Welezo na Limbani. Mwaka 2022, 
makao hayo yalikuwa na jumla ya Wazee 59 kutoka wazee 71 mwaka 
2021, sawa na upungufu wa asilimia 16.9 ya idadi ya wazee, ambayo ni 
jitihada za sekta kutoa elimu kwa wanajamii juu ya kujenga mapenzi kwa 
wazee ili wahisi nao ni sehemu ya jamii.
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maendeleo, (Jadweli Namba 51).    

Jadweli Namba 51: Idadi ya Wakaazi Katika Nyumba za Waathirika wa Madawa ya 

Kulevya Zanzibar (2018- 2022) 

Mwaka 2018 2019 2020 2021 2022 

Wanaume 253 401 349 309 166 

Wanawake 6 0 0 0 0 

Wakaazi 259 401 349 309 166 
   Chanzo: Ofisi ya Mtakwimu Mkuu wa Serikali, 2023    

8.0 Sekta ya Maendeleo ya Jamii, Jinsia, Wazee na Watoto, 

Hii ni sekta inayo igusa jamii moja kwa moja, kijamii, kisiasa na kiuchumi kwa lengo la 

kufikia jamii yenye usawa na kuondosha udhalilishaji wa aina zote dhidi ya wanawake, 

watoto na wazee nchini ili kuhakikisha nchi yetu ni sehemu salama ya kuishi. 

Kwa mwaka 2022 Sekta hii imetekeleza mambo yafuatayo: -  

i. Kuweka mazingira bora ya Ustawi wa Jamii, Watoto, Wazee na kusimamia malipo ya 

Pencheni Jamii; 

ii. Kuimarisha hifadhi ya wazee, utoaji wa misaada ya kiustawi kwa wananchi wanaoishi 

katika mazingira magumu zaidi; 

iii. Kuimarisha mfumo wa hifadhi ya mtoto na kusimamia haki na wajibu wao; na 

iv. Kuimarisha uratibu wa ufikiwaji wa usawa wa kijinsia na kupambana na vitendo vya 

ukatili na udhalilishaji wa kijinsia. 

Katika kuhakikisha huduma za hifadhi ya jamii zinaendelea, sekta hii imeendelea kutoa 

huduma hizo kwa jamii kwa kuendelea kuwatunza wazee waliopo kwenye makazi ya Sebleni, 

Welezo na Limbani. Mwaka 2022, makao hayo yalikuwa na jumla ya Wazee 59 kutoka wazee 

71 mwaka 2021, sawa na upungufu wa asilimia 16.9 ya idadi ya wazee, ambayo ni jitihada za 

sekta kutoa elimu kwa wanajamii juu ya kujenga mapenzi kwa wazee ili wahisi nao ni sehemu 

ya jamii. 

Wazee waliopo katika makaazi chini ya uangalizi wa Serikali ni Welezo 34 (wanawake 11 na 

wanaume 23), Sebleni 18 (wanawake 13 wanaume 05) na Limbani wazee 09 (wanawake 03 

na wanaume 06), wanaendelea kupatiwa huduma za kiustawi ikiwa ni sehemu ya matunda ya 

Serikali ya Mapinduzi ya Zanzibar ikiwemo chakula, mavazi, malazi, matibabu na fedha za 

kujikimu. Aidha, tathmini imefanyika kwa wazee wanaohitaji kupata huduma za makaazi ya 

makao ya wazee Sebleni na Welezo ambapo wazee 3 walileta maombi yao kati ya hao wazee 
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Wazee waliopo katika makaazi chini ya uangalizi wa Serikali ni Welezo 
34 (wanawake 11 na wanaume 23), Sebleni 18 (wanawake 13 wanaume 
05) na Limbani wazee 09 (wanawake 03 na wanaume 06), wanaendelea 
kupatiwa huduma za kiustawi ikiwa ni sehemu ya matunda ya Serikali 
ya Mapinduzi ya Zanzibar ikiwemo chakula, mavazi, malazi, matibabu 
na fedha za kujikimu. Aidha, tathmini imefanyika kwa wazee wanaohitaji 
kupata huduma za makaazi ya makao ya wazee Sebleni na Welezo ambapo 
wazee 3 walileta maombi yao kati ya hao wazee 2 ndio wenye sifa za 
kupatiwa huduma za makazi.  Jumla ya wanafamilia 68 (36 Wanawake na 
32 Wanaume) walipatiwa mafunzo juu ya umuhimu wa kuwatunza wazee 
na kuwapatia huduma muhimu kwa afya ya mwanadamu.

Aidha, katika kuhakikisha wazee wetu wanapatiwa fursa muhimu mwaka 
2022. Serikali kupitia Sekta husika imetengeneza vitambulisho vya wazee 
3,668 (1,497 wanawake, 2,171 wanaume) na kupatiwa ili kurahisisha 
upatikanaji wa huduma za kijamii ikiwemo huduma za usafiri, matibabu na 
msaada kwa wadau wanaoguswa na huduma za kiustawi. Vilevile Serikali 
inaendelea kusajili wazee wapya kwa mwaka 2022-2023, (Jadweli namba 
52).

Jadweli Namba 52: Wazee Wapya Waliosajiliwa Julai 2022 hadi Machi 
2023
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2 ndio wenye sifa za kupatiwa huduma za makazi.  Jumla ya wanafamilia 68 (36 Wanawake 

na 32 Wanaume) walipatiwa mafunzo juu ya umuhimu wa kuwatunza wazee na kuwapatia 

huduma muhimu kwa afya ya mwanadamu. 

 

Aidha, katika kuhakikisha wazee wetu wanapatiwa fursa muhimu mwaka 2022. Serikali 

kupitia Sekta husika imetengeneza vitambulisho vya wazee 3,668 (1,497 wanawake, 2,171 

wanaume) na kupatiwa ili kurahisisha upatikanaji wa huduma za kijamii ikiwemo huduma za 

usafiri, matibabu na msaada kwa wadau wanaoguswa na huduma za kiustawi vilevile Serikali 

inaendelea kusajili wazee wapya kwa mwaka 2022-2023, (Jadweli namba 52). 

 

            Jadweli Namba 52: Wazee Wapya Waliosajiliwa Julai 2022 hadi Machi 2023 

Na UNGUJA PEMBA JUMLA 
1. Magharibi A 90 Mkoani 220 310 
2. Magharibi B 122 Chakechake 240 362 
3. Mjini 301 Wete 235 536 
4. Kaskazini A 69 Micheweni 247 316 
5. Kaskazini B 73 - - 73 
6. Kati 68 - - 68 
7. Kusini 62 - - 62 
 JUMLA    1,727 

              Chanzo: WMJJWW, 2022/23    

8.1 Mazingira Bora ya Watoto   

Serikali inaendelea na jitihada za kupambana na matendo yote yanayodhoofisha maendeleo ya 

watoto ambao ni Taifa la baadae. Sekta hii inaendelea na mikakati na kuchukua hatua kupinga 

usafirishaji haramu wa watoto, upotevu, mateso na mvutano wa malezi ya watoto ili kupata 

taifa bora na imara la baadae. Kwa mwaka 2022, jumla ya kesi za watoto zilizoripotiwa ni 

kama zifuatazo; 

Usafirishaji haramu wa watoto zimefikia jumla ya kesi 117, Kupotea kwa watoto kesi nne , 

Kuteswa kwa watoto kesi mbili, Mvutano wa malezi kesi mbili na Kutelekezwa kesi moja, 

(Jadweli Namba 53).     
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8.1 Mazingira Bora ya Watoto  

Serikali inaendelea na jitihada za kupambana na matendo yote 
yanayodhoofisha maendeleo ya watoto ambao ni taifa la baadae. Sekta 
hii inaendelea na mikakati na kuchukua hatua kupinga usafirishaji haramu 
wa watoto, upotevu, mateso na mvutano wa malezi ya watoto ili kupata 
taifa bora na imara la baadae. Kwa mwaka 2022, jumla ya kesi za watoto 
zilizoripotiwa ni kama zifuatazo;

Usafirishaji haramu wa watoto zimefikia jumla ya kesi 117, Kupotea kwa 
watoto kesi nne , Kuteswa kwa watoto kesi mbili, Mvutano wa malezi kesi 
mbili na Kutelekezwa kesi moja, (Jadweli Namba 53).    
 
Jadweli Namba 53: Jumla ya Kesi za Watoto Zilizoripotiwa (mwaka 
2022/23)

Aidha, kwa mwaka 2022/23, Serikali kupitia Wizara ya Maendeleo ya 
Jamii, Jinsia, Wazee na Watoto imefanikiwa kutoa ufumbuzi wa kisheria 
matukio 143 yanayoathiri watoto nchini, (Jadweli namba 54).  
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Jadweli Namba 53: Jumla ya Kesi za Watoto Zilizoripotiwa (mwaka 2022/23) 

AINA YA TATIZO JINSIA UMRI JUMLA 
NDOGO Na  W’KE W’ME 

1. Usafirishaji haramu wa watoto 115 2 13-17 117 

2. Kupotea 4 - 11-14 4 

3. Kuteswa 1 1 11-13 2 

4. Mvutano wa malezi 1 1 16-18 2 

5. Kutelekezwa 1 - 10 1 

 JUMLA KUU 126 

Chanzo: WMJJWW, 2022/23 

 

Aidha, kwa mwaka 2022/23, Serikali kupitia Wizara ya Maendeleo ya Jamii, Jinsia, Wazee na 

Watoto imefanikiwa kutoa ufumbuzi wa kisheria matukio 143 yanayoathiri watoto nchini, 

(Jadweli namba 54).   

  Jadweli Namba 54: Matukio Yaliyopatiwa Msaada wa Kisheria 

Na MATUKIO UNGUJA PEMBA JUMLA 
1. Migogoro ya malezi ya mtoto 25 6 31 
2. Shambulio la aibu 13 11 24 
3. Kulawiti 4 7 11 
4. Kubaka 15 20 35 
5. Shambulio 6 2 8 
6. Migogoro ya mahari 7 1 8 
7. Usafirishaji haramu wa binadamu 8 - 8 
8. Mimba za umri mdogo 4 3 7 
9. Ndoa za mapema 1 3 4 
10. Kutorosha 2 2 4 
11 Kunajisi 1 2 3 
 Jumla 86 57 143 
Chanzo: WMJJWW, 2022/23 

 

8.2 Watu Wenye Mahitaji Maalumu 

Jumla ya watu wenye mahitaji maalumu nchini wamefikia 8,447 (wanawake 4,040 na 

wanaume 4,407) mwaka 2022. Serikali inaendelea na jitihada za kupunguza visababishi 

ambavyo vinachangia aina za ulemavu ambao hupunguza nguvu kazi ya nchi hususan 

zinazotokana na ajali za barabarani, (Jadweli namba 55). 
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Jadweli Namba 54: Matukio Yaliyopatiwa Msaada wa Kisheria

8.2 Watu Wenye Mahitaji Maalumu

Jumla ya watu wenye mahitaji maalumu nchini wamefikia 8,447 (wanawake 
4,040 na wanaume 4,407) mwaka 2022. Serikali inaendelea na jitihada 
za kupunguza visababishi ambavyo vinachangia aina za ulemavu ambao 
hupunguza nguvu kazi ya nchi hususan zinazotokana na ajali za barabarani, 
(Jadweli namba 55).

Jadweli Namba 55: Watu Wenye Mahitaji Maalumu
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Jadweli Namba 53: Jumla ya Kesi za Watoto Zilizoripotiwa (mwaka 2022/23) 

AINA YA TATIZO JINSIA UMRI JUMLA 
NDOGO Na  W’KE W’ME 

1. Usafirishaji haramu wa watoto 115 2 13-17 117 

2. Kupotea 4 - 11-14 4 

3. Kuteswa 1 1 11-13 2 

4. Mvutano wa malezi 1 1 16-18 2 

5. Kutelekezwa 1 - 10 1 

 JUMLA KUU 126 

Chanzo: WMJJWW, 2022/23 

 

Aidha, kwa mwaka 2022/23, Serikali kupitia Wizara ya Maendeleo ya Jamii, Jinsia, Wazee na 

Watoto imefanikiwa kutoa ufumbuzi wa kisheria matukio 143 yanayoathiri watoto nchini, 

(Jadweli namba 54).   

  Jadweli Namba 54: Matukio Yaliyopatiwa Msaada wa Kisheria 

Na MATUKIO UNGUJA PEMBA JUMLA 
1. Migogoro ya malezi ya mtoto 25 6 31 
2. Shambulio la aibu 13 11 24 
3. Kulawiti 4 7 11 
4. Kubaka 15 20 35 
5. Shambulio 6 2 8 
6. Migogoro ya mahari 7 1 8 
7. Usafirishaji haramu wa binadamu 8 - 8 
8. Mimba za umri mdogo 4 3 7 
9. Ndoa za mapema 1 3 4 
10. Kutorosha 2 2 4 
11 Kunajisi 1 2 3 
 Jumla 86 57 143 
Chanzo: WMJJWW, 2022/23 

 

8.2 Watu Wenye Mahitaji Maalumu 

Jumla ya watu wenye mahitaji maalumu nchini wamefikia 8,447 (wanawake 4,040 na 

wanaume 4,407) mwaka 2022. Serikali inaendelea na jitihada za kupunguza visababishi 

ambavyo vinachangia aina za ulemavu ambao hupunguza nguvu kazi ya nchi hususan 

zinazotokana na ajali za barabarani, (Jadweli namba 55). 
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Jadweli Namba 55: Watu Wenye Mahitaji Maalumu 

Na Mwaka W/ume w/mke JUMLA 
1. Ulemavu wa kimwili      (physical ) 2280 1,380 3,660 
2. Ulemavu wa macho          (visual) 691 460 1,151 
3. Ulemavu wa masikio          (deaf) 599 782 1,381 
4. Ulemavu wa akili               (mental) 36 532 568 
5. Ulemavu wa ngozi             (albino ) 68 56 124 
6. Ulemavu mwengine          (multiple) 765 798 1,563 

Chanzo: Baraza la taifa la watu wenye ulemavu 2022/23   

9.0 Makosa Jinai Yaliyoripotiwa kwa Mwaka 2021/22 

9.1 Mauwaji ya Kukusudia na Waliojiua 

Kwa mwaka 2022, makosa ya mauwaji kwa kukusudia yamepungua kufikia makosa 34 

ukilinganisha na makossa 41 mwaka 2021 sawa na upungufu wa asilimia 17. Hii 

imesababishwa na utoaji wa elimu ya kisheria na kuwaasa wanajamii kutokuchukua sheria 

mikononi mwao na wafike kwenye vyombo vya sheria kutatua kesi zao.   Kwa upande wa 

waliojiuwa mwaka 2022 wameongezeka kufikia watu 22 kutoka watu wanne kwa mwaka 

2021. Hali hii imesababishwa na watu wengi kuishi na msongo wa mawazo na kukosa ushauri 

wakati wanapopatwa na changamoto za maisha. 

9.2 Ubakaji na Shambulio la Aibu 

Tatizo la ubakaji kiujumla limeongezeka kwa vijana wenye umri wa miaka zaidi ya 18. Jumla 

ya matukio 62 yameripotiwa mwaka 2022 ukilinganisha na matukio 58 yalioripotiwa mwaka 

2021.  Vile vile, ubakaji umeongezeka kwa watoto wenye umri chini ya miaka 18 kwa 

matukio 585 yalioripotiwa mwaka 2022 kutoka matukio 563 mwaka 2021. Hali hii 

imesababishwa na mmong’onyoko wa maadili ya baadhi ya wanajamii. 

Kwa upande wa mashambulizi ya aibu, makosa ya shambulio la aibu yameongezeka na 

kufikia 212 mwaka 2022 ukilinganisha na 114 mwaka 2021 sawa na ongezeko la asilimia 

85.9. Hii imetokana na wanajamii kukosa mwamko juu ya makosa haya na kutoyaona kama 

ni makosa ya kisheria na kuongezeka kwa utani katika jamii ambao umechangiwa kushuka 

kwa maadili ya jamii, (Jadweli namba 56). 
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9.0 Makosa Jinai Yaliyoripotiwa kwa Mwaka 2021/22

9.1 Mauwaji ya Kukusudia na Waliojiua

Kwa mwaka 2022, makosa ya mauwaji kwa kukusudia yamepungua 
kufikia makosa 34 ukilinganisha na makossa 41 mwaka 2021 sawa na 
upungufu wa asilimia 17. Hii imesababishwa na utoaji wa elimu ya kisheria 
na kuwaasa wanajamii kutokuchukua sheria mikononi mwao na wafike 
kwenye vyombo vya sheria kutatua kesi zao.   Kwa upande wa waliojiuwa 
mwaka 2022 wameongezeka kufikia watu 22 kutoka watu wanne kwa 
mwaka 2021. Hali hii imesababishwa na watu wengi kuishi na msongo 
wa mawazo na kukosa ushauri wakati wanapopatwa na changamoto za 
maisha.

9.2 Ubakaji na Shambulio la Aibu

Tatizo la ubakaji kiujumla limeongezeka kwa vijana wenye umri wa miaka 
zaidi ya 18. Jumla ya matukio 62 yameripotiwa mwaka 2022 ukilinganisha 
na matukio 58 yalioripotiwa mwaka 2021.  Vile vile, ubakaji umeongezeka 
kwa watoto wenye umri chini ya miaka 18 kwa matukio 585 yalioripotiwa 
mwaka 2022 kutoka matukio 563 mwaka 2021. Hali hii imesababishwa na 
mmong’onyoko wa maadili ya baadhi ya wanajamii.
Kwa upande wa mashambulizi ya aibu, makosa ya shambulio la aibu 
yameongezeka na kufikia 212 mwaka 2022 ukilinganisha na 114 mwaka 
2021 sawa na ongezeko la asilimia 85.9. Hii imetokana na wanajamii 
kukosa mwamko juu ya makosa haya na kutoyaona kama ni makosa 
ya kisheria na kuongezeka kwa utani katika jamii ambao umechangiwa 
kushuka kwa maadili ya jamii, (Jadweli namba 56).
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Jadweli Namba 56: Makosa ya Jinai yaliyoripotiwa mwaka 2021/22
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Jadweli Namba 56: Makosa ya Jinai yaliyoripotiwa mwaka 2021/22 

Mwaka 2021 2022  ASILIMIA  
Mauwaji ya Kukusudia 41 34 -17 

Waliojiuwa 4 22 450 
Ubakaji 621 647 4 
Shambulio la Aibu 114 212 86 

Jumla ya Makosa 780 915 17 

Chanzo: Ofisi ya Mtakwimu Mkuu wa Serikali Zanzibar, 2023 
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SURA YA NANE

8.0 Maendeleo ya Kiuchumi na Kijamii Zanzibar mwaka 2022

Uchumi wa Zanzibar umekua kwa kasi ya wastani wa asilimia 6.8 mwaka 
2022 kutoka wastani wa asilimia 5.1 mwaka 2021, ukuwaji huo umetokana 
na sababu zifuatazo;

i. Kuongezeka kwa uwekezaji kwa kutekelezwa miradi ya Maendeleo 
TZS 230 bilioni fedha za Mkopo nafuu wa Shirika la Fedha Duniani 
(IMF). Uwekezaji ulifanyika katika miradi ya sekta maji, umeme, 
elimu, afya na uwezeshaji wananchi kupitia shughuli za uchumi wa 
Buluu;

ii. Kuongezeka kwa thamani ya mazao ya biashara yaliyosafirishwa nje 
ya nchi. Karafuu zenye thamani ya TZS 118,287.3 milioni mwaka 
2022 kutoka TZS 115,358.7 milioni mwaka 2021 zilisafirishwa na 
Mwani wenye thamani TZS 16,010.2 milioni mwaka 2022 kutoka 
TZS 11,960.7 milioni Mwaka 2021 ulisafirishwa kwenda nje ya 
nchi;

iii. Kukua kwa sekta ya viwanda kwa wastani wa asilimia 9.3 mwaka 
2022 kutoka wastani wa asilimia 5.1 mwaka 2021. Ukuaji huu 
umetokana na ukuaji wa sekta ndogo ya Uchimbaji Mawe na 
Mchanga asilimia (9.1), Uzalishaji Viwandani asilimia (8.1), 
Umeme na Gesi (22.3) na Ujenzi asilimia (10.2);

iv. Idadi ya watalii waliotembelea Zanzibar iliongezeka kufikia 
548,503 mwaka 2022 kutoka watalii 394,185 Mwaka 2021 sawa 
na ongezeko la asilimia 39;

v. Kuongezeka kwa matumizi ya Serikali katika ulipaji wa fedha 
za mishahara kutoka TZS 414.27 bilioni zilizolipwa mishahara 
Mwaka 2021/2022 kufikia TZS 517.55 bilioni zilizolipwa kuanzia 
Julai hadi Aprili Mwaka 2022/23 sawa na ongezeko la asilimia 
25, ambazo zimeongeza mzunguko wa fedha na upatikanaji wa 
mahitaji ya manunuzi mbalimbali katika soko; na

vi. Kuanza kwa ujenzi wa barabara katika maeneo mbali mbali ya 
Zanzibar.
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 SURA YA TISA

9.0 UTEKELEZAJI WA BAJETI KWA MWAKA 2022/2023

9.1 Mapato ya Serikali 

9.1.1 Ukusanyaji wa Mapato ya Ndani

Katika mwaka wa fedha 2022/2023 Serikali ilikadiriwa kukusanya mapato 
kutokana na vyanzo vya ndani jumla ya TZS 1,234.1 bilioni sawa na 
asilimia 22.9 ya Pato la Taifa. Kati ya fedha hizo, jumla ya TZS 1,054.6 
bilioni zilitarajiwa kukusanywa kutoka vyanzo vya kodi na TZS 179.5 
bilioni kutokana na vyanzo visivyo vya kodi.

Kati ya TZS 1,054.6 bilioni zitokanazo na kodi, Mamlaka ya Mapato 
Zanzibar ilitarajiwa kukusanya kiasi cha TZS 579.5 bilioni, Mamlaka 
ya Mapato Tanzania ilikadiriwa kukusanya TZS 454.1 bilioni na TZS 21 
bilioni zilipangwa kukusanywa na Idara ya Mhasibu Mkuu wa Serikali 
kutokana na Kodi ya Mapato kwa wafanyakazi wa Serikali ya Jamhuri ya 
Muungano wa Tanzania waliopo Zanzibar.

Katika kipindi cha Julai 2022 hadi Machi 2023 mapato ya ndani yalifikia 
TZS 902.01 bilioni sawa na asilimia 94.49 ya makadirio ya kipindi hicho, 
ukilinganisha na jumla ya TZS 677.13 bilioni zilizokusanywa katika 
kipindi kama hicho mwaka 2021/2022, kumejitokeza ukuaji wa mapato wa 
TZS 224.9 bilioni sawa na asilimia 33. Kati ya makusanyo hayo, mapato 
kutokana na kodi yalifikia TZS 785.71 bilioni ambazo ni sawa na asilimia 
97 ya makadirio. Mapato yasiyokuwa ya kodi yalifikia TZS 116.29 bilioni 
sawa na asilimia 83.46 ya makadirio.  

9.1.2 Ukusanyaji wa Mapato Kitaasisi

Mamlaka ya Mapato Tanzania (TRA) ilikusanya jumla ya TZS 323.01 
bilioni 
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sawa na asilimia 95.84  ya makadirio ya TZS 337.03  bilioni ikilinganishwa 
na ukusanyaji wa kipindi kama hicho kwa mwaka 2021/2022 ambapo 
jumla ya TZS 257.13 bilioni zilikusanywa sawa na ongezeko la asilimia 
25.6 . Aidha, Mamlaka ya Mapato Zanzibar (ZRA) ilikusanya jumla ya 
TZS 448.70   bilioni sawa na asilimia 77.43 ya makadirio ya TZS 462.48 
bilioni. Mapato ya ZRA kwa mwaka 2022/2023 yameongezeka kwa 
asilimia 63.2 ikilinganishwa na makusanyo ya mwaka 2021/2022 ambapo 
jumla ya TZS 275.2 bilioni zilikusanywa. Jumla ya TZS 179.5 bilioni sawa 
na asilimia 83.46 ya makadirio ya mapato ya ndani zimetokana na mapato 
ya mawizara.

9.1.3 Mapato kutoka kwa Washirika wa Maendeleo

Katika mwaka wa fedha 2022/2023, Julai 22 hadi Machi 23 Serikali ya 
Mapinduzi ya Zanzibar imepokea misaada ya kibajeti (GBS) asilimia 
4.5 yenye thamaniya TZS 67.43 bilioni. Aidha, Ruzuku na Mikopo 
iliyopokelewa kwa ajili ya Miradi na Programu za Maendeleo imefikia 
TZS 112.83 bilioni sawa na asilimia 86.24 ya makadirio ya kipindi hicho 
ya TZS 130.83 bilioni. 

9.2 Matumizi ya Serikali 2022/2023

Katika kipindi cha Julai 2022 hadi Machi 2023 mwaka wa fedha 2022/2023 
jumla ya TZS 2,572.70 bilioni zimekadiriwa kutumika. Kati ya matumizi 
hayo yaliyokadiriwa, TZS 1,220.51 bilioni ni kwa Kazi za Kawaida na 
TZS 1,352.19 bilioni ni kwa Kazi za Maendeleo. Hadi kufikia Machi 2023 
matumizi halisi yalifikia TZS 1,016.66 bilioni. Kati ya matumizi hayo 
TZS 731.17 bilioni sawa na asilimia 79.44 zilitumika kwa kazi za kawaida 
na TZS 285.48 bilioni sawa na asilimia 82.72 zilitumika kwa Kazi za 
Maendeleo.

9.2.1 Matumizi ya Kazi za Kawaida

Matumizi ya Kazi za Kawaida kwa kipindi cha (Julai 2022 hadi Machi 
2023) mwaka wa Fedha 2022/2023 yalifikia jumla ya TZS 731.17 bilioni 
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sawa na ongezeko la asilimia 2.9 ikilinganishwa na matumizi ya kawaida 
ya kipindi kama hicho mwaka 2020/2021, ambapo jumla ya TZS 550.2 
bilioni zilitumika.

9.2.2 Mishahara 

Kati ya matumizi ya kazi za kawaida, matumizi ya Mishahara yalifikia 
TZS 392.14  bilioni katika kipindi cha Julai 2022 hadi Machi 2023 mwaka 
wa fedha 2022/2023 sawa na asilimia 98.90 ya makadirio ya kipindi hicho. 
Matumizi hayo ni sawa na ongezeko la asilimia 24.2 ikilinganishwa na 
107 kipindi cha mwaka wa fedha 2022/2023, ambapo jumla ya TZS 206.2 
bilioni zililipwa.

9.2.3 Matumizi Mengineyo

Matumizi mengineyo ukitoa Mfuko Mkuu wa Serikali yamefikia TZS 94.24 
bilioni sawa na asilimia  44.48  ya makadirio ya kipindi hicho, matumizi 
hayo ni sawa na ongezeko la asilimia  28.4 ikilinganishwa na matumizi 
mengineyo ya mwaka wa fedha 2021/2022 ya jumla ya TZS 73.4 bilioni.

9.2.4 Matumizi ya Mfuko Mkuu wa Serikali

Katika kipindi cha mwaka wa fedha 2022/2023 matumizi ya Mfuko 
Mkuu wa Serikali yalifikia TZS 127.90 bilioni sawa na asilimia   90.19 
ya makadirio ya kipindi hicho. Matumizi hayo ni sawa na upungufu wa   
asilimia 6.6 ikilinganishwa na matumizi kama hayo katika mwaka wa 
fedha 2021/22, ambapo jumla ya TZS 137.0   bilioni zilitumika.

9.2.5 Matumizi ya Kazi za Maendeleo

Katika kipindi cha Julai 2022 hadi Machi 2023 mwaka wa fedha 2022/2023, 
jumla ya matumizi ya Maendeleo yalikuwa TZS 285.48 bilioni sawa na 
asilimia 82.72 ya lengo la TZS 345.13 bilioni. Kati ya fedha hizo, fedha za 
ndani zilikuwa TZS 172.26 bilioni, sawa na asilimia 80.39 ya makadirio, 
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na fedha za nje zilikuwa ni TZS 100.83 bilioni sawa na asilimia 77.07 ya 
makadirio ya TZS 130.83 bilioni na TZS 22.38 ni Mkopo kutoka Shirika 
la Fedha Duniani (IMF).

9.3 Deni la Taifa

Hadi Machi 2023, deni la Taifa la Zanzibar limefikia TZS 330.4 bilioni 
ikilinganishwa na TZS 311.0 bilioni katika kipindi kama hicho mwaka 
2022, ikiwa ni ongezeko la asilimia 6.2. Mikopo hii ilitumika kugharamia 
miradi mbalimbali ya maendeleo katika nchi. Aidha, hadi kufikia Machi 
2023, Mikopo iliyokopwa kupitia Serikali ya Jamhuri ya Muungano wa 
Tanzania kwa miradi iliyotekelezwa Zanzibar imefikia TZS 2,381.73 
bilioni ikilinganishwa na TZS 892 bilioni kwa kipindi kama hicho mwaka 
2022.
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SURA YA KUMI

10.0 UFUATILIAJI WA UTEKELEZAJI WA MPANGO WA 
MAENDELEO 2022/23 KWA KIPINDI CHA JULAI 2022 HADI 
MACHI 2023 

Zanzibar ikiwa inatekeleza Dira ya Maendeleo ya Zanzibar ya 2050 na 
Mpango wa Maendeleo wa Zanzibar (ZADEP) (2021-2026), Mpango wa 
Maendeleo wa mwaka 2022/23 ni mwendelezo wa utekelezaji wa Programu 
na Miradi ya Maendeleo. Kwa mwaka 2022/2023, jumla ya Programu na 
Miradi 86 (Programu mpya ni nne (4) na Miradi mipya ni 16) ilipangwa 
kutekelezwa na kupangiwa jumla ya TZS 1,352.19 bilioni. Kati ya fedha 
hizo, Serikali ilipanga kutumia TZS 682.54 bilioni sawa na asilimia 50.47 
ya bajeti ya Maendeleo kutoka fedha za vyanzo vya ndani na TZS 669.65 
bilioni sawa na asilimia 49.53 zilipangwa kutolewa na Washirika wa 
Maendeleo (TZS 62.78 bilioni ni msaada na TZS 606.86 bilioni ni mkopo). 
Kati ya TZS 1,352.19 zilopangwa kugharamia Programu na Miradi ya 
kimkakati ni TZS 748.2 bilioni na TZS 603.9 bilioni zilipangwa kutumika 
kwa Programu na Miradi mengineyo. Kwa kipindi cha Julai 2022-Machi 
2023, jumla ya TZS 878.9 bilioni sawa na asilimia 65 ya fedha ilipangwa 
kutumika kwa Programu na Miradi ya Maendeleo. Kati ya fedha hizo, 
Serikali ilipanga kutumia TZS 443.65 bilioni sawa na asilimia 50.5 ya bajeti 
ya Maendeleo kutoka fedha za vyanzo vya ndani na TZS 435.27 bilioni 
sawa na asilimia 49. 5 zilipangwa kutolewa na Washirika wa Maendeleo. 
Kati ya TZS 878.9 bilioni, zilopangwa kugharamia Programu na Miradi 
ya kimkakati ni TZS 486.32 bilioni na TZS 392.52 bilioni zilipangwa 
kutumika kwa Programu na Miradi mengineyo. 

10.1 Utekelezaji Kifedha kutoka Julai 2022-Machi 2023

Jumla ya TZS 276.04 bilioni sawa na asilimia 31 ya bajeti iliyopangwa ya 
TZS 878.9 kwa mwaka 2022/23 zilipatikana na kutumika katika kipindi 
cha Julai 2022-Machi 2023 katika utekelezaji wa Programu na Miradi 
ya Maendeleo. Jumla ya TZS 172.1 bilioni sawa na asilimia 39 ya lengo 
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la TZS 443.65 zilipatikana kutoka Serikalini na TZS 112.8 bilioni sawa 
na asilimia 26 ya lengo la TZS 435.27 bilioni zilipatikana kutoka kwa 
Washirika wa Maendeleo.  Jumla ya Programu na Miradi 54 sawa na 
asilimia 63 ya Programu na Miradi yote 86 ilipangiwa fedha za Serikali.  
Programu na Miradi 20 sawa na asilimia 23 ilipangiwa fedha za Serikali 
na Washirika wa Maendeleo kwa pamoja. Programu na Miradi 12 sawa na 
asilimia 14 ilipangiwa fedha kutoka kwa Washirika wa Maendeleo pekee. 
Jumla ya Programu na Miradi 36 sawa na asilimia 42 ilingiziwa fedha 
kwa kipindi cha Julai 2022 hadi Machi 2023. Kati ya Programu na Miradi 
iliyopangiwa fedha na Serikali pekee (54), Programu na Miradi 18 sawa 
na asilimia 33 ilingiziwa fedha katika kipindi cha Julai 2022 hadi Machi 
2023. Kati ya Programu na Miradi iliyopangiwa fedha na Washirika wa 
Maendeleo pekee (12), jumla ya Programu na Miradi 4 sawa na asilimia 
33 ilingiziwa fedha katika kipindi cha Julai 2022 hadi Machi 2023. Jumla 
ya Programu na Miradi 6 kati ya 20 sawa na asilimia 30 ilingiziwa fedha 
kwa pamoja kati ya Serikali na Washirika wa Maendeleo. 

10.2 Utekelezaji wa Maeneo ya Kimkakati
 
Utekelezaji wa Mpango wa Maendeleo kwa mwaka 2022/2023 unatekeleza 
Mpango wa Maendeleo wa Zanzibar (ZADEP 2021-2026) wenye dhamira 
yakuleta mageuzi ya kiuchumi, kijamii na kupunguza Umaskini kwa 
kutekeleza maeneo matano ya Kimkakati ambayo ni: (i) Kutumia Fursa za 
Uchumi wa Buluu; (ii) Mazingira Wezeshi na Uimarishaji wa Miundombinu; 
(iii) Kuimarisha Mageuzi ya Kiuchumi; (iv) Rasilimali Watu na Huduma 
za Kijamii; na (v) Utawala Bora na Uhimilivu. Utekelezaji wa Maeneo ya 
Kimkakati kwa kipindi cha Julai 2022 hadi Machi 2023 ni kama ifuatavyo:-

i) Kuweka Mazingira Wezeshi na Kuimarisha Miundombinu:
a) Ujenzi wa Kiwanja cha Ndege - Pemba 
Mradi wa kujenga Uwanja wa Ndege wa Pemba na kuwa Uwanja wa 
Ndege wenye hadhi ya Kimataifa utakapokamilika. Kufikia mwezi wa 
Machi, 2023 Mkataba kwa ajili ya ujenzi wa Uwanja cha Ndege wa Pemba 
umeshasainiwa baina ya Wizara ya Ujenzi, Mawasiliano na Uchukuzi na 
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Kampuni ya Propav kwa kushirikiana na Kampuni ya MECCO. Vile vile, 
Mkataba wa Makubaliano ya Mkopo tayari umeshawasilishwa katika 
Serikali ya Jamhuri ya Muungano wa Tanzania na Kampuni ya“United 
Kingdom Export Finance” (UKEF) kupitia Citi Bank kwa ajili ya kuupitia 
na kusainiwa ili hatua za ujenzi ziweze kuanza. 

b) Programu ya Ujenzi wa Barabara Kuu
Ujenzi wa barabara kwa kiwango cha lami, mitaro pamoja na uwekaji 
wa taa na alama za barabarani kwa barabara kuu zenye urefu wa kilomita 
125.6 kwa Unguja na Pemba unajumuisha: barabara ya Wete – Chake 
Chake (km 22), Fumba – Kisauni (km 12); Chake Chake – Mkoani (km 
43); na Tunguu - Makunduchi (km 48.5). Kwa kipindi cha Julai 2022 - 
Machi 2023, Programu imepangiwa jumla ya TZS 162.3 bilioni (TZS 
24.6 bilioni kutoka Serikalini na TZS 137.6 bilioni kutoka kwa Washirika 
wa Maendeleo). Hadi kufikia Machi, 2023 jumla ya TZS 11.04 sawa na 
asilimia 7 ya fedha iliopangwa zimeingizwa (TZS 8.5 kutoka Serikalini na 
TZS 2.4 kutoka kwa Washirika wa Maendeleo).  Mkataba wa Ujenzi wa 
barabara Chake Chake -Mkoani, Tunguu-Makunduchi na Fumba-Kisauni 
umeshatiwa saini mnamo tarehe 19 Septemba 2022. Serikali ya Uingereza 
chini ya ‘United Kingdom Export Finance’ (UKEF) imewasilisha Mkataba 
wa Mkopo (Loan Agreement) katika Serikali ya Jamhuri ya Muungano 
wa Tanzania na tayari Serikali imefanya mapitio ya Mkataba huo. Hatua 
inayoendelea sasa ni majadiliano ya mwisho (Negotiations) baina ya 
Serikali ya Jamhuri ya Muungano wa Tanzania na Mfuko wa Fedha wa 
Uingereza - UKEF kwa ajili ya kusaini Mkataba wa Mkopo na hatua za 
ujenzi kuanza.

Ujenzi wa barabara ya Wete -Chake Chake
Lengo la mradi ni kuweka mazingira mazuri ya barabara kwa kurahisisha 
usafiri na usafirishaji wa watu na mizigo. Kwa kipindi cha Julai 2022 - 
Machi 2023, mradi huu umepangiwa jumla ya TZS 11.7 bilioni. Kati ya 
fedha hizo TZS 5.2 bilioni zilipangwa kutoka Serikalini na TZS 6.5 bilioni 
kutoka kwa Washirika wa Maendeleo (BADEA). Hadi kufikia Machi 
2023, jumla ya TZS 11.04 bilioni sawa na asilimia 94.3 zimepatikana. Kati 
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ya fedha hizo TZS 8.5 bilioni kutoka Serikalini na TZS 2.4 bilioni kutoka 
kwa Washirika wa Maendeleo (BADEA). Kazi zilizofanyika ni usafishaji 
wa barabara kwa urefu wa kilomita 10.7, kuondosha udongo usiofaa kwa 
urefu wa kilomita 3, kujenga kitanda cha barabara kwa urefu wa kilomita  
3 na ulipaji fidia kwa wananchi 900 kati ya 1200 waliotathminiwa katika 
maeneo yatakayoathirika na ujenzi huo. Mjenzi wa barabara hii ni Kampuni 
ya MECCO.  
 
c) Programu ya Ujenzi wa Barabara za Ndani 
Ujenzi wa barabara za ndani zenye urefu wa kilomita 275.9 katika maeneo 
mbali mbali ya mijini na vijijini Unguja na Pemba kutasaidia kupunguza 
msongamano katika barabara kuu; kuunganisha vijiji, mitaa na barabara 
Kuu; kupendezesha haiba ya miji na kuchochea shughuli za kiuchumi na 
kijamii kwa kurahisisha huduma za usafirishaji wa watu na mizigo pamoja 
na kuimarika kwa sekta nyengine za kiuchumi ikiwemo sekta ya kilimo na 
biashara. Programu imeanza mwaka 2021/22, na inatarajiwa kukamilika 
kwa kipindi cha miaka mitatu (3). Kwa kipindi cha Julai 2022 – Machi 
2023, programu hii imepangiwa jumla ya TZS 19.5 bilioni. Hadi kufikia 
Machi, 2023 jumla ya TZS 13.9 bilioni sawa na asilimia 71.2 zimetolewa 
kutoka Serikalini. Utekelezaji wa Programu hii ni kwa njia ya Mkataba 
wa EPC+F (Engineering, Procurement, Construction and Finance) 
ambayo inatekelezwa na Kampuni ya Eser ya Uturuki. Jumla ya kilomita 
18.82 za barabara zimeshakamilika kwa hatua ya kifusi kwa maeneo ya  
Kidimni-Ubago (km 3.43); Mgenihaji-Kwambani (km 1.87); Mchangani-
Dongongwe (km 3.34); Nyamanzi-Cambridge School (km 0.53); 
Bumbwisudi-Kizimbani (km 2.55); Mwakaje-Mwachealale-Bumbwisudi 
(km 3.69); Kama Msikitini-Kama KMKM (km 2.29); Upenja-Kibumbwi 
(km 1.12). Kilomita 2.5 za barabara zinazoendelea na hatua ya kifusi ni 
Donge Vijibweni-Chaani Masingini (km 2.5). Kilomita 20.96 za barabara 
zilizokamilika kwa hatua ya lami ni Dimani Sokoni-Dimani Beach 
(km 1.73); Kombeni-Nyamanzi (km 0.94); Tunguu-Ndijani Mseweni-
Mkwajungoma (km 7.49); Jumbi Sokoni-Kibondeni Skuli-Hospitali (km 
4.14); Jumbi-IPA-Tunguu (km 4.9); Dunga-Zuze (km 1.76) na Barabara 
zinazoendelea kwa hatua ya lami  ni Cheju-Kibele (km 3.8).
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d) Programu ya Matengenezo ya Barabara za Mjini 
Matengenezo ya barabara za Mjini ni uimarishaji wa kilomita 103.7 
za barabara za miji. Programu imeanza mwaka 2022/23 kwa ujenzi wa 
barabara za Mkoa wa Mjini Magharibi. Ujenzi utahusisha barabara Kuu, 
Njia za wapita kwa miguu, Uwekaji wa taa na Ujenzi wa mitaro ya maji. 
Kukamilika kwa programu hii itakuwa ni kivutio cha mji, kuimarika kwa 
sekta ya usafirishaji, biashara na utalii. Kwa kipindi cha Julai 2022 - Machi, 
2023 programu imepangiwa jumla ya TZS 88.1 bilioni kutoka Serikalini. 
Hadi kufikia Machi 2023, jumla ya TZS 40.9 bilioni sawa na asilimia 46.4 
zimetolewa kutoka Serikalini. Programu ya Matengenezo ya Barabara za 
Mjini inatekelezwa na Kampuni ya ‘China Civil Engineering Construction 
Corporation’ (CCECC) kutoka China. Ujenzi umeanza kwa barabara 
ya Chukwani mwisho – Buyu (km 3.45) na Msumbiji – Kinyang’unya 
– Mwanakwerekwe (km 5.43) ambazo zipo katika hatua ya usafishaji 
wa barabara na uwekaji wa fusi tabaka la mwanzo na kuondoa udongo 
usiofaa. Aidha, ujenzi wa barabara ya Uwanja wa Ndege – Mnazi mmoja 
umeanza ambayo ni kutoka Mnazi mmoja hadi Kikwajuni. Kwa upande 
wa ujenzi wa barabara za juu (Fly Over), hatua inayoendelea kwa sasa ni 
kufanya vipimo vya udongo (Geotechnical Survey) kwa ajili ya ujenzi wa 
barabara hizo katika maeneo ya  mzunguko wa barabara (Round about) za 
Mwanakwerekwe na Amani.

ii) Kuimarisha Rasilimali Watu na Huduma za Kijamii:

a) Mradi wa Uimarishaji wa Viwanja vya Michezo
Mradi huu umeanza mwaka 2021/2022. Lengo la Mradi ni kuibua 
na kuendeleza vipaji vya wanamichezo hususan vijana kwa kuweka 
miundombinu yenye kuhusisha aina mbali mbali za michezo ili kuongeza 
ushindani wa kimichezo Kitaifa na Kimataifa. Kwa mwaka 2022/2023, 
mradi huu umepangiwa TZS 3.0 bilioni. Hadi kufikia Machi, 2023 kazi 
zilizofanyika ni kukamilika kwa zabuni pamoja na tathmini kwa ajili ya 
ujenzi wa viwanja viwili vya michezo (4 in 1) kwa Pemba Wilaya ya 
Micheweni (Skuli ya Micheweni) na Wilaya ya Chake- Chake (Gombani). 
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b) Uimarishaji wa Huduma za Kijamii
Katika kuimarisha huduma za kijamii, Serikali kwa kipindi cha Julai – 
Machi 2023 imetumia jumla ya TZS 20.8 bilioni. Kati ya fedha hizo jumla 
ya TZS 15.0 bilioni sawa na asilimia 72.1 kwa ajili ya kukamilisha miradi 
ya elimu na  TZS 1.0 bilioni sawa na asilimia 4.8 kwa ajili ya ukamilishaji 
wa miradi ya afya, miradi ambayo awali ilitekelezwa kwa fedha za mkopo 
nafuu kutoka Shirika la Fedha la Dunia (IMF). Fedha zilizotolewa na 
Serikali zilikuwa ni kwa ajili ya ujenzi wa uzio na ‘landscapping’ katika 
maeneo yalijengwa Skuli mpya na Hospitali za Wilaya. Aidha, jumla ya 
TZS 4.8 bilioni sawa na asilimia 23.08 ilitumika kukamilisha ujenzi wa 
vituo vya wajasiriamali vya kila Wilaya.

iii) Utawala Bora na Uhimilivu:
a) Programu ya Ujenzi wa Ofisi za Serikali Zanzibar 
Jumla ya TZS 92.20 bilioni kutoka Serikalini zilipangwa kutumika katika 
programu hii. Kati ya fedha hizo TZS 75.78 bilioni sawa na asilimia 82.2 
kwa ajili ya Ujenzi wa Mji mpya wa Serikali na TZS 16.42 bilioni sawa na 
asilimia 17.80  kwa ukamilishaji wa kazi za ujenzi na utanuzi wa Ofisi za 
Serikali ambazo ujenzi wake ulishaanza. Kwa kipindi cha Julai 2022-Machi 
2023, jumla ya TZS 817 milioni sawa na asilimia moja imetolewa kwa ajili 
ya malipo ya mwisho katika ujenzi wa Mahakama Kuu - Tunguu. Aidha, 
kwa upande wa ujenzi wa mji wa Serikali katika kipindi hicho Wizara ya 
Ardhi na Maendeleo ya Makaazi ilikuwa katika hatua za utafutaji wa eneo 
ambalo tayari limeshapatikana katika eneo la Kisakasaka na taratibu za 
makabidhiano ya umiliki  pamoja na michoro zimekamilika. 
 



148

SURA YA KUMI NA MOJA

11.0 UFUATILIAJI WA UTEKELEZAJI WA MPANGO WA 
MAENDELEO 2022/2023 KWA KIPINDI CHA JULAI 2022 HADI 
MACHI 2023 

Sura hii inaeleza Ufuatiliaji wa Uwa Programu na Miradi ya Maendeleo 
kwa kipindi cha Julai 2022 hadi Machi 2023 kwa Wizara/Taasisi na Taasisi 
za Serikali kama ifuatavyo:-

11.1 Ofisi ya Rais Ikulu

a) Mradi wa Uimarishaji wa Nyumba za Viongozi na Nyumba za Serikali 
Mradi umeanza mwaka 2019/20 na unatarajiwa kukamilika mwaka 
2024/2025. Mradi huu una lengo la kuimarisha makaazi ya Viongozi 
wakuu wa nchi na kuweka mandhari na mazingira mazuri ya makaazi yao. 
Ni mradi wa Awamu ya Pili ambao ulipangiwa jumla ya TZS 10.0 bilioni 
hadi kukamilika kwake. Kwa kipindi cha Julai 2022, Machi, 2023, mradi 
umepangiwa kiasi cha TZS 1.56 bilioni kutoka Serikalini. Hadi kufikia 
Machi, 2023 jumla ya TZS 620 milioni sawa na asilimia 40 ya fedha 
iliyopangwa zimeingizwa. Kati ya fedha hizo  jumla ya TZS 470 milioni 
zimetumika kwa ununuzi wa nyumba mbili kwa ajili ya ujenzi wa Ofisi ya 
utunzaji wa Nyaraka na kumbukumbu mbali mbali Kilimani na TZS 150 
milioni zimetumika kwa ununuzi wa samani katika Ikulu ndogo ya Rais 
wa Zanzibar (Laibon) iliyopo Dar es Salaam.

b) Mradi wa Uimarishaji Mfumo wa Ulinzi na Usalama katika Majengo 
ya Ikulu na Makaazi ya Mheshimiwa Rais 
Mradi umeanza mwaka 2022/23 na unatarajiwa kukamilika mwaka 
2024/25. Lengo la mradi ni kuimarisha mfumo wa ulinzi na usalama katika 
majengo ya Ikulu pamoja na makaazi ya Mheshimiwa Rais wa Zanzibar 
na Mwenyekiti wa Baraza la Mapinduzi ili kuwa na miundombinu imara 
na inayokwenda na wakati. Kwa kipindi cha Julai 2022, Machi, 2023, 
mradi umepangiwa kiasi cha TZS 1.04 bilioni kutoka Serikalini. Hadi 
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kufikia Machi 2023, Jumla ya TZS 239 milioni sawa na asilimia 23 ya 
fedha iliyopangwa zimetumika kwa ajili ya kuandaa ‘Delivery Lab ya 
Afya’ iliyoratibiwa na Taasisi ya Ofisi ya Rais Ufuatiliaji na Usimamizi 
wa Utendaji Serikali (Presidential Delivery Bureau).

11.2 Ofisi ya Rais - Kazi, Uchumi na Uwekezaji 

i) Programu ya Uimarishaji wa Maeneo Huru ya Uwekezaji 

Programu hii imeanza mwaka 2021/22 na inatarajiwa kukamilika mwaka 
2024/2025, Programu ina lengo la kuimarisha miundombinu wezeshi ya 
kuvutia uwekezaji ikiwemo barabara, maji, mifumo ya tehama na umeme 
ili kuwavutia wawekezaji wa ndani na nje ya nchi na hivyo kuimarisha sekta 
ya uwekezaji nchini. Kwa kipindi cha Julai 2022-Machi 2023 programu 
imepangiwa kutumia jumla ya TZS 9.8 bilioni kutoka Serikalini. Hadi 
kufikia Machi 2023, Jumla ya TZS 1.49 bilioni sawa na asilimia 15 ya 
fedha iliyopangwa zimeingizwa na zimetumika kwa ajili ya ulipaji wa fidia 
kwa wananchi 217 walioathirika katika maeneo ya ujenzi wa Hospitali ya 
Al-falas Foundation, Viwanja vya Michezo vya ‘Cricket’ na “International 
Shopping Mall”.  
 
11.3 Ofisi ya Rais – Fedha na Mipango 

i) Programu ya Ujenzi wa Ofisi za Serikali Zanzibar
 
Programu imeanza mwaka 2011/2012 na ina lengo la kusimamia ujenzi 
wa Ofisi za Serikali katika maeneo ambayo yamependekezwa na Serikali 
kwa ajili ya kuweka mazingira bora ya kazi kwa wafanyakazi.Kwa mwaka 
wa fedha 2022/23, programu imepangiwa jumla ya TZS 92.20 bilioni 
kutoka Serikalini. Kati ya fedha hizo TZS 75.78 billioni kwa ajili ya ujenzi 
wa mji mpya wa Serikali na TZS 16.42 bilioni kwa ajili ya ukamilishaji 
wa kazi za ujenzi na utanuzi wa Ofisi za Serikali ambazo ujenzi wake 
unaendelea. Hadi kufikia Machi 2023, jumla ya TZS 817 milioni ya fedha 
zilizopangwa zimeingizwa na zimelipwa malipo ya mwisho ya ujenzi 
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wa Mahkama Kuu ya Tunguu. Aidha kwa upande wa ujenzi wa Ofisi za 
Serikali, eneo tayari limeshapatikana Kisakasaka, michoro imekamilika na 
hatua za usafishajiwa eneo zimeanza.

ii) Programu ya Ukuzaji Uchumi Jumuishi Zanzibar (BIG-Z) 
Lengo la programu ni kukuza Uchumi Jumuishi Zanzibar kwa kuimarisha 
miundombinu. Programu imeanza mwaka 2020/2021 na inatarajiwa 
kukamilika mwaka 2025/2026, imepangiwa kutumia jumla ya TZS 346.5 
bilioni hadi kukamilika kwake. Kwa kipindi cha Julai 2022, Machi, 2023, 
jumla ya TZS 30.6 bilioni kutoka kwa Washirika wa Maendeleo zilipangwa 
kutumika. Hadi kufikia Machi 2023, Jumla ya TZS 11.65 bilioni sawa na 
asilimia 38 ya fedha iliyopangwa zimeingizwa na kutekeleza shughuli 
zifuatazo:- 
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